PDA

View Full Version : nội công?

Tiêu dao tú tài
27-09-2006, 11:05
mỗi người thường luyện tập 1 loại nội công riêng như tu la thần công,cửu dương thần công.... Khi ăn 1 quả vạn niên nhân sâm hay 1 thứ gì đó người ta lại nói rằng tăng 30 năm công lực(ví dụ đại khái thế).
Vậy nội công nhờ kì duyên có được có phụ thuộc vào nội công người sử dụng ko?Ai trả lời được tặng 2000$

ptqa90
26-10-2006, 14:28
theo tôi là có chứ
như trong bộ truyện " hàn long bát bộ" kim dung đã viết khi mà Đoàn Dự thi triễn lục mạch thần kiếm là khi đó chàng đang rất vui ...

Chú Thoòng
31-10-2006, 20:46
hớ ! Tui thì chẳng hiểu nội công là cái gì ! chỉ nghe nói . sống lâu thì nội công thâm hậu thôi !
Mà thằng. Vô Ky mới tý tuổi sao nội công thâm hậu thế!
Chỉn ghe nội công mà chả biết nó là cái gì

TDCS chỉ giáo giùm tui cái ! Đang muốn học nội công để đi thi khỏe khéo :15:

Tiêu dao tú tài
01-11-2006, 11:58
Hahaha, TDCS đang treo 2000$ nhờ người trả lời , ko ngờ thoòng lại hỏi ngược lại .Để TDCS nghĩ sao nói vậy nha.
Theo TDCS nghĩ thì người ta thường lầm lẫn giữa 2 loại:
-Nội lực , cái này được luyện qua nhiều năm, ai luyện lâu hơn thì người đó mạnh hơn.Tất nhiên nếu ăn được những kì trân thì nội lức sẽ được tăng thêm hoắc được người nào khác truyền vào cũng được.Nói chung nội lực tùy thuộc vào tuổi tác,thời gian luyện.Người luyện 20 năm sẽ thua 30 năm thế thôi.
-Thần công, cái này là một môn tâm pháp, phân chia nhiều loại khác nhau như:tu la thần công, cửu dương thần công, thái huyền thần công...Cái này thì phụ thuộc vào môn thần công mình học mạnh hay yếu.Người luyện được 9 thành thần công này lại thua người luyện 6 thành thần công kia là chuyện bình thường.Trương Vô Kị còn trẻ mà mạnh thế là nhờ học cửu dương thần công vậy
Câu trả lời của TDCS là kì trân dị bảo chỉ có tác dụng với nội lực thôi.Ko biết có đúng ko?
Nội lực nói chung là do quá trình rèn luyện nhiều năm bằng cách điều tức.Nay hiếm thấy ai luyện được lắm.Thoòng muốn khỏe thì đành tập ngoại công vậy.Hay nếu tìm luyện thái cực quyền từ 1 danh sư thì cũng được.

Chú Thoòng
01-11-2006, 12:51
NÓi chung chú Thoòng thích ! luyện nôi công để có công lực thâm hậu như Trương VÔ KỴ! Hay là Cẩu tạp chủng ý ! Oánh vào người nó cứ phải gọi là nẩy ra ..
Mà theo chú Thoòng được biết trong mười mấy bộ tiểu thuyết của Kim Dung thì có Cẩu Tạp Chủng tuổi trả tài cao .. võ công thấp kém nhưng công lực cực kỳ thâm hậu !
Đến nỗi Bạch tự tại ! Cái gì cũng thiện hạ đệ nhất còn phải chịu thua ..
VÕ Công và công lực là 2 cái hoàn toàn khác nhau đúng ko ?

Tiêu dao tú tài
01-11-2006, 15:23
Muốn có nội công thâm hậu thì xem ra thoòng phải luyện thái cực quyền thôi.
Thái cực quyền tuy ngày nay tuy ko còn tinh túy như xưa nhưng cũng hãy còn một chút tinh hoa còn lưu lại.
Muốn luyện thái cực quyền cần thời gian lâu lắm,hít thở điều tức ngày ngày, nhẫn nại lắm.
Tìm thầy dạy thái cực quyền e rằng chỉ có thể đến phú yên thôi

Chú Thoòng
01-11-2006, 18:18
Rốt cục khí công là cái gì !
Khí là không khí.. công là khí sinh công à !
Hắt sì hơi là ra gió .. gió sinh công đẩy những hạt nước bọt ra gọi là khí công hử ??

