PDA

View Full Version : Bàn về gốc tích sự sống...

Võ Đại Mao
16-04-2010, 21:39
Sao_phu bảo vì "rễ cây mọc sẵn" nên sao_phu thấy vị tướng đó ko nên bám vào mà hãy buông trôi theo số phận.
Mv tự hỏi "kiếp con người, hỏi ai ko tạo dựng trên cái rễ cây mọc sẵn ấy?". Sao_phu khi còn nhỏ, ai đã nuôi dạy? khi lớn lên, ai đã chăm lo? khi trưởng thành, ai đã tốn công lo lắng từng thì?

Cái "rễ cây mọc sẵn" ở đây đâu thể hiểu chung chung như "sanh ra là thiên tài" hay "số mệnh cao sang" hay "những may mắn xảy ra trong đời" ... chẳng phải khi sanh ra, chúng ta mỗi người đều có một cái rễ cây mọc sẵn?

Cha mẹ đỡ đần chăm lo từng khi. Nếu chúng ta ko có cha mẹ hay người thân, hay bất cứ ai chung quanh mình, liệu có thể tiếp bước suốt quảng đường dài trong đường đời?
Chúng ta ra đời thì đã có người đi trước dẫn lối, từ đời ông cha cho tới đời con cháu, chẳng phải đều như vậy hay sao?

Sao_phu có thể ko tin vào tạo hóa, may mắn, và vận mệnh, nhưng mv nghĩ sao_phu nên nghĩ sâu hơn một chút và bao quát một chút, đừng thiện quá về một phía.
Vòng tròn bán kính nếu chỉ có 2m thì hãy nới rộng thêm đôi chút để triệt thấu sự đời.

Mv ko hề nói mv đúng hoàn toàn, mv chỉ là đứng xa hơn sao_phu một chút nên nhìn rõ xung quanh của tâm điểm hơn một chút. Lại sẽ có người khác đứng xa hơn mv và nhìn vấn đề rõ hơn thế nữa.

Cái này hay nè. Cho 10d. hehe. saophu hok tin vào tự nhiên số phận đâu. Chắc saophu từ đất chui lên hoặc từ trời rớt xuống. Rùi tự cào đất ăn tự làm hết mà không cần só phận ấy.

Với Võ Đại Mao, mv xin có lời thế này. Từ bỏ đôi khi ko hẵn là thất bại.
Như "bỏ con tép bắt con tôm" hay "thí chốt đoạt thành".

2 trường hợp bạn nói đó không phải là từ bỏ, cái đó kêu là dẹp cái nhỏ qua 1 bên để lấy cái lớn. Từ bỏ mình nói ở đây là từ bỏ một giấc mơ, 1 khát vọng chỉ vì vài thất bại nhỏ.

sao_phu08
17-04-2010, 23:44
Mỗi người mỗi ý nên Phủ cũng không muốn tranh luận . Nhưng nghe cách nói chuyện có vẻ như vị tỷ muội Võ Đại Mao này rất tin vào số phận . Phủ là kẻ ngoại đạo nên đức tin vào siêu nhiên không mạnh lắm nên không hiểu số phận thực chất là gì ?

Không biết vị tỷ muội Võ Đại Mao này có thể nói cho Phủ biết số phận là gì không ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:05
Mỗi người mỗi ý nên Phủ cũng không muốn tranh luận . Nhưng nghe cách nói chuyện có vẻ như vị tỷ muội Võ Đại Mao này rất tin vào số phận . Phủ là kẻ ngoại đạo nên đức tin vào siêu nhiên không mạnh lắm nên không hiểu số phận thực chất là gì ?

Không biết vị tỷ muội Võ Đại Mao này có thể nói cho Phủ biết số phận là gì không ?

Mình là boy nên kêu mình là đại ca cũng được :cuoilon:

Thứ 1: Số phận là gì. Một số người khái niệm số phận là tất cả những sự kiện xảy ra đối với họ. Chuyện vui cũng như chuyện buồn, thành công cũng như thất bại đều là do số phận

Thứ 2: Bạn không tin vào số phận, bạn nghĩ tất cả thành công và thất bại của bạn đều là do bạn làm ra.

Thế bạn được làm con của cha mẹ bạn không phải là số phận ah. Hay bạn là do nứt 1 cục đá chui ra giống như là Tôn Ngộ Không

Bạn không tin vào số phận thế cho mình hỏi tình duyên là gì. Tình duyên là do bạn gượng ép mà có ah. Thế mấy người mới gặp nhau lần đầu đã yêu nhau là gì?

Không có số phận thì sao bạn làm bài điểm kém hơn thằng kia mặc dù bạn học khá hơn nó. Do may mắn ah, may mắn là đã thuộc về số phận rùi

Cho mình hỏi những người đang ngồi trong nhà thì động đất sập nhà mà chết thì là do gì ? Do họ yếu hơn người khác hay là do động đất. Mà động đất ở đâu ra, sao các mảng kiến tạo không di chuyển vào lúc khác mà lại di chuyển vào lúc đó.

Những người phụ nữ tốt gặp phải người chồng đánh đập người ta thường nói là số phận hẩm hiu. Thế bạn cho là cái gì đã gây ra thế. Họ là phụ nữ tốt đâu có hại ai đâu mà họ phải chịu thế

Không có số phận thì sao lại có những người có năng khiếu vượt bậc. Học 1 bít 10, giỏi về bóng đá, ca hát. Do họ tự tập mà có ah. Thế bạn tự tập đi xem có được như Tiến sĩ Ngô Bảo Châu hay như Bi rain ko.

