PDA

View Full Version : Sống để làm gì ?

Trang : [1] 2

tieu_cong_chua
21-06-2004, 16:19
Tôi vừa xem một bộ phim tài liệu "Những công dân @" và cái đọng lại trong tôi chỉ là một câu hỏi của một thành viên trong ban nhạc Bức Tường . "Sống để làm gì ?" . Và quả thực tôi đã tự hỏi chính tôi , hỏi rằng mình đã sống và mình đã làm gì . Rằng mình cứ lang thang cứ tranh dành tiền bạc ... ở cái xã hội này ư , phải chăng mình đã quá tham lam mà quên đi những điều tuyệt diệu của cuộc sống này ban tặng ?
Tới một làng trẻ S.O.S với mục đích dành cho công việc mình sắp làm . Và khi nhìn các em cười , các em chơi cái câu hỏi "Sống để làm gì ?" lại văng vẳng trong tôi . Đúng rồi , sống không chỉ theo đuổi những nhu cầu vật chất , sống còn vì ngừơi khác nữa . Như vì các em trong làng trẻ em này chẳng hạn . Và khi chơi với các em , các em lại hỏi tôi "Liệu anh có quay trở lại chơi với bọn em nữa không ? hay lại đến rồi đi hả anh" . Câu hỏi lại khiến tôi suy nghĩ ...
Một câu hỏi mà mỗi người có một câu trả lời ! "Sống để làm gì ?" Đơn giản nhưng khiến người ta nghĩ nhiều về nó . Nhưng điều đơn giản là "bạn hãy cứ sống đi , sống thật tốt và làm những điều thật tốt cho những người xung quanh bạn"

girl_mau_lanh
22-06-2004, 17:38
sống là để thấy mình được yêu thương và yêu thương mọi người,sống là để cho những ngườu yêu thương mình thấy mình được hạnh phúc, sống là để thấy những gì mình cố gắng làm sẽ đem lại 1 kết quả có thể không phải cho mình mà là cho người nào đó.Và hơn hết ,sông là khi mà mình thấy hạnh phúc khi nhìn mỗi con người đang đi trên đường và thấy rằng họ đang sống cũng như mình

LSB-Devil
29-06-2004, 04:37
:-? Sống để làm gì? câu hoi hóc búa gớm pà con....Sống để làm gì nhỉ.. :-? .Bố mẹ cho ta một hình hài,nuối nấng ta cho ta một cuộc sống đầy đủ.Chúng ta được đi học,rồi có nhiều mối quan hệ khác trong Xã Hội,rồi chúng ta trưởng thành,có công ăn việc làm,có gia đình,rồi lại cho ra đời một hình hài,chúng ta lại cho cái hình hài đó một cuộc sống,.....Và cứ như thế tiếp diễn..Đó là cuộc sống đấy,và sống để làm gì cũng có :))

lsb_ha son
29-06-2004, 16:38
con người sinh ra là có quyền được sống nhưng câu hỏi sống để làm gì có rất nhiều ý nghĩa, sống để được hưởng thụ nè,sống để được yêu ,, được quan tấm đến người khác , sống vì chính bản thân mình nè vì mình muốn tồn tại thì phải sống nhưng đôi khi có nhiều người lại chán sống ko biết vì sao? chắc là vì họ có một lý do nào đó , khiến cho họ coi cuộc sống ko có ý nghĩa gì chết còn hơn đó là những con người bất cần đời :)) :))

Hồ ly nương nương
29-06-2004, 23:03
Tôi vừa xem một bộ phim tài liệu "Những công dân @" và cái đọng lại trong tôi chỉ là một câu hỏi của một thành viên trong ban nhạc Bức Tường . "Sống để làm gì ?" . Và quả thực tôi đã tự hỏi chính tôi , hỏi rằng mình đã sống và mình đã làm gì . Rằng mình cứ lang thang cứ tranh dành tiền bạc ... ở cái xã hội này ư , phải chăng mình đã quá tham lam mà quên đi những điều tuyệt diệu của cuộc sống này ban tặng ?
Tới một làng trẻ S.O.S với mục đích dành cho công việc mình sắp làm . Và khi nhìn các em cười , các em chơi cái câu hỏi "Sống để làm gì ?" lại văng vẳng trong tôi . Đúng rồi , sống không chỉ theo đuổi những nhu cầu vật chất , sống còn vì ngừơi khác nữa . Như vì các em trong làng trẻ em này chẳng hạn . Và khi chơi với các em , các em lại hỏi tôi "Liệu anh có quay trở lại chơi với bọn em nữa không ? hay lại đến rồi đi hả anh" . Câu hỏi lại khiến tôi suy nghĩ ...
Một câu hỏi mà mỗi người có một câu trả lời ! "Sống để làm gì ?" Đơn giản nhưng khiến người ta nghĩ nhiều về nó . Nhưng điều đơn giản là "bạn hãy cứ sống đi , sống thật tốt và làm những điều thật tốt cho những người xung quanh bạn"

Chẳng hiểu cái từ "anh" kia nó dành cho ai ? Cho nuthuythan hay cho thành viên của Ban nhạc Bức tường ? Khó hiểu quá.

Sống để làm gì á ? Có ai đã từng nghĩ rằng "Mình sinh ra để làm gì ?" chưa ? Hỏi nhiều làm gì. Sống cho hết mình cho xã hội đi. Sống cho người sinh ra mình đi. Sống cho mọi người đi rồi hãy hỏi. Câu hỏi đấy chỉ để dành cho những người cả đời chẳng biết sống để làm gì thôi, dành cho những người không có mục đích sống thôi. Những người biết sống có mục đích chẳng ai hỏi những câu ngớ ngẩn như thế đâu.