Yêu cầu TDSC cho anh em hiểu rộng tầm mắt ... Nghe nói khí công chữa bệnh rất tốt ! Khí công có phải là Nội công ko nhi???

thayboigia2000
03-11-2006, 11:28
theo tôi nội công cái công mà ông nội của mỗi người để lại cho
xin hỏi lại như thế có đúng ko

bokinhvan2008
19-05-2007, 15:06
NỘI Công Là Công Lực Thâm Hậu Do Người Đó Ăn Nhân Sâm :))

halangtu2007
20-05-2007, 12:19
theo tôi nội công là sự tu luyện nhiều năm mà có thời gian tu luyện càng lâu thì nội công càng thâm hậu

yeumatuy
17-08-2007, 09:33
chán mấy huynh đệ quá NỘI CÔNG và NỘI LỰC tuy 2 cách nói mà chỉ là 1 thôi ví như nội công thâm hậu = nội lực thâm hậu

còn việc ăn kỳ trân giúp tăng công lực (hay nội lực, nội công) như THIÊN NHIÊN CHU QUẢ, TUYẾT LIÊN TỬ, hay mật rắn độc, ................ thì tất nhiên công lực đó bổ xung vào công lực bản thân mình rùi ,

chỉ có cái khẳng định là nếu 2 người có NỘI LỰC như nhau mà 1 người dựa vào luyện tập , con người kia dựa vào kỳ trân thì NỘI LỰC của người luyện tập vẫn bền bỉ và mạnh hơn người kia

ThanhLê
17-08-2007, 13:57
Thanh Lê mới tập Thái Cực Quyền, gần đây thấy có dòng khí theo dọc hai tay vào Đan Điền lúc thở vô, và có dòng khi theo hai tay ra lòng bàn tay, cái đó là gì, là ngộ tưởng hay là nội khí :-/ hy vọng chưa tẩu hỏa nhập ma :dzot:

yeumatuy
17-08-2007, 14:28
Thanh Lê mới tập Thái Cực Quyền, gần đây thấy có dòng khí theo dọc hai tay vào Đan Điền lúc thở vô, và có dòng khi theo hai tay ra lòng bàn tay, cái đó là gì, là ngộ tưởng hay là nội khí :-/ hy vọng chưa tẩu hỏa nhập ma :dzot:

bạn học Thái cực quyền thì cái này nên hỏi sư phụ của bạn chứ , ủa THÁI CỰC QUYỀN là môn võ thuật chứ đâu phải luyện KHÍ CÔNG tuy nhiên ngườ tập THÁI CỰC QUYỀN lâu năm thì kình lực phát ra rất kinh ah , còn điều bạn hỏi thì mình hông rõ . chỉ có điều tập THÁI CỰC QUYỀN rất khó nó đòi hỏi kết hợp của toàn thân , với lại động tác phải nhu nhuyễn .... tap TCQ làm sao mà tảu hỏa được nó có ích ngựoc lại nữa đó:)

ThanhLê
21-08-2007, 10:06
Yêu Ma nhờ bạn nói Thanh Lê mơi tìm hiểu thêm tý chút, hóa ra la sư phụ có kết hợp dạy cho đám môn tử cả hai: Khí Công và Thái Cực quyền, hèn chi lúc tập Thập Bát chiêu thức của Khí Công TL cứ thấy khí chạy thao người nhất là hai cánh tay và lòng bàn tay nóng lên, giờ lòng bàn chân cũng nóng lên - cha cũng giải thích đó là hiện tượng "khí lưu"!

Chắc là Thanh Lê không chăm chút nghe giảng nên không để ý ;)

Tuyết Phi Hổ
29-08-2007, 01:44
ối.Thanh Lê ở đâu vậy?Tớ hâm mộ thái cực quyền đã lâu mà chưa có dịp nhìn thấy chứ đừng nói là theo học.Bạn có thể chỉ cho mình chỗ bạn học ko?

ThanhLê
30-08-2007, 09:12
Tuyết Phi Hổ ở đâu vậy, nếu gần hoặc cùng thành phố Thanh Lê sẽ mách chỗ.

Phải nhẫn nại lém đó - dạo đầu vào lớp, thấy các sư huynh sư tỷ cầm kiếm mà mình lóng ngóng múa, nóng ruột và bực lắm! Bây giờ vẫn chỉ múa tay không nhưng đã biết nhẫn nại kiên trì hơn!

sonhaiqt05
30-08-2007, 18:01
ac. noi công ma` cũnng kô bít. vậy mà cũng đòi làm anh hùng hảo hớn lương sơn bạc gì chớ.

Tuyết Phi Hổ
30-08-2007, 22:43
ac. noi công ma` cũnng kô bít. vậy mà cũng đòi làm anh hùng hảo hớn lương sơn bạc gì chớ.