Mình nói tới đây thui. mệt rùi. có gì cứ post rùi nói típ

sao_phu08
18-04-2010, 19:12
Phủ khoan lạm bàn đến , chỉ muốn hỏi thêm vị huynh đệ này một câu nữa , vậy thì cái gì quyết định số phận vậy ?

Vì nói theo huynh đệ , có thể hiểu mỗi người sinh ra đều được nghiễm nhiêm mặc định vào một số phận nào đấy . Phủ chỉ muốn hỏi là cái gì quyết định nên số phận đấy ?

Phủ hỏi thật lòng , không hề có ý mai mỉa . Mong tâm tư !

Khả ái !

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:15
Phủ khoan lạm bàn đến , chỉ muốn hỏi thêm vị huynh đệ này một câu nữa , vậy thì cái gì quyết định số phận vậy ?

Vì nói theo huynh đệ , có thể hiểu mỗi người sinh ra đều được nghiễm nhiêm mặc định vào một số phận nào đấy . Phủ chỉ muốn hỏi là cái gì quyết định nên số phận đấy ?

Phủ hỏi thật lòng , không hề có ý mai mỉa . Mong tâm tư !

Khả ái !

Ông trời 51% và bản thân con người 49%

Mỗi người sinh ra được ông trời cho 51% số phận, và còn lại 49% số phận là do chính mình quyết định

sao_phu08
18-04-2010, 19:19
Huynh đệ nói như vậy lại càng khiến Phủ phải buộc miệng hỏi phiền thêm câu nữa , ông trời là ai vậy ? Thánh thần siêu nhiên hay là Ông Tạo ? Có thể thấy được ông trời không ? ông trời ấy hẳn quyền phép lắm mới có thể quyết định được số phận hơn bảy tỉ dân trên địa cầu này

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:22
Huynh đệ nói như vậy lại càng khiến Phủ phải buộc miệng hỏi phiền thêm câu nữa , ông trời là ai vậy ? Thánh thần siêu nhiên hay là Ông Tạo ? Có thể thấy được ông trời không ? ông trời ấy hẳn quyền phép lắm mới có thể quyết định được số phận hơn bảy tỉ dân trên địa cầu này

Ông trời hay còn gọi là Tạo hóa, Không ai có khả năng thấy được ông trời, vì ông trời rất quyền phép nên 7 tỷ người là chuyện nhỏ. Bạn không tin có ông trời, thế sao hàng ngày khi chán nản bạn vẫn la lên rằng "Trời ơi" --> ????

sao_phu08
18-04-2010, 19:26
Như vạy thật chất vị huynh đệ này không thấy được ông trời phải không ?

vì ông trời rất quyền phép nên 7 tỷ người là chuyện nhỏ

Vậy huynh đệ đã thấy được quyền phép của ông trời chăng nên mới dám khẳng định chắc chắn vậy ? Phủ cũng muón nghe để mở rộng thêm tầm mắt hạn hẹp của mình !

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:29
Vậy huynh đệ đã thấy được quyền phép của ông trời chăng nên mới dám khẳng định chắc chắn vậy ? Phủ cũng muón nghe để mở rộng thêm tầm mắt hạn hẹp của mình !

Quyền phép của ông trời ở xung quanh bạn kìa, tại bạn bảo thủ cố chấp tưởng mình có thể làm được tất cả nên không thấy được màu nhiệm của ông trời đó. Bạn hãy nhìn bàn tay bàn chân và đôi mắt của bạn. Không do ông trời tạo ra chứ do bạn tự lấy cục đất gắn vào thành đôi mắt cái tay cái chân ah.

bạn sẽ nói là do các tế bào, thế tế bào không do ông trời tạo ra chứ do bạn tạo ra ah. Hay do ông nhà khoa học nào tạo ra

sao_phu08
18-04-2010, 19:33
Quyền phép của ông trời ở xung quanh bạn kìa, tại bạn bảo thủ cố chấp tưởng mình có thể làm được tất cả nên không thấy được màu nhiệm của ông trời đó. Bạn hãy nhìn bàn tay bàn chân và đôi mắt của bạn. Không do ông trời tạo ra chứ do bạn tự lấy cục đất gắn vào thành đôi mắt cái tay cái chân ah.

bạn sẽ nói là do các tế bào, thế tế bào không do ông trời tạo ra chứ do bạn tạo ra ah. Hay do ông nhà khoa học nào tạo ra

Vậy là vị huynh đẹ này tin và cho rằng thánh thần siêu nhiên đã tạo ra con người đó cùng vạn vật đó chăng ?

Ô , nếu vị huynh đệ này đã tin vào điều siêu nhiên như vậy thì Phủ đây tự cho mình hạn hẹp đầu óc nên không dám bàn cùng

Khả ái !

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:36
Vậy là vị huynh đẹ này tin và cho rằng thánh thần siêu nhiên đã tạo ra con người đó cùng vạn vật đó chăng ?

Ô , nếu vị huynh đệ này đã tin vào điều siêu nhiên như vậy thì Phủ đây tự cho mình hạn hẹp đầu óc nên không dám bàn cùng

Thế bạn nói ai tạo ra vạn vật, do bạn ah, hay do ông Dacuyn tạo ra.

sao_phu08
18-04-2010, 19:44
Không biết vị huynh đệ này có còn nhớ những bài học sinh vật năm trung học không ? Hay đơn giản một chút có lẻ ban nên tìm Thuyết Tiến Hóa của Đác_Uynh , người dã đặt nền móng cho sự phát triển sinh học ngày nay xem sự tiến hóa của các loài trên trái đất này .

