PDA

View Full Version : Đến với tiếng thơ Đoàn Ngọc Thu .

**Hàn Vân**
19-08-2005, 19:28
Người thi sĩ viết lên những dòng thơ nói về chủ đề tình yêu với đủ mọi cung bậc sắc thái khác nhau . Tựa như những nốt nhạc tình đã ngân nga trong họ để kết tinh lại cho đời những dòng thơ bất hủ...
Chỉ như một nốt trầm trên phím đàn ấy , cái tên Đoàn Ngọc Thu hẳn sẽ không mấy gợi nhớ điều gì trong mỗi người đọc. Bởi lẽ chị làm thơ không nhiều , không quá nổi tiếng , đặc biệt là về lĩnh vực thơ tình.
Song cũng chỉ qua một bài thơ thôi ! Giây phút chân thành đã đưa câu chữ đạt đến độ thăng hoa trong ngập tràn cảm xúc. Ấn tượng nhẹ nhàng trong từng lời thơ sẽ còn đọng mãi trong lòng mỗi người theo thời gian...
Lần đầu TV đọc "Người đàn bà đến với đời anh sau em ". Bỗng nghe lòng xúc động , Niềm xúc động chuyển dần thành đồng cảm với thi nhân khiến cho lòng không thể hoài quên . Có thể nhìn thấy ẩn sâu trong lời thơ là một tâm hồn đẹp , một trái tim bao dung , biết yêu thương & đáng được trân trọng biết nhường nào . Dường như người phụ nữ đó đã hóa thân vào tiếng thơ , để nói lên được hết những ý nghĩ trong sâu thẳm tâm tư của mình. Nỗi buồn quá khứ góp nhặt thành niềm hạnh phúc mới cho người mình đã từng yêu. Đáng tôn vinh lắm chứ những đức tính cao đẹp đã có tự muôn đời nơi người phụ nữ Việt...
TV đã dự định sẽ phân tích bài thơ này. & rồi nhận ra một điều : mình không thể xoay chuyển ngôn từ để tìm ra ý nghĩa ẩn trong từng dòng thơ - bởi chính bài thơ đã nói lên tất cả những gì tác giả gửi gắm. Chỉ xin được giới thiệu lại với những người yêu thơ xem như một món quà mà Đoàn Ngọc Thu để lại trong nền văn học Việt Nam vậy.

Người đàn bà đến với đời anh sau em.
-Đoàn Ngọc Thu -

Người đàn bà đến với đời anh sau em
Chắc phải hơn em về mọi mặt
Vì có thế anh mới đánh đổi
Những hạnh phúc - khổ đau
Từng góp nhặt chúng mình !
Người đàn bà đến với đời anh sau em
Chắc hẳn có một tình yêu mãnh liệt
Vì thế tiếng sét ái tình
Mới nổ ra phá vỡ bao năm mình gắn bó.
Anh của em ơi !
Em biết mình không thể níu giữ nữa rồi !
Khi em nhìn vào mắt anh sâu thẳm
Em không còn giữ được ngọn lửa chính em đã thắp...
Không đâu lời oán trách
Dù anh ra đi, mang của em
Hạnh phúc trọn đời.
Chút hy vọng vỡ tan thành đau nhức
Kỉ niệm là tinh tú sao khuya
Tình yêu ấy liệu có thể lãng quên?
Em đánh rơi tim mình vào quá khứ.

Chỉ xin anh , một điều nhắn nhủ :
Đừng làm đau khổ Người đàn bà đến với đời anh sau em.