PDA

View Full Version : Lý Tưởng !

Triển Đại Hiệp
25-10-2003, 15:01
Theo thống kê từ một cuộc điều tra xã hội học, 80% số thanh niên Việt Nam không có lý tưởng sống.

Không biết ngoài việc nghĩ đến cơm áo gạo tiền, liệu đã có ai trong chúng ta nghĩ tới một ngày nào đó mình sẽ sống vì một lý tưởng cao đẹp ???

Theo bạn thì "lý tưởng cao đẹp" bây giờ có phải là chỉ tồn tại trên sách vở?
Triển Mỗ xin chỉ giáo của các vị huynh đệ

lenhholo
25-10-2003, 16:09
tôi xin nói lại rằng:
80% không có lý tưởng, còn 20% còn lại không biết khái niệm "lý tưởng" là gì!!!
có nhất thiết phải cần tới "lý tưởng" để sống không?
hãy nhìn vào Cu ba, quốc gia có nhiều thanh niên sống rất theo "lý tưởng"!
Thà ta hãy làm 1 việc tốt, giúp đỡ đồng loại, còn hơn là chúi đầu vào 2 chữ "lý tưởng" 1 cách CUỒNG VỌNG!
trước kia chỉ có 20% thanh niên không có lý tưởng là cùng, nhưng giờ khi tư tưởng đổi mới, mở cửa, con người với suy nghĩ tự biết đúng hay sai, thì 2 chữ kia quả thực không còn chỗ đứng!

Tay Vuong Nu Quoc
25-10-2003, 18:45
Bàn về hai chữ "lí tưởng sống " nhiếu khi nó thực xa vời bởi lẽ trong xã hội hiện nay hầu hết các lớp thanh niên chỉ cần biết có một công việc một gia đình và đảm bảo cho nó tồn tại một cách tốt đẹp và tích cực! Và họ coi đó là mục đích sống nhg họ không nghĩ như thế nào là có lí tưởng sống mà chỉ nghĩ làm sao có cuộc sống lí tưởng mà thôi? Vậy theo mọi người ,các vị nghĩ sao về lí tưởng sống hiện nay?Chắc có lẽ chẳng mấy ai mảy may nhiều đến điều đó

dieliebe0912
27-10-2003, 22:01
Không biết bạn lấy cái con số thống kê đó từ đâu chứ thôi thấy nó không đáng tin cậy cho lắm!Nếu bạn nói nước ta 80% thanh niên sông không có lý tưởng thì tôi hỏi bạn họ đang sống cho cái gì vậy??Và theo bạn thì như thế nào thì mới gọi là có lý tưởng sống??Chúng ta chẳng phải là những thanh niên yêu nước đó sao???Và khi yêu nước thì chúng ta luôn cố gắng để làm được một điều gì đó cho quê hương đất nước mình,và đó chính là lý tưởng sống lớn nhất và cao đẹp nhất.Xét cho đến cùng thì trong mỗi hành động chúng ta đều hành động cho lý tưởng sống của mình cho dù lý tưởng của từng người là khác nhau.Đó là suy nghĩ của tôi,còn của bạn như vậy thì tôi cũng chẳng có gì để nói cả!

co_gai_ki_bi
28-10-2003, 10:39
Mình hổng dám khẳng định lý tưởng thực chất là gì nhưng có một điều chắc chắn là giữa lý tưởng và ước mơ khác nhau rất nhiều.Mọi người ai cũng có thể có ước mơ nhưng không phải ai cũng có lý tưởng. Bạn có thể xem một bộ phim hay và ước mơ cuộc đời mình cũng sẽ đẹp như thế nhưng không thể khẳng định rằng đó là lý tưởng của đời bạn. Khi bạn ước mơ, bạn có thể không làm gì để thực hiện nó, một phần vì điều đó không thể thực hiện được và một phần vì bạn chỉ cảm thấy thích nó một cách tự nhiên mà thôi. Ứớc mơ thì ngay cả một đứa trẻ cũng có thậm chí có rất nhiều ước mơ khác nhau, nhưng còn lý tưởng thì hình như cả đời người chỉ có một hoặc hai mà thôi. Theo mình, lý tưởng không đơn thuần là những điều mình nghĩ là có lý và làm theo mà là mục đích cao nhất , tốt đẹp nhất mà mình phấn đấu để đạt tới. Thời điểm bạn tìm ra lý tưởng của mình thì có thể nói bạn đã thưc sự trưởng thành. Do đó, ước mơ và lý tưởng rất khác nhau tuy rằng nhiều người lầm tưởng lý tưởng và ước mơ là một. Ước mơ có thể trở thành lý tưởng nhưng không thể có chiều ngược lại, đó là điều chắc chắn. Có một điểm giống nhau giữa cái gọi là ước mơ và lý tưởng , đó là cả hai đều chưa xảy ra trong hiện tại và thuộc về tương lai. Mình chưa tìm ra lý tưởng của đời mình ( xấu hổ wá) nhưng mình tin là một khi tìm được lý tưởng, mình sẽ ra sức giữ lấy nó và làm hết sức mình để biến nó thành hiện thưc.
Bạn có thể biến ước mơ trở thành lý tưởng nhưng đừng để lý tưởng trở lại thành ước mơ mà thôi...
Trong cuộc sống này không phải ai cũng có lý tưởng. Có thể mọi người nghĩ dó là cai mà mình muốn vươn tới trong tương lai nhưng có phải ai cũng thực hiện được cái lý tưởng mà mình đã đặt ra đâu. Thời điểm bạn tìm ra lý tưởng của mình thì có thể nói bạn đã thưc sự trưởng thành. Do đó, ước mơ và lý tưởng rất khác nhau tuy rằng nhiều người lầm tưởng lý tưởng và ước mơ là một. Ước mơ có thể trở thành lý tưởng nhưng không thể có chiều ngược lại, đó là điều chắc chắn. Chúngta bây giờ không giông như cha ông ta trước đây, họ chỉ có một lý tưởng là đánh giặc và bảo vệ Tổ Quốc nhưng bây giờ thì lại khác.Chính vì thế mình nghĩ rằng, chúng ta đừng đặt ra cho mình quá nhiều mục đích mà hãy cố gắng sống tốt với chính bản thân mình, với những gì bố mẹ chúng ta đã phải làm cho chúng ta. Chính vì thế, tôi cũng không có mục đích gì to lớn cả chi mong sau này có thể giúp đỡ bố mẹ và có thể kiếm được nhiều tiền.