Hi vọng hữu ích !

Còn đã nhất quyết vào đức tin thần thánh sinh ra vạn vât thì coi như không còn gì để nói nữa !

Võ Đại Mao
18-04-2010, 19:59
Không biết vị huynh đệ này có còn nhớ những bài học sinh vật năm trung học không ? Hay đơn giản một chút có lẻ ban nên tìm Thuyết Tiến Hóa của Đác_Uynh , người dã đặt nền móng cho sự phát triển sinh học ngày nay xem sự tiến hóa của các loài trên trái đất này .

Hi vọng hữu ích !

Còn đã nhất quyết vào đức tin thần thánh sinh ra vạn vât thì coi như không còn gì để nói nữa !

hoho, dacuyn chỉ đưa ra Thuyết Tiến hóa, nó chỉ là Thuyết không phải là chân lý, bạn hiểu chữ "Thuyết" không, chưa ai chứng minh được nhé. Học thêm lớp Tiếng Việt Thực Hành đi bạn

Nếu bạn theo trào lưu dacuyn thì cho mình hỏi tế bào sinh ra từ đâu, và vi khuẩn sinh ra từ đâu. Đất nứt con vi khuẩn. haha. hài vl

sao_phu08
18-04-2010, 20:03
Tôi ngạc nhiên vì bạn có thể mạnh miệng nói câu chưa ai chứng minh được ? Tôi ngạc nhiên thật ? Phải chăng ngày xưa bạn không hề được thầy cô dạy môn sinh đã giảng giải qua ? Chà , cái này chắc là tại cách giáo dục của chúng ta chăng ?

Tôi nhắc lại một điểm nhé , bạn còn nhớ những Cô_A_Séc_Va trôi nỗi trên biển không ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 20:08
Tôi ngạc nhiên vì bạn có thể mạnh miệng nói câu chưa ai chứng minh được ? Tôi ngạc nhiên thật ? Phải chăng ngày xưa bạn không hề được thầy cô dạy môn sinh đã giảng giải qua ? Chà , cái này chắc là tại cách giáo dục của chúng ta chăng ?

Xin lỗi, bạn đọc sách ít quá, chỉ đọc vài Thuyết mà tưởng nó là chân lý, Mọi người đều nói là nó chỉ là 1 thuyết. Nếu nó là chính xác thì sao mọi người không gọi nó là chân lý.

Hệ thống giáo dục Vn chỉ dạy về Thuyết Tiến hóa của dacuyn nên bạn tưởng nó là tuyệt đối ah. Vậy là bạn hơi nông cạn đây. Thế giới còn có Thuyết siêu nhiên và các thuyết tiến hóa khác.

Do không ai chứng minh được thuyết tiến hóa của mình là đúng nên nảy sinh ra các trường phái.

Bạn nói có người chứng minh được thuyết tiến hóa dacuyn là đúng. Thế bạn cho mình biết những ai đã chứng minh được thuyết đó ngoại trừ đacuyn

Bạn mới chỉ nhìn 1 chiều của vấn đề

sao_phu08
18-04-2010, 20:15
Ồ , có hai trường phái chính về vấn đề căn nguyên phát triển vạn vật trên thế giới này , hình như Phủ nhớ không lầm là Duy Vật và Duy Tâm thì phải ( xa ghế trung học cũng đã lâu nên trí nhớ đã nhạt ) Không biết Đác_Uynh nói có đúng hay không nhưng theo kiến thức hạn hẹp của Phủ thì phần nhiều giáo khoa về sinh vật học ở trung học Việt Nam đều dựa theo đó mà giảng dạy cho học sinh . Khảo cổ sinh vật học cũng đã chứng minh được phần nhiều thuyết của Đác_Uynh là đúng

Phủ theo duy vật biện chứng nên tất nhiên là tông đồ của Đác_Uynh . Còn chứng minh ư ? Bạn đã thấy được hình chụp phôi thai của môt đứa trẻ từ khi còn nằm trong bụng mẹ đến trước khi chào đời chưa ? Cái này muốn tìm cứ nhờ Google .

Võ Đại Mao
18-04-2010, 20:20
Ồ , có hai trường phái chính về vấn đề căn nguyên phát triển vạn vật trên thế giới này , hình như Phủ nhớ không lầm là Duy Vật và Duy Tâm thì phải ( xa ghế trung học cũng đã lâu nên trí nhớ đã nhạt ) Không biết Đác_Uynh nói có đúng hay không nhưng theo kiến thức hạn hẹp của Phủ thì phần nhiều giáo khoa về sinh vật học ở trung học Việt Nam đều dựa theo đó mà giảng dạy cho học sinh . Khảo cổ sinh vật học cũng đã chứng minh được phần nhiều thuyết của Đác_Uynh là đúng

hoho, bạn né tránh chuyện mình đang đề cập. Bạn khăng khăng nói dacuyn là đúng. bạn nói khảo cổ chứng minh được. Oh đó chỉ là do quan điểm bạn nói, không có bằng chứng xác thực bạn ah

Phủ theo duy vật biện chứng nên tất nhiên là tông đồ của Đác_Uynh . Còn chứng minh ư ? Bạn đã thấy được hình chụp phôi thai của môt đứa trẻ từ khi còn nằm trong bụng mẹ đến trước khi chào đời chưa ? Cái này muốn tìm cứ nhờ Google .

