PDA

View Full Version : Giải nghĩa của những cái tên ! Hán - Việt !

nupnup
29-10-2007, 12:53
Cái tên nào cũng có từng ý nghĩa riêng của nó . Và có ai là không muốn biết ý nghĩa của tên chính mình ! Ấy vậy mà ...
Từ thời cụ cố của đệ đã nhiều đời làm ông đồ trong làng . Sau này gia cảnh suy vi dẫn đến cô , dì , chú , bố đổi sang nghề công nhân với thương nhân hết thảy . Không ai còn hiểu được chữ Nho mà các cụ truyền lại . Âu cũng là điều đáng tiếc .
Trước khi cụ của đệ qua đời vài năm thì mẹ của đệ chuyển dạ sinh ra đệ . Cụ của đệ ( tức cụ đồ cuối cùng trong làng ) mới dành quyền đặt tên cho đệ.
Khổ cái ... trước giờ Ông , bác , bố , chú của đệ đều là Nguyễn Văn ...
Riêng lúc đặt tên cho đệ thì cụ đặt khác hẳn đi là ...
Nguyễn Doãn Kỷ
Các bậc cao nhân Lương Sơn có ai hiểu chữ thì giải nghĩa giùm đệ với !

Lạc Y Khách
03-11-2007, 15:25
Ở Việt Nam trong các họ đôi khi có chia ra làm nhiều nhánh, ví dụ cụ tổ họ Nguyễn, đến khi sinh ra nhiều người con trai thì mỗi người lại có một chữ đệm khác nhau, như Nguyễn Văn, Nguyễn Hoàng, Nguyễn Việt, Nguyễn Công,... và từ những người con trai này sẽ chia thành nhiều nhánh khác nhau, những nhánh này ( do không gặp chuyện đáng nhớ chẳng hạn ) sẽ không đổi tên đệm nữa mà sẽ giữ nguyên, sau một thời gian chữ đệm này sẽ gộp chung vào tên họ. Các chữ đệm ở giữa này có thể được chọn do nhiều nguyên nhân, có thể do một kỷ niệm, một sự việc nào đó ở thời điểm đó.
Trường hợp của huynh đài có thể là do vào khoảng thời gian huynh đài được sinh ra có sự kiện nào trọng đại liên quan đến chữ "Doãn" hay "Doãn-Kỷ" chăng, nên cụ đồ cuối cùng trong làng huynh đài mới thay đổi cách đặt tên huynh đài như vậy :)

Sử Tiến
10-11-2007, 11:16
Hai chữ doãn kỷ rất đơn giản, có nghĩa là thành thật với chính mình. Có lẽ do cụ của đệ đã trải qua những năm tháng thăng trầm, đến cuối đời muốn nhắc nhở, gởi gắm mong mỏi của mình đến con cháu qua cái tên Doãn Kỷ của đệ.

Nói vui một chút nhỉ. Đời nhà Minh có một ông vua... suýt nữa thì trùng tên với nupnup của Lương Sơn Bạc forum. Minh Thái tổ Chu Nguyên Chương mất, hoàng đệ của ông ta là Chu Lệ bèn đem quân từ Bắc Kinh ruổi vào Nam Kinh cướp phăng ngôi báu của cháu mình là Huệ đế Chu Doãn Văn (có nơi chép là Doãn Kỷ), lấy niên hiệu Vĩnh Lạc (vĩnh viễn an lạc), trở thành vị hoàng đế nổi tiếng nhất triều Minh.