LSB_VDC
29-10-2003, 11:34
Đệ cũng hoàn toàn đồng ý chúng ta không thể coi lý tưởng sống là những ước mơ tuy nhiên cũng vẫn có thể coi chúng là những ước mơ, đệ cũng nghĩ rằng chẳng đến con số 80% thanh niên không có lý tưởng sống theo bạn thì quan niệm về lý tưởng sống ra sao và bạn cho rằng như thế nào là không có lý tưởng sống.

Tay Vuong Nu Quoc
29-10-2003, 12:37
Không fải cái gì cũng qua một con số để fản ánh lên tất cả....nhiều khi nó chỉ mang tính thời sự và ko hề chính xác....Ngay cả bản thân mỗi người nhiều khi cũng chỉ đề ra một mục tiêu trong cuộc sống để mà vươn lên thôi! điều đó ta cũng coi là sống có lí tưởng rồi vì ít ra con ng` đó cũng ko phó mặc cho cuộc sống của mình...Tại sao lại cứ trói buộc vào một lì tưởng sống mà tưởng như ảo ảnh trong cuộc sống này.....Chỉ cần sống tốt.sống đàng hoàng,sống có ích là lí tưởng rồi

hell_angel
29-10-2003, 12:42
Tôi muốn sống khi đời bảo sống
Tôi muốn yêu khi chân lý bảo yêu
Sống và yêu hai chữ vẫn thuận chiều
Sống có mục đích và yêu có lý tưởng

hotamnuong
29-10-2003, 15:08
hồ tam nương theo dõi và thấy rằng mọi người đều đã đưa ra ý kiến của mình và cũng khá đồng nhất quan điểm, nhưng có một điểm chung là mọi người đều chưa đưa ra đưọc một định nghĩa nào rõ nét về lí tưởng sống mà mọi người bảo rằng thanh niên việt nam sống không có lí tưởng ấy, vậy mọi người không xác định được rõ ràng là lí tưởng là thế nào thì làm sao có thể nói người khác sống không có lí tưởng , xin thử hỏi những người tham gia post bài trong diễn đàn này, lí tưởng sống của các bạn là gì?

Lái Lợn
29-10-2003, 15:28
Xin chào những con người hiểu biết đang mang trong mình những lý tưởng của cuộc sống, các bạn chính là những con người cần thiết cho ngày mai, những con người mẫu mực của xã hội . Thưa các bạn thân mến tôi, chính tôi là một người thanh niên VN và theo sự nhận xét của các bạn 80% ko có lý tưởng thì tất nhiên thằng lái lợn tôi không được xếp vào những người ưu tú như các bạn tôi thuộc 80% cái phần trăm không có lý tưởng được các bạn tính toán. OK. hỡi những người bạn đáng kính quả thật tôi đang tự xấu hổ cho chính cái bản thân mình không được xếp vào cái 20% hiếm hoi của các bạn, các bạn chắc chắn sẽ rất sẵn lòng giúp đỡ một kẻ cầu tiến như tôi phải không những con người lý tưởng? Tôi đang khao khát được biết cái lý tưởng mà các bạn đánh giá theo tiêu chuẩn nào để tôi học tập , phấn đấu, hãy giúp tôi nhé , tôi tha thiết mong đợi các vị hãy cho tôi biết thế nào là cái lý tưởng theo các vị.
:ping:
Cám ơn trước nhé !

Kelangquen
02-11-2003, 22:10
"Sống, chiến đấu, học tập và làm việc theo gương bác Hồ vĩ đại, hãy sẵn sàng.., vì lý tưởng của ... hãy sẵn sàng..tèn ten tèn ten"
Đấy, viết xong cũng thấy khó hiểu quá các bác ah, thôi thì thời buổi này cứ sống có ích cho xã hội, làm lợi cho gia đình thế là thực hiện lý tưởng rồi (mà hình như từ lý tưởng này không có trong từ điển hiện đại thì phải.) Lý tưởng, chân lý sống, toàn thứ nhức đầu. Tốt hơn ta làm được việc gì tốt thì cứ làm bởi chẳng có con đường nào là thẳng tắp đâu các bác ah. Sống sao cho phù hợp với cuộc sống còn khó nữa là chọn 1 cái mốc, chẳng dễ tẹo nào cà.

LSB_Vô tình tiên tử
02-11-2003, 22:21
Vậy thì 20% thanh niên có lý tưởng sống ấy, họ đang làm gì vậy? Cố gắng thực hiện lý tưởng của mình hay lại ngồi một góc quán nước nào đó mơ đến lý tưởng cao xa của mình, nhìn người khác bằng nửa con mắt vì họ không có lý tưởng sống như mình ?

Còn đối với tôi có lý tưởng hay không, cứ lăn vào cuộc sống bạn sẽ thấy. Lúc ấy hãy nghĩ lại mình nên có lý tưởng hay k.

dieliebe0912
03-11-2003, 11:37
Một mong ước nhỏ nhoi nhất là sống có ích cho xã hội thôi,mà ai lại chẳng có mong ước đó chớ.Đó cũng chẳng phải là lý tưởng sống đó sao???Nhiều khi 2 tiếng lý tưởng nói lên một điều gì đó thật là lớn lao nhưng..nhiều khi nó cũng thật là đơn giản thôi maf!

LSB_VDC
03-11-2003, 14:03
Ai mà chẳng có lý tưởng sống, mỗi người có một lý tưởng riêng. Nên theo đệ thì vấn đề này chúng ta chỉ có thể cho nhau biết về lý tưởng sống của nhau chứ không thể bàn xem là những ai thì không có lý tưởng sống cả.

Con Hủi
18-11-2006, 12:16
Giả sử, ước nguyện cả đời của ba mẹ là muốn con mình trở thành một giáo viên, còn bạn thì từ bé đã muốn trở thành một doanh nhân.
Thế bạn sẽ làm gì?
Đã có người nào hỏi bạn về Lý Tưởng của bạn chưa? Vẫn biết ba, mẹ nào cũng muốn điều tốt đẹp đến với người con thân yêu của mình. Bằng kinh nghiệm, bằng lòng thương yêu. Nhưng các bác ý thường nghĩ đến việc lớn mà quên đi việc nhỏ, nhưng việc nhỏ mà không làm được thì sao làm được việc lớn.

Viết đến đây tôi chợt nhớ đến một câu truyện về lý tưởng "lý tưởng của em là làm Điệp Viên, lấy cái tên gọi sấu xa để đổi lấy thất bại ê chề của kẻ địch. Lấy cái khổ nhục của chính mình, để đổi lấy vinh quang của đất nước"

Mỗi một người trong chúng ta đều có những Lý Tưởng khác nhau. Vậy theo bạn như thế nào là một Lý Tưởng. Bạn nghĩ thế nào khi tôi cho rằng Lý Tưởng hoàn toàn khác với Mơ Ước. Và chúng ta phải làm gì để cho mọi người hiểu rằng Lý Tưởng của chúng ta là đúng đắn.