Chà, nghe nói bạn rành thuyết dacuyn, thế theo bạn tinh trùng của đàn ông và trứng của phụ nữ do đâu mà có.

Trả lời các câu hỏi của mình đi, không biết thì nói không biết chứ đừng né tránh nhé
Không biết thì đừng phát ngôn bừa bãi nhé bạn, người ta cười cho đó. hài vl. haha

sao_phu08
18-04-2010, 20:29
hoho, bạn né tránh chuyện mình đang đề cập. Bạn khăng khăng nói dacuyn là đúng. bạn nói khảo cổ chứng minh được. Oh đó chỉ là do quan điểm bạn nói, không có bằng chứng xác thực bạn ah

Không có chứng thực ? Phủ hơi thấy nản rồi đấy ? bạn đã từng đọc qua các bài viết về khảo cổ sinh học chưa ?

Chà, nghe nói bạn rành thuyết dacuyn, thế theo bạn tinh trùng của đàn ông và trứng của phụ nữ do đâu mà có.

Ồ dó vốn là cấu thành cơ bản sinh sản trong cá thể đê duy trì nòi giống mà thôi , ở thực vật đa bào thì có nhị và nhụy , ở động vật bậc cao như con người thì có tinh hoàn và buồng trứng .

Bạn cứ xem sự phát triển của một cái trứng được thụ tinh phân chia để hình thành nên phôi thai và cuối cùng ra mọt đứa trẻ hoàn chỉnh sẽ thấy trải qua nhiều giai đoạn tiến hóa khác nhau đấy ! Sao lạ vậy ? là do ông trời quy định như vậy chăng ?

bạn cho Phủ chỉ biết mọt khía cạnh không chịu xem các học thuyết khác có nghĩa là bạn đã xem nhiều học thuyết hơn Phủ , sao vấn đề thông thường về sự tiến hóa của một phôi thai lại không biết nhỉ ?

Nghe nói Thượng Đế tạo ra Eva từ một cái xương sườn của Adam . Vậy sao ngài không tạo luôn cách có mọt đứa bé cho đơn giản lại còn bày ra lắm việc rườm rà vậy ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 20:39
Không có chứng thực ? Phủ hơi thấy nản rồi đấy ? bạn đã từng đọc qua các bài viết về khảo cổ sinh học chưa ?

Khảo cổ sinh chỉ là do tìm ra và nghiên cứu dựa trên quan điểm nào đó. Thế bạn đã đọc các chứng minh về siêu nhiên chưa

Ồ dó vốn là cấu thành cơ bản sinh sản trong cá thể đê duy trì nòi giống mà thôi , ở thực vật đa bào thì có nhị và nhụy , ở động vật bậc cao như con người thì có tinh hoàn và buồng trứng .

Bạn cứ xem sự phát triển của một cái trứng được tụ tinh phân chia để hình thành nên phôi thai và cuối cùng ra mọt đứa trẻ hoàn chỉnh sẽ thấy tải qua nhiều giai đoạn tiến hóa khác nhau đấy ! Sao lạ vậy ? là do ông trời quy định như vậy chăng ?

Bạn đọc lại câu hỏi của mình đi nhé. Mình hỏi tinh trùng và trứng do đâu tạo ra chứ mình không hỏi chức năng làm gì. Bạn đã né tránh. haha

bạn cho Phủ chỉ biết mọt khía cạnh không chịu xem các học thuyết khác có nghĩa là bạn đã xem nhiều học thuyết hơn Phủ , sao vấn đề thông thường về sự tiến hóa của một phôi thai lại không biết nhỉ ?

Oh thế ah, Bạn chỉ học về thuyết 1 cách máy móc mà không biết rõ gì cả, bạn nói vấn đề thông thường??? bạn thật là giỏi, vấn đề phôi thai làm đau đầu các nhà khoa học trên thế giới lại được bạn saophu phán là thông thường.--> kêu to quá

Nghe nói Thượng Đế tạo ra Eva từ một cái xương sườn của Adam . Vậy sao ngài không tạo luôn cách có mọt đứa bé cho đơn giản lại còn bày ra lắm việc rườm rà vậy ?

Thế bạn muốn sinh sản kiểu hoa lá hả, tự duy trì giống nòi ? Bạn mún con người tự duy trì giống nòi được mà không cần 2 phái. haha, có vấn đề rùi

sao_phu08
18-04-2010, 20:43
Thôi được , có thể hiểu là bạn tin vào học thuyết siêu nhiên của mình suy ra Phủ có nói gì cũng bằng thừa , Vậy bạn diễn giải theo học thuyết siêu nhiên mà bạn cho là đúng xem , con người và vạn vật được tạo ra thế nào ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 20:48
Thôi được , có thể hiểu là bạn tin vào học thuyết siêu nhiên của mình suy ra Phủ có nói gì cũng bằng thừa , Vậy bạn diễn giải theo học thuyết siêu nhiên mà bạn cho là đúng xem , con người và vạn vật được tạo ra thế nào ?

Bạn muốn nói về khía cạnh nào? mình sẽ giải thích...............

sao_phu08
18-04-2010, 20:49
Bạn muốn nói về khía cạnh nào? mình sẽ giải thích....

Con người được tạo thành như thế nào theo cách mà bạn cho là đúng ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 20:51
Con người được tạo thành như thế nào theo cách mà bạn cho là đúng ?

