PDA

View Full Version : Thế giới 10 mét vuông !

lsb_hatuvi
06-07-2005, 11:39
Đêm mưa nghe LÊ DUNG hát “Khúc mùa thu” của Phú Quang, phổ nguyên thơ của Hồng Thanh Quang trong căn phòng của chính mình mà thổn thức, thấy cô đơn biết chừng nào…..

Khi người ta k còn trẻ nữa_trẻ ở đây ko hẳn phảI là ngoài 30..mà cũng có thể là tớ_là bạn…đơn giản ý của tớ là muốn chỉ những “ suy nghĩ” người lớn 1 chút bất chợt nảy sinh trong đầu bất kể hình dáng ngoài bạn là ng thế nào _đang là 1 cô -cậu nhóc ngồi ghế nhà trường, hay 1 anh /chị đã đi làm, 1 ng có gia đình ..v…v..(Cũng như có ng hay nhận xét tớ rất trẻ con so với tầm tuổi đó…nhưng cũng có ng bảo tớ như 1 bà cụ non vậy…hihi )Đấy là đôi lúc ng ta cũng có những phút giây cảm thấy mình ko còn “ trẻ” nữa khi nhìn bản thân.., ấy là lúc họ ngoảnh lại nhìn quá khứ của mình_những gì đã qua, những điều k còn nữa..Bao nhiêu kỉ niệm, bao nhiêu yêu thương của 1 cuộc tình dù rất buồn lại hiện về…

“ Vẫn biết ta giờ k trẻ nữa

Sao thương ai ở mãi cung Hằng

Lời nguyện cũ trên đâù như nguyệt quế

Đâu chịu nhoà khi tới giữa mùa trăng”
Khổ thơ này thú thật là tớ k thích cho lắm…Khi ng ta chưa trưởng thành thực sự ..người ta hay nhẫm lần tình yêu với những cảm xúc na ná tình yêu…và sau 1 thời gian có nhiều chuyện k hay xảy ra…họ chia tay và dễ dàng yêu 1 ng khác liền kề..Hay đơn giản nhìn tình yêu như cuộc sống= toàn màu hồng, k có những lo toan về vật chất…ko phải bận tâm cuộc sống sau này khi vẫn còn dưới sự “ bảo lãnh” của gia đình….Nhưng khi “ lớn” thêm 1 chút…họ thấy cần có trách nhiệm hơn với tình yêu của mình 1 chút….phải lo lắng,quan tâm , nhiều hơn để cùng nhau hướng tới 1 cái đích của hạnh phúc…. K phải ai cũng “ may mắn” có 1 kết thúc như vậy..và khi những lời thề thốt trong lúc còn đang yêu nhau đã tan như bong bóng đêm mưa…ng ta mới ngồi nghĩ…nhìn ..nhớ…hồi tưởng lại như 1 kỉ niệm đẹp

Nhưng sang khổ thơ thứ 2

“Tôi đã yêu như chết là hạnh phúc

Tôi đã quên mình chỉ để nghĩ về em

Người-đàn-bà-giấu-đêm-vào-trong-tóc

Còn điều chi em mải miết đi tìm?

Nhà thơ Nga Puskin có viết : yêu chân thành đằm thắm, yêu nồng nàn tha thiết, yêu đến hết mình, quên mình..Tột cùng là “yêu như chết”..chết cho ng mình yêu 1 cách k đắn đo để thấy và biết mình hạnh phúc.Thật may mắn và hạnh phúc biết chừng nào cho “người-đàn-bà-giấu-đêm-vào-trong-tóc”kia đc 1 người yêu mình say đắm đến như thế .Nhưng hình như ng ta lại k dễ dàng nhậ n ra …ng yêu mìn h là ng ngay bên cạnh mình mà thường “tìm kiếm”những bóng hình đâu đó xa xôi..Tự dưng hơi giật mình khi nghĩ đến bản thân (liệu mình có ai yêu mình như thế k nhỉ ? hehe)nhưng điều ấy còn vô cùng bí ẩn như hình tượng gợi lên trong thơ “người đàn bà”, “đêm”, “tóc”

Khổ 3:

Tôi đã đến cùng em và tôi biết

Em cũng là như mọi người thôi

Nhưng chưa hết cuộc yêu tôi đã hiểu

Em ám ảnh tôi trọn 1 kiếp ngườI

Thật là bình thường khi mà “em” cũng là ng như bao ng khác nhưng điều kì lạ là ng con trai kia đến với “em” chưa trọn cuộc tình này nhưng biết rằng “em” đã ám ảnh,làm cho ngta day dứt đến trọn cuộc đời..Thật là may mắn và chen 1 chút ghen tị cho ng con gái đó khi đc 1 ng yêu đến như ậy

Trong cuộc sống hối hả và bận rộn của ngày hôm nay,1 buổi tối nào đó nằm trong căn phòng trống trải, đối dịên với nỗi buồn và sự cô đơn của chính mình..thấy thấm thía với 2 câu thơ:

“ Mênh mông quá khoảng trống này ai lấp

Khi âm thanh cũng bất lực như lời” trong đoạn tiếp của bài thơ

Ngay cả nêú âm thầm em hoá đá

Bầu lặng yên cũng đã vỡ rôì

Mênh mông quá khoảng trống này ai lấp

Khi âm thanh cũng bất lực như lời”
Yêu _nhiều ng cứ chạy vòng trong mớ bòng bong “nói “ hay “ ko nói”..Nhiều kẻ thì cho rằng…Thà nói ra còn hơn là giữ mãi trong lòng…nhiều ng thì “im lặng là vàng “ nhất nhất k chịu nói ra rồi tự đau khổ gậm nhấm nỗi buồn-xót xa nhìn cảnh ng khác “ ra đi” tay trong tay với “ ng khác” ….
Còn là tớ...tớ sẽ nói...nói ra để sau này tớ k phải tiếc nuối vì mình đã k "dám" nói

LSB-TuongVi
13-07-2005, 08:01
Cám ơn bạn TQ đã nhắc , tôi chưa có thời gian đọc chủ đề này .
Nhắc hatuvi lần sau ko post ảnh vào LVD .Những bài thơ bạn trích ra bạn phải bình nó . Và phải ghi rõ gốc gác của các bài thơ đó . Tôi sẽ move post 2 của bạn xuống HS , còn post 1 để lại vì tôi cũng thích bài thơ đó .