Vậy chúng ta hãy bỏ chút thời gian ngồi với nhau để bàn về vấn đề này được chứ?

Kiếm
18-11-2006, 12:50
"Giả sử, ước nguyện cả đời của ba mẹ là muốn con mình trở thành một giáo viên, còn bạn thì từ bé đã muốn trở thành một doanh nhân.
Thế bạn sẽ làm gì? "
theo ý tiểu đệ , mọi chuyện không phải lúc nào cũng theo ý mình hết nhưng trong chuyện trên thì có lẻ chăng nên chia sẽ cho bố mẹ hiều hơn về con đường mình đi, và cuộc sổng sau này là của mình, liệu sau này cha mẹ còn thọ cùng sông núi mà sông với mình không, tuy biết là phận làm con phải nghe lời cha mẹ nhưng có lúc chuyện cuộc đời mình nên để tự con mình quyết đinh. thời thế luôn thay đổi , nhưng quan điểm sống thời bố mẹ có lẻ không theo kịp thời đại, nên tự mình quyết định con đường mình,vã lại có nhiều cách thể hiện chủ Hiếu mà :)

T.E.A.R
18-11-2006, 16:29
Theo em :
Lý tưởng là một ước mơ cho tương lai ! mục đích sống và là sống để vì cái mục đích đó .
Không ai không có lý tưởng sống . Nếu người hok có lý tưởng sống thì chẳng khác gì người chết . Sống để làm gì ? sống là để có một nghề nghiệp theo đuổi mai sau lớn lên để săn sóc các cụ đã nuôi mình ăn học . Lý tưởng của em rất đơn giản , năm nay học lớp 11 chỉ 2 năm nữa là thi vào đại học rồi em sẻ cố gắng học đại học cho đậu rồi vào ngành vận tải biển lái tàu chu du khắp nơi ...

LSB-Lic
19-11-2006, 21:46
Mơ ước: là điều bạn mong muốn, có thể là sự thật nhưng có thể là viễn tưởng. Ví dụ như tôi muốn trở nên giàu có, tôi muốn được bay :D.
Lí tưởng: Cái này khó, nếu nói theo 1 chiều hướng thì lí tưởng là 1 thứ ko có thật. Ví dụ như môi trường lí tưởng (trong vật lí :D). Còn nếu theo 1 suy nghĩ khác thì đó như một quan điểm, một nguyên tắc trong cuộc sống.
Vì thế mình cũng đồng ý lí tưởng(trong cuộc sống) khác mơ ước.

muitenbac
20-11-2006, 09:54
theo tại hạ lí tưởng khác với mơ ước ví dụ như một người phụ nữ sinh ra có mơ ước có một gia đình êm ấm hạnh phúc , đó vẫn chưa phải là lí tưởng . Người có lí tưởng mang trong mình nhiều tham vọng hơn những người chỉ có ước mơ. Bạn muốn trở thành doanh nhân đó là ước mơ của bạn còn ba mẹ muốn bạn thành gv là ước mơ của ba mẹ , nếu bạn có "lí tưởng" là trở thành người có ích thì đi theo ngành nào cũng vậy.Nhưng tương lai cùa mình tốt hơn hết là phải do mình quyết định.

♠Sassy♠
23-11-2006, 12:02
Lý tưởng chẳng qua là một cái tưởng tượng trong đầu thôi ! hư cấu có thể thực hiện hok được hoặc có thể thực hiên .
Bạn đã từng nghỉ lý tưởng của bạn sẻ là tỷ phú chưa ! tui nghỉ zay đó ! nhưng mà có thực hiện được đâu !
Nhiều lý tưởng có thể thực hiện được nhiều lý tưởng hok thể .
Rốt cuộc là do ở mức độ của lý tưởng .
Ham muốn hay hok ham muốn ở con người đó là sự hình thành nên lý tưởng giản dị đời thường hoặc giàu sang phú quý ...

Ngao Du
23-11-2006, 12:15
Theo bản thân tôi suy nghĩ về vấn đề lý tưởng như thế này. Lý tưởng chẳng qua đó là một mục đích mà bạn đặt ra trước mắt, bạn đã đặt ra 1 cái đích rồi thì bạn phải cố gắng chạy đến cái đích đó. Lý tưởng nó hiện thực hơn mơ mước, vd: bạn đặt ra lý tưởng là sau này bạn trở thành bác sĩ vậy thì bạn sẽ cố gắng học để trở thành một bác sĩ, còn bạn trở thành một bác sĩ giỏi hay không nó lại phụ thuộc vào lý tưởng hoặc gọi là cái đích tiếp theo của bạn. Còn mơ ước, khi bạn chưa trở thành bác sĩ, bạn đã mơ ước về sau mình trở thành bác sĩ giỏi, nổi tiếng...Không phải ai trong cuộc sống cũng đặt ra cho mình một lý tưởng hoặc 1 mục tiêu rõ ràng, còn mơ ước thì rất nhiều nhưng để ước mơ thành sự thật thì bạn phải đến được từng cái đích mà bạn đặt ra. Trong Xã hội VN ngày nay, tuy đã tốt hơn trước nhưng vẫn còn những quan niệm cha mẹ muốn con cái mình phải làm theo những gì mình thích...đó là một cách dậy con sai lầm. Đối với con cái cha mẹ nên tạo ra những cái định hướng rõ ràng nhưng không bắt buộc và để con mình chọn lựa phù hợp với sở thích và năng khiếu của con (nếu có). Mỗi người sinh ra đều có giá trị nhất định của mình, tuy nhiên là giá trị cao hay thấp còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau. Nếu bạn là cái bánh xe trước nhưng lại bị lắp vào chỗ của bánh xe sau...có thể bạn vẫn chạy được nhưng nó sẽ không nhanh được và hay hỏng hóc, bạn sẽ phải sửa chữa nhiều lần. Nhưng nếu là đúng vào bánh trước thì bạn có thể chạy thoải mái hơn trong cuộc đời này. Còn riêng về vấn đề bố mẹ bắt chúng ta phải làm theo những gì họ muốn thì tôi luôn phản đối cách giáo dục này...Bố mẹ tôi đã từng muốn tôi trở thành một bác sĩ, nhưng tôi không thích...tôi muốn trở thành 1 doanh nghiệp, tôi phải có sự nghiệp riêng của mình, tôi phải có 1 vùng đất riêng do chính mình làm chủ cho dù nhỏ so với các đại gia của Nhà nước hoặc các Doanh nghiệp khác cũng được nhưng đó là của tôi...và tôi đã thành công...nghĩ đến bây giờ nếu trước đây tôi chấp nhận làm bác sĩ, có khi tôi cũng trở thành bác sĩ nhưng chắc chỉ là 1 bác sĩ bình thường kém chuyên môn vì cái tâm của tôi không đặt vào bác sĩ. Lý tưởng không nhảm nhí như là M&L nói nhưng nó cũng không cần thiết phải ai cũng cần có lý tưởng, vì Lý tưởng có mặt tốt và mặt xấu của nó, mặt xấu có thể làm ảnh hưởng trực tiếp đến bản thân mình và cho XH. Cứ như M&L nói không cần có lý tưởng nhưng bây giờ có một gia đình hạnh phúc, có chồng...có con (cái này đoán mò thôi...thông cảm nhé M&L) như vậy là rất tốt, tốt hơn nhiều người có lý tưởng nhưng vẫn đang loay hoay với nó và không có một cuộc sống thanh bình. Tôi chỉ chợt nói lên những cảm nghĩ của mình lúc này thôi...có gì xin chỉ bảo!