Nguồn gốc con người hay phôi thai.............................

sao_phu08
18-04-2010, 20:52
Nguồn gốc con người hay phôi thai.............................

Cả hai càng tốt , Phủ đang mong chờ nghe đây . Đa tạ trước ! Nhớ ngắn ngọn nhé !

Võ Đại Mao
18-04-2010, 21:06
thứ 1: nguồn gốc con người, ngoài thuyết dacuyn còn các thuyết khác nói về nguồn gốc con người. Có thuyết nói rằng Thượng đế tạo ra con người nhờ bụi đất, và con người khi được tạo ra đã có hình dáng như ngày nay mà không phải tiến hóa từ vượn gì cả.

Ngay cả nước Mỹ tin tưởng vào thượng đế và bác bỏ thuyết dacuyn, đó là lý do tại sao trên tờ tiền giấy nước Mỹ có câu "chúng tôi tin vào thượng đế" và các vận động viên bóng đá lại làm dấu trên mặt trước khi ra sân đâu

Thứ 2: về phôi thai. Theo 1 số thuyết nói là nam và nữ phải kết hợp nhau mới ra được phôi thai. Vì đó là thuận theo tự nhiên, phải có âm có dương, và thượng đế đã tạo ra các bộ phận sinh dục cũng như tinh trùng + trứng để con người có thể duy trì nòi giống

sao_phu08
18-04-2010, 21:11
Ồ , khá hay ! Vậy thượng đế dùng cách nào để tạo ra họ vậy ? Bùa phép thần kỳ của ông ta chăng ?

Nói như bạn là bạn tin con người sinh ra từ cát bụi ? Vậy có nghĩa là mỗi tế bào trong cơ thể chúng ta vốn từ cát bụi mà thành , phải chăng ? Vậy sao không tạo ra luôn một thân thể trọn vẹn , còn tạo ra từng tế bào cấu thành làm gì ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 21:18
Ồ , khá hay ! Vậy thượng đế dùng cách nào để tạo ra họ vậy ? Bùa phép thần kỳ của ông ta chăng ?

Nói như bạn là bạn tin con người sinh ra từ cát bụi ? Vậy có nghĩa là mỗi tế bào trong cơ thể chúng ta vốn từ cát bụi mà thành , phải chăng ? Vậy sao không tạo ra luôn một thân thể trọn vẹn , còn tạo ra từng tế bào cấu thành làm gì ?

Đã nói là Thượng đế quyền năng tạo ra con người nên con người không thể biết được cách Ngài tạo ra. Bạn muốn biết cũng không biết được đâu

Nếu tạo ra 1 cơ thể trọn vẹn mà không từ tế bào thì thường quá. Con người cũng tạo ra được hình nộm kìa. Thượng đế tạo ra con người với bộ não tuyệt vời cũng như tay chân con người từ tế bào là để cho con người biết quyền năng thực sự của thượng đế. Chỉ thượng đế mới có thể tạo ra được như vậy

sao_phu08
18-04-2010, 21:23
Đã nói là Thượng đế quyền năng tạo ra con người nên con người không thể biết được cách Ngài tạo ra. Bạn muốn biết cũng không biết được đâu
.....

Nếu tạo ra 1 cơ thể trọn vẹn mà không từ tế bào thì thường quá. Con người cũng tạo ra được hình nộm kìa. Thượng đế tạo ra con người với bộ não tuyệt vời cũng như tay chân con người từ tế bào là để cho con người biết quyền năng thực sự của thượng đế. Chỉ thượng đế mới có thể tạo ra được như vậy

Ồ , vậy nếu không biết ngài tạo ra như thế nào thì làm sao biết là đúng hay sai ? Bạn phải dẫn chứng thử để Phủ tin chứ ?

Võ Đại Mao
18-04-2010, 21:31
Ồ , vậy nếu không biết ngài tạo ra như thế nào thì làm sao biết là đúng hay sai ? Bạn phải dẫn chứng thử để Phủ tin chứ

1 Thuyết cho rằng Ngài nặn ra từ đất, thuyết khác cho rằng ngày lấy không khí tạo thành

hoho, bạn hỏi mình vậy để biết hay cố tình hỏi để bắt bí mình, Người ta dòm vô chỉ nói đầu óc bạn có vấn đề

Chắc bạn không biết được nghĩa của chữ "Thuyết" và chữ "Chân lý", tội nghiệp bạn quá, đọc thêm sách từ vựng tiếng việt đi nha bạn.

Câu bạn hỏi tương tự như câu :" Làm thế nào tôi nhìn thấy được" hài vl ra ý

sao_phu08
18-04-2010, 21:38
Cảm ơn đã lo lắng dùm cho Phủ nhưng Phủ lại e ngược lại đó . Bạn có đức tin vào Thượng Đế và học thuyết siêu nhiên của mình rất cao . Phủ cũng tôn sùng duy vật biện chứng như vậy . Có thể hiểu lời Phủ nói bạn không tán đồng và tất nhiên bạn nói Phủ cũng không đồng thuận . Xem ra có đến thế nào cũng vậy thôi !

Vậy thì mỗi người cứ tự cho điều mình theo đuổi là đúng vậy .

Quỹ Nữ
20-04-2010, 20:41
Ông trời 51% và bản thân con người 49%

Mỗi người sinh ra được ông trời cho 51% số phận, và còn lại 49% số phận là do chính mình quyết định

Thấy 2 bác bàn về số phận. Em cũng xin tham gia hỏi 1 vài ý nhỏ.