-Thế "anh hùng" theo bạn là gì?
-Bạn chắc giỏi nội công lắm nhỉ?bạn đã đi tập lâu chưa?Hay bạn cũng chỉ xem mấy thằng ku bay bay,chưởng nổ như pháo trong phim kiếm hiệp??? ;)
To: Thanh Lê
Mình ở Hà Nội?Bạn ở đâu vậy?Có thể giới thiệu cho mình 1 chút ko?

ThanhLê
01-09-2007, 22:38

-Bạn chắc giỏi nội công lắm nhỉ?bạn đã đi tập lâu chưa?Hay bạn cũng chỉ xem mấy thằng ku bay bay,chưởng nổ như pháo trong phim kiếm hiệp??? ;)

Thanh Lê từng ở Hà Nội, giờ mình xa lắc lơ!

Tuyết Phi Hổ bạn tập ở những chỗ nào rồi, có theo sách không? Thanh Lê cũng là mới thôi, nếu chia xẻ kinh nghiệm cùng thì sẽ rất vui. Bạn có tập đều hàng ngày không ?

LSB-phucket
02-09-2007, 06:41
ngoài do luong duyên kỳ ngộ đuọc các loại kỳ trân dị bảo / thảo màh nội công đuọc tăng

còn có do 1 nguòi tu luyện nội công trong 1 thời gian dài, dùng cách truyền vào 1 nguòi khác
thí dụ: Thiên Long Bát Bộ thì có Hư Trúc, đuọc sư fụ huỷ đi nội công Thiếu Lâm và truyền nội công của Tiêu Dao

Vậy nội công nhờ kì duyên có được có phụ thuộc vào nội công người sử dụng ko?Ai trả lời được tặng 2000$
nội công nhờ kì duyên có đuọc thì có 2 truòng hợp :
1. Đoàn Dự, lúc đầu chả có 1 tý công lực nào cả, do đuọc Chu Cáp màh có thể hút nội lực của kẻ khác thàng nội lực của mình, thì k có phụ thuộc
2. Truong Vô Kỵ, CDCK là do kỳ duyên luyện tập, nhưng lúc truóc cũng đã từng luyện qua với Tạ Tốn, tập võ công phái VD, mà đuọc hỗ trợ thêm, thì sẽ phụ thuộc !!!

Còn Truong Vô Kỵ làm sao có nội công thâm hậu là tại vì trong 9 năm kẹt ở trong động và may mắn đuọc Củu Duong Chân Kinh mà luyện tập mới có

trả lời vậy có đuọc thuỏng k vậy ???

phần đông là từ truyện do nguòi sáng tác thì thiết nghĩ có thật hay là k ? Bạn Thanh Lê nói là do tập Thái Cực Quyền rồi cảm nhận đuọc lòng bàn tay nóng lên .... là do tập luyện vận động cơ thể nên máu luu thông, và cảm thấy nóng lên ... còn cảm giác khác thì ai muốn hiểu sao thì hiểu

ThanhLê
03-09-2007, 21:27
Bạn Phucket hoài nghi cũng được, trước Thanh Lê cũng không tin, dần dần hoài nghi, cho đến khi chính cha mình làm, dùng nội công đập bể chồng gạch hoặc hút cả chiếc bàn là nặng trên ngực mới tin mới nghe lời ông chăm tập. Ông vẫn chỉ nói việc cha làm chỉ là Amateur!

Thanh Lê không dám nghĩ mình có nội công, nhưng dòng khí lưu và chút khí quang thì cảm nhận được. Chuyện bàn tay hay đan điền nóng, khí lưu xảy ra khi Thanh Lê tập khí công (thập bát thức) và Thái cực quyền chứ không xảy ra khi làm các việc khác như chơi thể thao, chạy nhảy hoặc xách đồ nặng vv

Ngoài ra, luyện Thái Cực Quyền và Khí công, chữ lễ làm đầu phải nghe và tin sư phụ. Thiếu niềm tin sẽ không cảm nhận được khí lưu và khí quang.

Chúc bạn tiếp tục tìm hiểu và chia xẻ hiểu biết và kinh nghiệm. Bản thân Thanh Lê ưa suy luận và lý luận mà! ;)

LSB-phucket
04-09-2007, 07:24
xin hỏi bạn là tập đuọc bao lâu rồi ??

mấy năm ??? mấy tháng ????

mình đây tập chơi chơi từ hùi 6 tuổi, bây giờ gần 30 goài nè ..... sáng nào cũng chăm chỉ (ông nội chỉ, theo quyền pháp, Thiếu Lâm, k tập cứơc pháp vì ông nội k biết) đi gym chạy bộ chơi chơi để đẹp và hỗ trợ thêm về cước ...... cũng tập hít thở

truóc giờ chưa cảm nhận đuọc cái gì gọi là có dòng khí luu thông gì gì đó

nói về đập gạch, mình đập hoài ...... í nhầm, lâu lâu đập 1 lần hù tụi con trai !!!
k biết thế là có tìm hiểu k vậy Thanh Lê ???