H&L
23-11-2006, 19:58
Cứ như M&L nói không cần có lý tưởng nhưng bây giờ có một gia đình hạnh phúc, có chồng...có con (cái này đoán mò thôi...thông cảm nhé M&L) như vậy là rất tốt, tốt hơn nhiều người có lý tưởng nhưng vẫn đang loay hoay với nó và không có một cuộc sống thanh bình. Tôi chỉ chợt nói lên những cảm nghĩ của mình lúc này thôi...có gì xin chỉ bảo!

Cái đó k phải Lý Tưởng đâu bạn àh.Ước mơ một GĐ hạnh phúc...chồng giỏi...con ngoan,hay một cuộc sống yên ổn,bình lặng...đó là ước mơ của tất cả loài người.
Lý Tưởng nghe nó k mơ hồ quá,rõ ràng hơn ước mơ đúng k? Ý bạn cũng là vậy? Và đọc bài bạn thì tôi đã hiểu Lý Tưởng là gì,và k nhất thiết ai cũng cần có Lý tưởng.Vậy thì có nhất thiết cứ phải gò bó,ép buộc mình có 1 Lý tưởng như em bé Hủi kia nói k? Chứ nói cái phần bôi đen,gạch đít về điệp viên thì cũng coi là ước mơ đc mà,đâu cần quan trọng hóa mà hô hào là Lý Tưởng.

LSB_TruongThanh: lý tưởng theo em nghĩ có thể dùng như tính từ, hoặc danh từ đều được
LSB_TruongThanh: ví dụ nói tình yêu lý tưởng
LSB_TruongThanh: là tình yêu cao đẹp, hay ho, ai ai cũng mong ước
linh_0983243404: còn VD nào nữa k
LSB_TruongThanh: đó là lý tưởng tính từ
linh_0983243404: danh từ đi
LSB_TruongThanh: còn lý tưởng danh từ thì
LSB_TruongThanh: lý tưởng cao cả
linh_0983243404: là sao?
LSB_TruongThanh: tỷ như Phan Bội Châu luôn ôm mộng cứu nước, đó là một lý tưởng cao cả

Nếu mọi người đều đồng ý với phần trích dẫn bên trên thì Lý Tưởng với Ước mơ k có gì khác biệt.Có thể nói khi Ước Mơ của người này thành hiện thực thì đối với người kia nó sẽ trở thành Lý Tưởng để phấn đấu.Còn khả năng thành công của người này có như kẻ khác hay k để đạt đc ước mơ cũng như lý tưởng thì lại hoàn toàn phụ thuộc vào "dòng đời" của Lạc Phi Công.

H&L
24-11-2006, 13:58
Ngao Du,Lạc Phi Công chính là Lạc Long đó mà.Đây là cách gọi thân thương của mấy chị em chơi thân với nhau thôi.Ngao Du cũng quen hắn mà.:cuoilon: :cuoilon: :cuoilon:
Hôm qua cũng quên k nói với Ngao Du,đối với M&L thì k bao giờ tôn thờ cái Lý Tưởng "có 1 GĐ HP".Ở đời tôi chưa nhìn thấy 1 GĐ nào thực sự HP,bởi thế quyết định k bao giờ lấy chồng.

Còn em Hủi,chị đã nói với em rồi và nhắc lại thêm lần nữa để em nhớ.Em muốn nói thì cứ tự nhiên,k muốn nói thì thôi cũng chả ai ép.Xin lỗi em chứ chị thà tự thoát y cho thiên hạ nhìn thấy còn hơn những kẻ luôn quấn quanh mình những lụa là,gấm vóc...rồi gào lên giữa đám đông nhằm tôn vinh cái Lý Tưởng rởm đời của mình.

Lý Tưởng nói ra thì nghe như hiện hữu lắm,nhưng thực chất rất khó đoán định nó ntn.Người ta nghĩ rằng nó thực tế hơn những ước mơ,ước mơ khó thành sự thật.Nhưng nếu chỉ cần 1 Lý Tưởng là con người sẽ thành công thì chắc chắn k thể có.Đến ngay như cái Lý Tưởng của Bác Hồ vĩ đại mà Toọc nhắc đến qua bao lớp thế hệ đã từng tung hô,mà đến giờ nó cũng chẳng còn đc nguyên vẹn nữa rồi.Huống hồ những cái Lý Tưởng ấu trĩ của lớp người mơ mộng viễn vông.
Cuộc sống luôn thay đổi,vậy tại sao cứ phải tôn thờ 1 cái Lý Tưởng cũ kỹ? Tại sao cứ phải gò ép mình vào cái Lý Tưởng nào đó để phấn đấu với cái phần tụt hậu? Cuộc sống vỗn dĩ đã quá khắc nghiệt,vậy tại sao cứ phải ép cho mình có bằng đc 1 cái Lý Tưởng nào đó,để rồi mệt mỏi khi theo đuổi nó? Sao k bình thản mà sống có phải vui vẻ,thanh thản hơn k?