Theo bác VĐM thì "Mỗi người sinh ra được ông trời cho 51% số phận".

- Vậy số phận của ông trời do đâu mà có? Ai cho ông số phận làm "ông trời"? Ai cho ông trời quyền năng tối thượng để đặt ra số phận người khác?

- Chiến tranh ở VN đã cướp đi biết bao nhiêu tính mạng của người vô tội, trong đó có cả người già và trẻ em và hiện nay di chứng của nó vẫn còn là có biết bao nạn nhân chất độc màu da cam. Đây có phải là số phận do ông trời đặt ra cho người VN không? Nếu phải thì ông trời có công bằng không? Có tàn nhẫn lắm không?

- Trên thế giới này có nhiều màu da, nhiều chủng tộc và rất nhiều tiếng nói; có vài trăm quốc gia, vài ngàn dân tộc, vài tỷ người; có biết bao là phong tục, tập quán. Vậy ông trời có thể làm ra số phận trọn vẹn cho vài tỷ người không?

Nhất Chi Mai
20-04-2010, 23:04
Mình không thể chứng minh được có số phận hay không. Điều này giống kiểu "tự tu tự chứng", nghĩa là trải nghiệm của mỗi người.
Nhưng mình tin tuyệt đối vào Thuyết Thế Giới Đa Chiều.

Bởi:

Các hiện tượng siêu nhiên xảy ra quá nhiều trong suốt quá trình tiến hóa của loài người. Điều này khoa học chưa thể giải thích là bởi khoa học chưa đạt đến tầm có thể giải thích.
Các hiện tượng về tâm linh xảy ra quá nhiều, tương tự như các hiện tượng siêu nhiên huyền bí.

Nguyễn Du đã từng nói: "Xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều"
Để nói lên rằng có số phận.

Rồi: "Nhân tính không bằng trời tính"

Có thể một vài người theo Thuyết (Chủ nghĩa) Vô Thần. Là bởi họ chưa có duyên hoặc định kiến không tin vào sự tâm linh huyền bí.
Hiện nay, tại Hà Nội có lớp khai mở khả năng tiềm ẩn của con người, hay còn gọi cách khác là khả năng ngoại cảm. Và có cả website dạy về khai mở khả năng ngoại cảm đó.

Thêm một ví dụ nữa là Phái Mật Tông - Tây Tạng có thể nuôi âm binh, sai khiến những linh hồn không siêu thoát.
Vậy là song song với cuộc sống dương thế thì có cuộc sống dưới âm phủ. Có một vài người có khả năng kết nối với thế giới bên kia. Điều này đã được chứng minh từ vài ngàn năm trước, và gần đây nhất là Phan Thị Bích Hằng, Cô Năm Nghĩa, Thiếu Tướng Chu Lai, Anh Nguyễn Văn Bẩy (? - thì phải -xin lỗi không nhớ rõ tên) cùng rất nhiều người khác ở Việt nam cũng như trên Thế giới có khả năng kết nối giữa hai thế giới Dương và Âm.
Đó mới chỉ là 2 thế giới tồn tại song song.

Còn rất nhiều thế giới tồn tại ngay tại Dương Thế hay tồn tại ngay trong cuộc sống của chúng ta. Đó là những con người có khả năng phi thường, dạng như trong phim "Liên minh những người X"

Các bạn có thể tham khảo tại trang www.thegioivohinh.com
Chủ diễn đàn này là sư phụ Hùng Sơn - Trưởng môn nhân Thất Sơn Thần Quyền. Dàn mod tại diễn đàn này toàn người có khả năng phi thường.

ZK đã từng chứng kiến một người hiện đang công tác tại Học Viện Chính Trị Quân Sự - Hà Nội, có khả năng ngồi thiền bay cách mặt đất 20 - 30cm.

Một vài người theo Mật Tông thì có nhiều khả năng kỳ diệu hơn.
Và tất cả những người đó đều tin vào thuyết Luân Hồi. Điều đó đồng nghĩa với việc họ tin vào số phận. Nghĩa là một vài người có khả năng nhìn được Quá khứ - Vị Lai...thế nên họ khẳng định số phận là có thật.

Vì không lý gì con người sinh ra vô nghĩa. Mỗi một người sinh ra đều có sứ mệnh, đều có chức phận riêng. Việc sống tại Dương thế chỉ là sự thử thách, chỉ khi họ quay lại Âm thế mới là cuộc sống chính thức. Hay nói cách khác, với họ - cuộc sống dương thế như một chuyến đi công tác mà thôi.

Về phần ZK, hoàn toàn tin có số phận, Vì thật sự bạn có học cả đời bạn cũng không thể lênlàm chủ tịch nước hay Tổng Thống...trừ khi bạn có số phận hay phúc phần đó. Bạn có thể giỏi hơn Tổng thống Mỹ, bạn có thể nhiều tiền hơn Tổng Thống Mỹ...nhưng vấn đề bạn không thể làm Tổng Thống Mỹ.

Người được lựa chọn không phải là ngẫu nhiên, và ngành nghề bạn đang theo cũng không phải là ngẫu nhiện bạn đi theo. Bạn có thể kiểm chứng bằng việc đối chiếu công việc, tính cách ..vv con người của bạn với lá số tử vi hoặc các loại hình bói toán khác.