Tuyết Phi Hổ
04-09-2007, 09:32

Thanh Lê từng ở Hà Nội, giờ mình xa lắc lơ!

Tuyết Phi Hổ bạn tập ở những chỗ nào rồi, có theo sách không? Thanh Lê cũng là mới thôi, nếu chia xẻ kinh nghiệm cùng thì sẽ rất vui. Bạn có tập đều hàng ngày không ?

Hix.Mình ở Hà Nội.Vậy ko đc hả?Mình chưa đi tập ở đâu cả.Cũng chẳng tập theo sách-mấy hình vẽ lằng nhằng bỏ xừ.Ko tự học đc.

ThanhLê
04-09-2007, 09:42
Hix.Mình ở Hà Nội.Vậy ko đc hả?Mình chưa đi tập ở đâu cả.Cũng chẳng tập theo sách-mấy hình vẽ lằng nhằng bỏ xừ.Ko tự học đc.

Thanh Lê chưa biết cách giúp bạn, sẽ để ý, nếu biết tin gì sẽ báo cho bạn, tự tập khó thật đó, cứ tà tà thử đi! 8-)

ThanhLê
04-09-2007, 09:54
xin hỏi bạn là tập đuọc bao lâu rồi ??

mấy năm ??? mấy tháng ????

mình đây tập chơi chơi từ hùi 6 tuổi, bây giờ gần 30 goài nè ..... sáng nào cũng chăm chỉ (ông nội chỉ, theo quyền pháp, Thiếu Lâm, k tập cứơc pháp vì ông nội k biết) đi gym chạy bộ chơi chơi để đẹp và hỗ trợ thêm về cước ...... cũng tập hít thở

truóc giờ chưa cảm nhận đuọc cái gì gọi là có dòng khí luu thông gì gì đó

nói về đập gạch, mình đập hoài ...... í nhầm, lâu lâu đập 1 lần hù tụi con trai !!!
k biết thế là có tìm hiểu k vậy Thanh Lê ???

Bạn gửi cho Thanh Lê thật là nhìu dấu hỏi ;) Qua mấy dấu chấm hỏi và khẩu khí của bạn Thanh Lê đoán lòng bạn chưa được tĩnh, muốn cảm được dòng khí lưu và ánh khí quang thì trước tiên lòng phải tĩnh. Dù là đương tập các chiêu thức hay có phiền muộn trong cuộc sống - Động trung cầu tĩnh và Tĩnh trung cầu động mà ;)

Có điều đúng là Thanh Lê cảm đựợc luồng khí trong người, đôi khi như nhìn được khí quang chùm quanh các ngón tay, bàn tay, cánh tay, tại sao thì nhất thời chưa giải thích được. Thanh Lê kiến thức hẹp hòi, chưa được học quyền pháp cước pháp Thiếu Lâm và thấy "oánh nhau" là chạy trước tiên :p nên không trả lời cho các câu hỏi của bạn đành làm bạn thất vọng!

tieu linh ngu
04-09-2007, 21:56
Mấy huynh, đệ, tỷ, muội bàn luận mãi mà đệ chẳng hiểu gì cả. Theo đệ biết, nội công là một dạng công phu. Do quá trình hô hấp một cách điều hoà và đẫn lưu luồng khí trong cơ thể đi theo các kinh mạch. Mỗi cách luyện có cách vận dụng riêng. Người mới tập rất khó cảm nhận được luồng khí này. Khi vận nội công tức là tập hợp các luồng chân khí trong cơ thể vào một chỗ (huyệt đan điền). Khi phát công là đẩy luồng khí đó theo kinh mạch ra tay. Trái ngược với nội công, ngoại công là tập cơ thể rắn chắc bằng cách đấm, đá hay chịu đòn... Người tập ngoại công cơ thể cứng rắn như gỗ đá, người tập nội công cơ thể vẫn mềm mại nhưng khi vận công có thể phát lực mạnh hơn cả tập ngoại công. Chỉ có những người tập nội công từ 3 năm trở lên mới cảm nhận rõ điều này. Thái cực quyền là của võ đang, chuyên tập nội công, lấy nhu thắng cương. Thiếu lâm chuyên tập ngoại công, lấy cương khắc nhu. Hai người thắc mắc làm gi