*=Tiểu_Yêu=*
29-11-2006, 09:28
Chủ đề này bàn về lý tưởng à cái đề nghe thấy là lạ ... Chắc tối nay mình phải nằm suy nghĩ xem lý tưởng của mình là gì :D hình như mình ko có lý tưởng thì phải:( . Nhưng theo cách nghĩ của Tiểu Yêu thì lý tưởng cũng chỉ là một cái danh từ như bao danh từ khác mà thôi , nếu khác thì chắc là do cái suy nghĩ cũng như cái cách mà con người đặt nó ở một vị thế cao hơn nên nó được tôn vinh cũng như khoác trên người một cái vẻ cao quý mà thôi . Thử nghĩ mà xem , hiện nay đâu đâu cũng thấy từ lý tưởng xuất hiện, nào là cuộc sống lý tưởng , con người lý tưởng , việc làm lý tưởng , ... Tiểu Yêu biết là lý tưởng là một mục đích mà con người ta đặt ra để hướng đến nó , nhưng đừng nên quá lạm dụng nó . Cho Tiểu Yêu hỏi là bạn đã bao giờ nhìn thấy một con người lý tưởng trong cuộc sống chưa ? Bạn đã bao giờ nghe nhắc đến sự tồn tại của cuộc sống lý tưởng chưa ? Và bạn đã bao giờ nghe đến một việc làm lý tưởng chưa ? Hay là những thứ đó đều xuất phát từ những cái mong ước cũng như mong muốn của bạn . Ví dụ như là Tiểu Yêu mục đích hiện nay của Tiểu Yêu là thi đậu vào đại học KHXH&NV thành phố Hồ Chí Minh và Tiểu Yêu đang cố gắng hết sức để đạt được mục đích đó vầy thì đó có phải là lý tưởng không ? Nếu đó là lý tưởng thì lý tưởng cũng như là ước mơ mà thôi . Nhưng lý tưởng như là một điểm đến , một đích đến phù hợp với khả năng cũng như năng lực của mình mà con người ta đặt ra để bản thân mình tự vượt qua còn về ước mơ là một cái gì đó rất cao xa hay nói cách khác là một sự việc nằm ngoài khả năng của mình nó chỉ tồn tại trong cái trí tưởng tượng của mình mà thôi . Lý tưởng có khi chỉ là mục đích tạm thời của mình đặt ra , khi hoàn thành được mục đích hay là lý tưởng này thì ta có thể đặt ra cho mình một lý tưởng khác , một mục đích khác . Giống như bài học của Tiểu Yêu năm ngoái : mọi sự vật hiện tượng đều là sự thống nhất giữa lượng và chất ,sự thay đổi về lượng dẫn tới sự thay đổi dần dần về lượng trong khuôn khổ của độ tới điểm nút sẽ dẫn đến sự thay đổi về chất của sự vật thông qua bước nhảy chất mới ra đời tác động ngược trở lại sự thay đổi của lượng mới quá trình đó diễn ra liên tục làm cho sự vật không ngừng,biến đổi phát triển.

Còn về câu hỏi của Hủi đặt ra : "Giả sử, ước nguyện cả đời của ba mẹ là muốn con mình trở thành một giáo viên, còn bạn thì từ bé đã muốn trở thành một doanh nhân.
Thế bạn sẽ làm gì?"
Thế thì Tiểu yêu xin hỏi là bạn làm vịêc cho bạn hay là cho bố mẹ bạn ? Bạn có phù hợp với nghề giáo viên hay không ? Bạn có khả năng hoàn thành tốt mọi công việc để trở thành giáo viên hay không ? Bạn có đam mê nghề giáo viên hay không ? Tương tự những câu hỏi đó đối với doanh nhân thì bạn sẽ trả lời ra sao ? Nếu một trong những câu trả lời của bạn có từ " Không " thì Tiểu Yêu khuyên bạn nên đứng nhìn lại khả năng cũng như năng lực làm việc của mình như thế nào để tự tìm ra con đường đi cho mình tương lai . Bố mẹ luôn mong muốn con mình thành đạt trong tương lai , luôn chăm sóc che chở cho con mình một cách kĩ lưỡng nhưng họ đâu biết rằng những điều đó sẽ gây ra một cái áp lực lớn cho con họ . Họ vô tình biến con mình thành một con búp bê trong tủ kính đẹp đẽ , sang trọng nhưng lúc nào cũng chỉ nằm trong tủ kính một không gian riêng không chịu sự tác động nào từ phía bên ngoài đến cuộc sống bên trong cho dù là rất nhỏ , hay là họ biến con mình thành một cái máy chỉ biết nghe lời sai bảo của chủ , liệu bố mẹ giữ con bên cạnh mình mãi được không,hay đến một lúc nào đó thì họ cũng phải cho con mình tiếp xúc đến bên ngoài , liệu nhưng kĩ năng sống của những cô cậu bé đó là bao nhiêu % và họ có tồn tại được trong cái xã hội đầy rẫy những cám dỗ như hiện nay hay không ? Và như thế thì bố mẹ đã đẩy con mình vào con đường hư hỏng rồi mất đâu .

Trở lại câu hỏi của Hủi , nếu Tiểu Yêu đứng trong trường hợp đó thì sẽ ngẫm nghĩ lại xem khả năng của mình phù hợp với ngành nghề đó hay không ? Cho dù có khả năng nhưng thiếu đi lòng đam mê thì cũng coi như ta không thành công trong công việc đó như vầy thì ta mãi sẽ không thành đạt . Nếu không có khả năng trở thành một giáo viên thì ta từ từ thuyết phục bố mẹ mình , cho bố mẹ thấy được khả năng cũng như năng lực của mình để bố mẹ tin tưởng ở mình . Bạn nên biết là tương lai của mình là do mình tự quyết định chứ không phải là do bố mẹ hay là bất cứ người nào khác , các ý kiến của họ chỉ là một trong những phương án để mình tham khảo mà thôi , còn ý kiến của mình là quyết định cuối cùng tương lai của mình thì tự mình quyết định , nếu mai sau có chuyện gì xảy ra thì ta không thể đổ lỗi sự quyết định đó cho ai cả . Bạn hiểu ý tôi chứ ?