Dù không muốn tin, nhưng đó vẫn là sự thật, nếu bạn là họa sĩ...đảm bảo trong lá số tử vi của bạn có ghi điều đó. Nếu bạn là nhà đầu tư,kinh doanh tài ba...hay bất kể ngành nghề gì....đều trùng khớp với lá số tử vi. Chỉ cần bạn chệch hướng đi...bạn sẽ không thể xoay sở được trong cuộc đời của mình,. mãi mãi long đong lận đận.
Như đã nói ở trên, số phận là gì? Số phận của mỗi con người khi sinh ra trên cuộc đời này đều mang một sứ mệnh....duy có một điều không phải số phận, đó là "Sướng - khổ tại tâm".

Số: là tuổi thọ, là vận hạn, là tiền tài, là bước đi...trong cuộc đời của bạn. Bạn không thể cưỡng lại được.
Phận: là Phúc phần, là cơ duyên, là Hạnh phúc, là Bất hạnh, là vị trí trong xã hội, là cấp bậc trong một tổ chức, một đoàn thể....vv

Trong tầm kiến thức hạn hẹp của mình, ZK khó có thể diễn đạt đủ ý cho các bạn dễ hiểu, cũng như khó mà diễn đạt hết được những suy nghĩ trải nghiệm trong đầu mình,trong đời mình cho các bạn nghe.

Nhưng ZK tin là Thế giới Đa Chiều, tin vào số phận và sứ mạng của mỗi con người...chẳng phải tự dưng xã hội phân chia cấp bậc thứ hạng. hãy tự hỏi sao bạn không thuộc giới thượng lưu ngay từ khi sinh ra? Hãy tự hỏi sao có người lại mồ côi cha mẹ từ nhỏ, Hãy tự hỏi, mình sinh ra để làm gì?

Hamlet (của William Shackespeare) đã thốt lên câu nói bất hủ "tobe or not tobe? that's a question"

Quá trình đánh giá thực tế và xác định đó đã gây ra trong tâm hồn Hamlet những phút đau đớn, bi quan, hoài nghi, do dự, những phút trăn trở “tồn tại hay không tồn tại” (to be or not to be), những phút “chịu đựng hay vùng lên chống lại”

Vậy câu hỏi là: ta tồn tại để làm gì? ta có sứ mệnh gì? Ta là gì?....vv (ZK)
Nhiều người không phân biệt được giữa "Sống" và "TồnTại"

Nếu đơn thuần chỉ là "Sống" thì kết thúc là một nấm mồ trong hàng tỉ nấm mồ. Còn nếu là "Tồn tại - đó là sự vĩnh cửu".
Có những người sống mà không tồn tại, vì họ có một cuộc sống vô nghĩa, nhàm chán...ngày ngày đi làm kiếm tiền nuôi gia đình, già hưởng lương hưu...chết thì có một đám ma...và sau 3 năm xanh cỏ ...họ dần chìm vào quên lãng. Bởi cuộc sống gấp gáp hiện đại, gia đình bạn chỉ nhớ đến bạn mỗi năm một lần vào ngày giỗ...đôi khi cũng thoảng qua trong một thời khắc nào đó.

Còn nếu bạn tồn tại, bạn vượt ra khỏi tầm phạm vi gia đình. Xã hội nhớ đến bạn, đất nước nhớ đến bạn,thế giới nhớ đến bạn...cho dù bạn không...."sống" hay sống theo đúng nghĩa "thông thường".

Chắc hẳn ai cũng biết Erostrat, người đốt đền Artemis. Đó là tiêu biểu cho sự mong mỏi tồn tại - mặc dù không chính đáng. Erostrat biết không có tài, nhưng Erostrat sợ cuộc sống nhàm chán. Vậy câu hỏi đặt ra "Ai là người xây đền Artemis?" không ai quan tâm cho đến khi Erostrat đốt ngôi đền đó. Và khi nhắc đến Artemis, người ta nhắc đến Erostrat chứ không nhắc đến người kiến trúc sư thiết kế ngôi đền đó. Vô hình, theo một nghĩa nào đó, Erostrat tồn tại song song với ngôi đền Artemis.(*)

- Những gì bây giờ người ta biết về hắn đều rất lờ mờ. Trong chừng mực nào đấy cũng là một dạng hư cấu như vở kịch ông vừa nói. Hai nghìn năm trăm năm chứ đâu ít. Theo tài liệu đáng tin cậy nhất, sau khi đốt đền vì động cơ quái gở trên, Erôstrat bị đám đông giận dữ giết chết như một con chó ghẻ ở quảng trường thành phố. Rồi mọi người bị cấm không ai được nhắc tên hắn. Theo tôi, đó là một lệnh cấm ngu ngốc, vì thói thường càng cấm người ta càng quan tâm. Thế là trúng ý hắn. Hắn trở thành nổi tiếng. Hắn, kẻ châm lửa đốt một kỳ quan thế giới hàng vạn người xây dựng suốt mấy trăm năm, thế mà đang được tôi và ông bây giờ nhắc đến. Và hắn sẽ còn được người ta nhắc đến nhiều năm nữa. Trong khi chúng ta xưa nay không ai biết gì về những con người đã lặng lẽ làm nên kỳ quan ấy.

- Tôi và anh không ngưỡng mộ mà đang lên án hắn.

- Hẳn thế. Nhưng hắn đã để lại được dấu ấn trong lịch sử. Hắn là một nhân vật lịch sử, mặc dù chỉ là kẻ tầm thường, một tên tội phạm không hơn không kém. Cái trớ trêu là ở chỗ ấy.