Bất Ảnh Vô Hồn
30-11-2006, 11:00
Nhưng lý tưởng như là một điểm đến , một đích đến phù hợp với khả năng cũng như năng lực của mình mà con người ta đặt ra để bản thân mình tự vượt qua còn về ước mơ là một cái gì đó rất cao xa hay nói cách khác là một sự việc nằm ngoài khả năng của mình nó chỉ tồn tại trong cái trí tưởng tượng của mình mà thôi . Lý tưởng có khi chỉ là mục đích tạm thời của mình đặt ra , khi hoàn thành được mục đích hay là lý tưởng này thì ta có thể đặt ra cho mình một lý tưởng khác , một mục đích khác .
Cũng chợt nhận ra và tự hỏi ,lý tưởng sống của mình là gì mà có lẽ mình chưa bao giờ có lý tưởng sống cho mình ?!(vì từ trước đến nay mình sống như người ta nói là không có lý tưởng ) Chưa trả lời được nhưng đọc đến đoạn trên chợt thấy suy nghĩ của bản thân có phần khác bạn nên cũng muốn phân trần .
Trước tiên xin được ngộ nhận ý chính của chủ nhân topic nói về hai từ lý tưởng ở đây là nói về lý tưởng sống .
Hình như suy nghĩ về quan niệm lý tưởng sống của BAVH có chiều hướng ngược lại với bạn .Theo chủ quan thì cho rằng người sống có lý tưởng là người sống có mơ ước và biết sống phấn đấu để dần biến những mơ ước đó thành hiện thực .Lý tưởng ở đây ở cấp độ cao hơn mơ ước hay nói đúng hơn chính lý tưởng sống của mình hình thành và định hình lên những mơ ước của mình .Lý tưởng hình thành trong suy nghĩ ,chắp cánh bằng những ước mơ và mỗi lần những ước mơ của mình thành hiện thực tức là thêm một sự vun đắp cho lý tưởng của mình .Lý tưởng được hình thành trước nhưng lại được khẳng định và biến nó thành lý tưởng sau .Viết đến đây tôi chợt nhớ đến một câu truyện về lý tưởng "lý tưởng của em là làm Điệp Viên, lấy cái tên gọi sấu xa để đổi lấy thất bại ê chề của kẻ địch. Lấy cái khổ nhục của chính mình, để đổi lấy vinh quang của đất nước"
Cũng xin được lấy câu chuyện của chủ topic ,người kia phát biểu lý tưởng của mình bằng một cái đích cụ thể ,nhưng những thứ phát biểu thành lời đó theo BAVH đó là cách nói lên một mơ ước của mình để thể hiện lý tưởng sống chứ bản thân cái đích đó chưa phải là tất cả lý tưởng sống .Trong một thời điểm con người ta chỉ có thể sống với một lý tưởng nhưng lại có thể có thể nhiều ước mơ chứ không thể là ngược lại .Lý tưởng sống chỉ là thứ phát biểu thành lời ở dạng đó chứ không cụ thể như mơ ước được .
Lý tưởng là những thứ hoàn hảo đến tròn trịa đến thèm khát chứ mình không nghĩ như bạn chỉ là những cái đích tạm thời và có thể dễ dàng hoàn thành mà rồi đặt cho mình một lý tưởng khác .BAVH có cảm giác bạn đang nói đến những mơ ước viển vông và những lý tưởng theo kiểu ngộ nhận bây giờ trong những câu quảng cáo rất kêu (lý tưởng trong mơ ) hay từ lý tưởng trong hóa ,lý ...(điều kiện lý tưởng ) .
Tìm cho mình lý tưởng sống thực sự cho mình đã khó khăn ,khẳng định nó còn khó hơn .Những suy nghĩ ,mong muốn ,mục đích thay đổi sớm chiều có thể gọi là lý tưởng thì xem ra chẳng cần phải sống có lý tưởng làm gì :) .

vd: bạn đặt ra lý tưởng là sau này bạn trở thành bác sĩ vậy thì bạn sẽ cố gắng học để trở thành một bác sĩ, còn bạn trở thành một bác sĩ giỏi hay không nó lại phụ thuộc vào lý tưởng hoặc gọi là cái đích tiếp theo của bạn.

Theo chủ quan BAVH câu nói trên phải là " VD : bạn mơ ước sau này bạn trở thành bác sĩ vậy thì bạn sẽ cố gắng học để trở thành một bác sĩ ,còn bạn trở thành một bác sĩ giỏi hay không nó lại phụ thuộc vào mơ ước tiếp theo của bạn ,có thành một bác sĩ tốt và giỏi hay không nó còn phụ thuộc vào lý tưởng sống của bạn " .Chủ quan hơn BAVH còn thấy lý tưởng sống còn ảnh hưởng đến cả nhân cách của con người qua việc thể hiện nó bằng những hành động củ thể (có thể hành động đó là kết quả của một mơ ước nào đó ) .Nhưng con người không thừa nhận suy nghĩ sống có hại cho xã hội là lý tưởng sống bởi vậy việc tìm cho mình lý tưởng sống mới quan trọng và đáng nói như vậy .
Mỗi một người trong chúng ta đều có những Lý Tưởng khác nhau. Vậy theo bạn như thế nào là một Lý Tưởng. Bạn nghĩ thế nào khi tôi cho rằng Lý Tưởng hoàn toàn khác với Mơ Ước. Và chúng ta phải làm gì để cho mọi người hiểu rằng Lý Tưởng của chúng ta là đúng đắn.[/I]

Lý tưởng là mục đích sống cả đời chứ không phải bé tý tẹo ,là sự đấu tranh sống và mơ ước của cả cuộc đời để phát biểu lên .Nói thế tiện trả lời luôn câu hỏi thứ 2 :D (Nghe có vẻ lý tưởng sẽ đè chết chính cuộc đời mình ,nặng thế kia cơ mà :) ) Suy nghĩ đúng hướng,biết mơ ước không viển vông,chứng minh bằng hành động cụ thể ,như thế ai dám nói lý tưởng sống của tớ là không đúng đắn :p
Giảm sờ chét bằng việc quấy phá trên LS có vẻ hiệu nghiệm hơn là đi uống rượu ,chơi game hoặc luẩn quẩn với chính mình

1410
05-12-2006, 15:39
Nếu nói về mỗi 02 từ Lý Tưởng thôi thì CC thấy nó chung chung quá. Không cụ thể, chi tiết được.

Như thế này nhé. Bạn có cuộc sống lý tưởng chẳng hạn. Cuộc sống lý tưởng đó phải chăng là mơ ước của nhiều người, là niềm kiêu hãnh, tự hào của bạn. Mọi người nhìn bạn với một ánh mắt khác, có sự thèm khát, ước mơ như thế. Cuộc sống lý tưởng là cuộc sống không còn gì để phàn nàn, một gia đình hạnh phúc, một cuộc sống đầy đủ vật chất, những đứa con kháu khỉnh, Bố Mẹ thương yêu, Ông Bà quí mến, Xã hội tôn vinh, kính nể....v.v.. không phải lo bất cứ cái gì, ko phải nghĩ ngợi cái gì. Đó là cuộc sống lý tưởng.

Còn lý tưởng sống thì lại khác. Mỗi người có một lý tưởng sống khác nhau, không thể giống nhau được. Mỗi người nhìn đời dưới một góc độ khác nhau. Người ta quan niệm cũng khác nhau nên lý tưởng sống của mỗi người là khác nhau.

Lý tưởng cũng là mục đích sống của bạn. Mục đích sống của bạn sẽ được cuộc sống lý tưởng. Được đi xe Gas, được ở những ngôi nhà đầy đủ tiện nghi... vì thế con người ta sẽ cố gắng vươn tới để cái mơ ước, cái mục đích, cái lý tưởng về cuộc sống của họ trở thành hiện thực.

Hôm nay rảnh rỗi nên vào viết chút.:D

LSB_Thanh Giang
06-12-2006, 17:51
Nghe mọi người bàn về lý tưởng , muội cũng muốn cùng thảo luận và bài tỏ mơ ước của mình .
Sống trên đời này , ai cũng cần có lý tưởng , có hoài bảo ,ước mơ , tất cả cái đó nó sẽ tiếp cho ta thêm niềm tin để mà phấn đấu .
Người ta hay nhầm lẫn lý tưởng với lại sự tham lam , ước mơ hảo huyền , không thể thành sự thật ví dụ như là ước mơ làm hoàng đế , hay trúng số ...
Cơ bản lý tưởng được hiểu như là một chất thép , một ngọn lửa để giúp cho con người ta vượt qua khó khăn , thử thách để sau cùng là tự hoàn thiện được mình đến mức độ bản thân có thể tự cảm thấy hài lòng và vinh hạnh vì những điều mình làm được , nhưng cũng phải xem năng lực và mức độ mà mình có thể phần đấu và có thể đạt được hay không nữa .

Riêng bản thân mình thì muội rất cố gắn đi làm ,kiếm tiền để năm sau tiếp tục việc học hành ,phấn đấu để sao này có thể trở thành một nhà văn , nhà báo ,dùng ngòi bút để ngợi ca cõi đời ,cũng như đã đảo những điều xấu , chiến tranh và tệ nạn xã hội .

Thạch Giáng Thần
25-12-2006, 21:26
Lý tưởng của mình:
Hạnh phúc là đấu tranh

Giải thích:
1. Làm bất cứ cái gì mình cho là nên làm miễn không ảnh hưởng đến người khác.
2. Bảo vệ quyền tự do tư tưởng của mình bất kể trong môi trường nào. Ví dụ như hồi đi học mình phải viết một bài văn về đoạn "Thúc Sinh từ biệt Thúy Kiều" và yêu cầu phải ca ngợi này nọ, thế là mình làm một bài dài bốn trang giấy phê bình loạn cả lên. Kết quả mình bị 1 điểm nhưng bài văn của mình được tất cả các thày cô trong trường chuyền tay nhau đọc và cười hô hố:)
3. Phản kháng bất cứ khi nào cảm thấy bị áp bức, bị oan ức, bị đè nén và ủng hộ cho bất cứ ai đang bị áp bức, oan ức và muốn phản kháng.

Chính vì tính cách như vậy nên mình tin rằng sau này mình sẽ khó mà hòa nhập vào xã hội Việt Nam.

Hix!

ChangBan
11-02-2007, 12:29
Lý tưởng là gì? Theo tôi lý tưởng là mộtý nghĩ, mong muốn từ một trong tâm một con người. Lý tưởng nên phù hợp với hoàn cảnh. Trước khi đề ra một lý tưởng, bạn nên nghĩ rằng: mình có thể thực hiện được hay không. Ví dụ: bạn nghĩ rằng: mình muốn làm bác sĩ. Vậy bạn phải thực hiện ước mơ ấy ra sao. Để trở thành bác sĩ thì bạn phải có quyết tâm đã, rồi bắt đầu học vào nghề y, tìm hiểu các phương thuốc,...những bước ấy có liên quan rất chặt với nhau, không thể bỏ đi một bước nào cả.
Từ đó ta thấy rằng, lý tưởng có khi chỉ là một sự huyền ảo, mai mãi không có thực, nhưng cũng có khi lý tưởng lại trở thành sự thật tùy mỗi người

lữ khách vô danh
17-02-2007, 13:04
Lý tưởng hả? tui thực sự không biết được đích xác định nghĩa về lí tưởng là chi, theo tui, đó giống như 1 mục tiêu mà người ta hướng tới đi kèm với nguyên tắc mà người ta đặc ra và kèm cả niềm tin của người ta nữa. Thí dụ thế nài nhé, 1 thanh niên muốn làm cho thành phố của anh ta sạch đẹp hơn, anh ta đi nhặt nhạnh những cọng rác người ta vứt bừa bãi ở nơi công cộng hay bất kỳ nơi mô, truyền bá cho mọi người về việc " hãy giữ gìn vệ sinh chung", phát tờ rơi, tham gia những buổi lao động công ích, vân vân và vân vân, mặc cho người ta nhìn anh ta bằng con mắt mỉa mai, cho rằng anh ta " ăn cơm nhà vát tù và hàng tổng ", mặc cho việc làm của anh ta là việc ko công, mặc kệ tất cả, anh ta vẫn tin là việc của anh ta sẽ làm thay đổi í thức của mọi người, hay ít nhất nó cũng góp 1 phần nhỏ vào việc làm sạch cái thành phố ( môi trương ). ý thức ( suy nghĩ ), ( xin lỗi trước vì vốn từ của tui hơn hạn hẹp, nên không thể tìm được từ chính xác, mọi người đừng cười nhé ) của thanh niến đó liệu có thể cho là lí tưởng ko? việc anh ta làm có phải là làm vì lí tưởng của mình hay ko ? Tui không biết bạn nghĩ sao, nhưng tui tin đó là lí tưởng sống của chàng thanh niên đó, anh đã tin, đã có hẳn mục tiêu, và cả nguyên tắc nữa! Bền bỉ, phấn đấu vì lí tưởng của mình.

Còn nói cuộc sống lí tưởng, con người lí tưởng, tình yêu lý tưởng, đó chỉ đơn giản là tiêu chuẩn về cuộc sống, về con người, về tình yêu..... mà người ta đặt ra thôi, chớ mô phải là lí tưởng, gặp được thì tốt, không thì thôi, rứa thôi!