- Dẫu sao cũng không thể để mãi thế được. Cần phải làm cái gì đó. Anh nghĩ phải làm gì?

- Chẳng làm gì cả. Cứ để sự thật tồn tại như nó vốn có, không cắt bỏ hoặc thêu dệt thêm. Cũng không nhất thiết phải khẳng định cái thiện luôn thắng cái ác, lẽ phải luôn thắng bất công. Thực tế không phải lúc nào cũng đúng vậy. - Uphus triết lý. - Vấn đề ở chỗ mỗi chúng ta cần có cách nhìn riêng về chuyện này, cũng như về Êrôstrat. Tôi đọc khá nhiều truyện hư cấu đại loại như vở kịch kia của ông người Nga. Có người viết hắn đã hối lỗi và tự sát. Cũng có người viết hắn bị chính vợ con giết chết, hoặc bị các thần linh oai nghiêm trừng trị, hoặc bị các công dân Ephes đáng kính không cho chết, mà bắt sống suốt đời với tấm biển "Kẻ đốt đền Artêmis" nhục nhã trước ngực.

Vậy số phận có hay không? xin nhường câu trả lời cũng như mời mọi người suy ngẫm.
-----------------
* Tham khảo bài của Thái Bá Tân

Dương Nghiệp
26-05-2010, 11:25
Theo bác VĐM thì "Mỗi người sinh ra được ông trời cho 51% số phận".

- Vậy số phận của ông trời do đâu mà có? Ai cho ông số phận làm "ông trời"? Ai cho ông trời quyền năng tối thượng để đặt ra số phận người khác?

- Chiến tranh ở VN đã cướp đi biết bao nhiêu tính mạng của người vô tội, trong đó có cả người già và trẻ em và hiện nay di chứng của nó vẫn còn là có biết bao nạn nhân chất độc màu da cam. Đây có phải là số phận do ông trời đặt ra cho người VN không? Nếu phải thì ông trời có công bằng không? Có tàn nhẫn lắm không?

- Trên thế giới này có nhiều màu da, nhiều chủng tộc và rất nhiều tiếng nói; có vài trăm quốc gia, vài ngàn dân tộc, vài tỷ người; có biết bao là phong tục, tập quán. Vậy ông trời có thể làm ra số phận trọn vẹn cho vài tỷ người không?

Có lẽ, chuyện bàn về gốc tích sự sống và tồn tại hay không Chúa Trời không bao giờ có hồi kết. Bởi bản thân theo chủ nghĩa Duy Vật, tại hạ xin góp vài ý trả lời Quỹ Nữ.

Ông Trời là thể vô hình do con người tự suy nghĩ ra, tự sáng tạo ra và ngay cả cái tên của Ông Trời cũng rất khác nhau trong nhiều loại ngôn ngữ. Chính vì vậy, số phận của ông Trời là do con người quyết định, mà nói theo cách của kẻ mê tín là "Ông Trời quyết định số phận của con người". Công việc "quyết định số phận của con người" này chính là số phận của ông ta, một "công việc" hết sức khó khăn và phức tạp, một công việc mà không con người nào có thể gánh vác. Nếu huynh đệ đã từng xem phim Bruce Almighty, có lẽ sẽ mường tượng được phần nào "số phận của Chúa" vậy. Suy cho cùng thì Ông Trời chỉ bản chất là Đức Tin của chính chúng ta mà thôi. Ví như khi chúng ta thất bại, khi chúng ta cần sự cứu rỗi, ta thường gọi "Chúa tôi". Về nếu may mắn, cơ hội sẽ đến với chúng ta. Chúa ở đâu?

Từ xa xưa đến nay, không ai có thể tìm ra cách chứng minh thuyết phục để quật ngã một trong hai chủ nghĩa Duy vật và Duy tâm. Người ta có thể tìm ra cách mà một vật thể không sống trở thành sinh vật sống bằng thuyết Duy vật, nhưng lại không thể giải thích được tại sao một sinh vật vô tri trở nên linh hoạt giác quan nếu không có thuyết Duy tâm. Biết đâu một ngày nào đó, người ta tìm được một Lý thuyết lớn hơn, chứa đựng cả Duy vật và Duy tâm?

KiemHon
11-06-2010, 20:58
Theo tuithấy ''đạo khả đạo dĩ tự nhiên chi đạo, đạo khả đạo dĩ hư vô chi đạo, đạo khả đạo dĩ nhân sinh chi đạo '' mấy câu này tui ăn cắp ở truyện ngã vi trụ vương chi ngạo khiếu phong thần để diễn tả những dì hai vị bằng hữu nói . ông trời là gì? câu hỏi của phu có phần hơi gượng ép vì trên thế gian này có mấy ai trả lời được ông trời là gì sở dĩ huynh đệ tiểu mao tin vào ông trời có lẽ vì huynh đệ ấy cũng ko biết chính xác ông trời là gì . con người ta thường tin vào những gì mà mình không biết rõ ràng ,những gì ko thể giải thích được cũng như một sự trốn tránh . tui đã thấy nhiều người vô thần nhưng ko ai như phu ít nhiều họ đều tin vào một cái gì đó hư vô mờ mịt. nhưng dù có hay ko có ông trời di chăng nữa tui vẫn cho rằng ''thiên đạo vô tình dĩ vạn vật vi sô cẩu'', số phận của mình phải do chính bản thân mình quyết định dù phải nghịch thiên cải mệnh ko thử một lần sao biết mình ko làm được . tự bêu xấu trước anh em xin chớ trách.