DUTHIENHUA
30-05-2007, 15:59
lý tưởng là gì?tại sao khi bước vào đời chúng ta hay đươc cha mẹ căn dặn là phải sống có "lý tưởng"?không có lý tưởng chúng ta có bị lụi tàn ,bị tụt hậu ,chậm lại so với xã hội,với bạn đồng trang lứa ...có thể là có trong một chừng mực nào đó .Nhưng rõ ràng không có mục tiêu sống,tư tưởng đúng đắn chúng ta sẽ chỉ tồn tại nhưng không phải là "sống đúng nghĩa".Như vậy lí tưởng cũng chẳng phải cái gì đó quá to tát,có thể đó chỉ là mục tiêu cố gắng học tốt để đáp ứng mong mỏi của cha mẹ,bản thân hay người công nhân cổ gắng làm ra những sản phẩm hoàn hảo thao mong muốn của mình và khách hàng...từ những tư tưởng và suy nghĩ như vậy chúng ta mới định hướng cho mình một nhân cách sống rõ ràng để vưng bước trong khó khăn...mục đích sống và tư tưởng luôn đi liền kề nhau...chắc vậy...

Lý Sư sư
28-07-2007, 20:43
Đại ca ơi, theo muội bây giờ thanh niên Việt Nam còn không định nghĩa nổi lý tưởng là gì đâu. Bây giờ họ chỉ nghĩ làm sao kiếm được thật nhiều tiền, càng nhiều càng tốt mà thôi.Vậy thì lý tưởng của họ là "money". Minh cũng muốn hỏi thế lý tưởng của Hồ Tam Nương là gì vậy? xin reply cho muội biết

Tuyết Phi Hổ
29-08-2007, 23:26
Đại ca ơi, theo muội bây giờ thanh niên Việt Nam còn không định nghĩa nổi lý tưởng là gì đâu. Bây giờ họ chỉ nghĩ làm sao kiếm được thật nhiều tiền, càng nhiều càng tốt mà thôi.Vậy thì lý tưởng của họ là "money". Minh cũng muốn hỏi thế lý tưởng của Hồ Tam Nương là gì vậy? xin reply cho muội biết

vớ vẩn!bạn hiểu sai lệch rùi.Thực chất kiếm tiền là tạo ra điều kiện cần cho việc xây dựng gia đình,ổn định cuộc sống.
Đừng hiểu lầm "lý tưởng sống" với "cuộc sống lý tưởng" 2 cái này khác nhau.
Theo tôi thì ai cũng có lý tưởng sống thôi;Tự xác định mình phải phấn đấu để xây dựng cuộc sống,kiếm tiền hợp pháp...cũng là 1 lý tưởng đấy chứ?Chẳng ai có thể phê phán cả.
Đang vội nên ko thể trình bày cho rõ ràng đc.Mong các bạn thông cảm.

Nỗi Buồn Khuê Các
07-09-2007, 22:15
Ôi đúng rồi...Bọn trẻ 9x bi jờ nhiều lý tưởng "cao đẹp" lắm.Cứ để ý các ctrình "ghêm sâu" trên TV là biết.10 đứa đc hỏi sở thích là gì thì cả 11 đứa jả nhời là "nghe nhạc,fim HQ,mua sắm....".Và đương nhiên là với cái mơ ước nhỏ bé đó thì chúng fải có 1 cuộc sống lý tưởng cho bản thân mới hưởng thụ đc jấc mơ do chúng đặt ra.Chị "vốt te" cho em Lý Sư Sư 1 fiếu ủng hộ quan điểm em nói nhé.:cuoilon: :cuoilon: :cuoilon:

ChangBan
09-09-2007, 14:53
Ôi đúng rồi...Bọn trẻ 9x bi jờ nhiều lý tưởng "cao đẹp" lắm.Cứ để ý các ctrình "ghêm sâu" trên TV là biết.10 đứa đc hỏi sở thích là gì thì cả 11 đứa jả nhời là "nghe nhạc,fim HQ,mua sắm....".Và đương nhiên là với cái mơ ước nhỏ bé đó thì chúng fải có 1 cuộc sống lý tưởng cho bản thân mới hưởng thụ đc jấc mơ do chúng đặt ra.Chị "vốt te" cho em Lý Sư Sư 1 fiếu ủng hộ quan điểm em nói nhé.:cuoilon: :cuoilon: :cuoilon:

Cái này thì khó nói lắm. Những cái bạn nghe người ta nói trước sau cũng chỉ là ba cái lặt vặt linh tinh, thậm chí còn có thể là điều dối trá nữa. Khi bạn hỏi một người "Ước mơ và sở thích của bạn là gi?" thi họ chắc sẽ trả lời như trên là "nghe nhạc, mua sắm, xem TV,..." Nhưng Lý tưởng thậg sự thì họ chưa chắc gì nói ra cho bạn. Dù họ có nói ra sự đi nữa thì cũng chưa chắc họ làm đc. Ví dụ có một đứa bé nói là nó muốn trở thành bác sĩ, rồi lớn lên nó lại làm kỹ sư vì lúc đó nó lại có một suy nghĩ, một lý tưởng khác. Lý tưởng của một người là ở hiện atị chứ không thể nói trước đc....Lý tưởng đc hình thành ngay khi một suy nghĩ hay một mơ ước gì đó nảy ra trong đầu mỗi con người...

Sakura
13-09-2007, 21:02
Con người, ai mà chả có lý tưởng. Thiết nghĩ, lý tưởng thế nào, có chính đáng có hay ho đến thế nào cũng không quan trọng. Cái quan trọng là mình có thật sự say mê không hay thôi. Đừng vì theo lý tưởng, quan niệm của người khác mà ép mình cũng như thế. Mình là chính mình, lý tưởng là lý tưởng của mình, tương lai là ở mình, đừng để ai khác sắp xếp cuộc sống và thò tay sờ mó vào cái lý tưởng, mơ ước của bản thân mình. Mỗi người đều có tự do suy nghĩ và cảm nhận mà, đừng vì ba phải mà thiếu quan điểm cá nhân. Cuộc sống là cá nhân mình, cũng là cả xã hội. Chính những cá nhân khác nhau mới tạo thành xã hội mà. Nếu suy nghĩ, lý tưởng, ước mơ nào cũng giống nhau thì nói thật... buồn cười lắm. Cứ tưởng tượng một vòng tròn có 100 con người giống nhau, không kể người khác không nhận ra mình mà ngay cả bản thân mình cũng không biết mình là ai.

Vậy nên, theo Sa nghĩ (chỉ là Sa nghĩ thôi nha) : lý tưởng chính là tự mình có được suy nghĩ, có được ước mơ của riêng mình, tự mình hoàn thiện nó. Đó chính là điểm khác biệt khiến cho bản thân mình thật khác so với những người xung quanh.

- Lý tưởng là gì ? - đối với mỗi người mỗi khác, không giống nhau dù theo góc cạnh nào đó.
- Nhưng cái gì là lý tưởng ? Không có gì là lý tưởng cả !