Khiếp.... Sống để làm gì ??? := := := := :=

LSB-Hacylangtu
30-06-2004, 12:24
Mới đọc bài này tại hạ có cảm giác như đạo văn vì ý tưởng ko thông suốt :) nhưng bạn đặt ra một câu hỏi rất hay:Sống để làm gì?
Nếu trả lời một cách đơn giản nhất là:Sống để duy trì và phát triển nòi giống.Con người chúng ta đã phải mất bao nhiêu năm bao nhiêu thế hệ đã ra đi để lại cho chúng ta những kinh nghiệm những phát minh quý báu để loài người chúng ta có thể làm chủ được hàng tinh này?Rồi đây những người như chúng ta lại tiếp tục duy trì nòi giống và tiếp tục phát triển để làm chủ Dải Thiên Hà ?! :-?

Ngoài nhiện vụ đó ra mỗi người chúng ta còn có quyền sống để yêu và được yêu,sống để...... và......

Nhưng tại vẫn nhớ khi còn bé bà ngoại luôn nhắc nhở mình là Hãy sống tốt với mọi người.Từ tốt ở đây càng lớn tại hạ lại càng hiểu ra nhiều nghiã và tại hạ luôn cố gắng phấn đấu sao cho Sống tốt với mọi người.

LSB_Hacylangtu

LSB-Manowar-meomeo
30-06-2004, 18:40
Sống chỉ để mà chết thôi
Suy nghĩ làm gì cho thêm mệt, nhỉ?
Ăn chơi cho thoả thích đi bà con, việc gì phải khổ sở lo chuyện kiếm tiền bon chen?Có thì sài không có thì thôi, làm gì đủ vui 1 vài trống canh cho qua ngày đoạn tháng là được, nhỉ?
hahhahha

LSB-VanThang
30-06-2004, 18:48
@MeoMeo: Lâu quá mới tái ngộ muội :) Mỗi người có định nghĩa sống riêng của họ nhưng nếu sống chỉ để chết thì có vô nghĩa lắm không? Muội nói ăn chơi thoả thích chứ kiếm tiền bon chen làm gì, nhưng nếu không kiếm tiền thì lấy gì để ăn chơi :D

Theo tại hạ sống phải có ý nghĩa, làm lợi cho gia đình, xã hội và yêu thương lẫn nhau. Nếu sống chỉ biết đến mình thì vô nghĩa lắm. Một cuộc sống chẳng có ý nghĩa gì với gia đình xã hội âu cũng là một cuộc sống thừa.

Sakura
01-07-2004, 17:59
:D Lâu lắm mới gặp được 1 chủ đề mang tính chất triết lí thế này, Sa xin đi lan man một chút.
Mọi người trên trái đất đều liên quan dù ít, dù nhiều đến nhau. Và mỗi người đều có một nhiệm vụ, trách nhiệm của riêng mình để sống và để tồn tại trên Trái Đất. Sống giúp con người ta hiểu biết hơn, thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn và nhiều cái thú vị hơn. Một đứa trẻ mới sinh ra đã chết sẽ không thể biết được tại sao lá cây lại có màu xanh, 1 + 1 là mấy, tình yêu là gì, cha mẹ ra sao,... Một cô bé chỉ biết ru rú ở nhà sẽ không biết cuộc sống đầy những cái mới là và phong phú thế nào. Một người tính đi tự tử sẽ không thể biết được sống có ý nghĩa ra sao. "Người già biết nhiều sự lạ nhất"... Người ta sống là để tận hưởng cái cảm giác cơ thể mình đang tràn trề sinh lực lúc khoẻ mạnh, tận hưởng cảm giác sung sướng khi làm một điều gì đó. Cha mẹ sinh ra ta, cuộc sống rèn dũa ta. Và chỉ khi ta sống thì ta mới hiểu được sống trên thế gian này đáng quý biết bao.
Nói sống là để chết cũng đúng, con người sinh ra cũng có lúc phải chết đi. Không có cái gì là bất tử cả. Hoa nở rồi lại tàn, tàn rồi lại nở và thế là hoa sống mãi với thời gian. Con người cũng vậy, người chết đi sẽ còn sống mãi trong tim người đang sống. Nhưng sống ra sao để người sau còn nhớ mãi, sống thế nào để sau khi mình chết đi sẽ cảm thấy thanh thản. Sống mà có ý nghĩa thì cao quý biết bao. Hãy sống thế nào mà chính bản thân mình không cảm thấy ray rứt, mà bản thân mình cảm thấy hạnh phúc với những gì mà mình làm được.

tiama_tion
01-07-2004, 18:21
Đúng vậy câu hỏi này thật hay và rất ý nghĩa cám ơn bạn vì câu hỏi này
Đã từ lâu rồi nhiều người sống mà ko biết mình sống đẻ làm gì và sống vì điêu gì nữa
Bạn có thể hỏi xem lớp trẻ bây giờ sống vì cái gì tôi chắc với bạn sẽ ko ai chả lời cho bạn được họ sống vì cái gì nữa
Họ sống hôm nay mà ko biết ngày mai họ chơi hết mình sống hết mình và khi hỏi họ sống vì cái gì thi họ sẽ ko biết và sẽ ko thể nào trả lời câu này vì đã từ lâu họ mất đi định hướng sống mất rồi
Vơi rất nhiều chuyện xảy ra trong thời gian qua từ chuyện về " phimsex viêtnam" đến lối sống phóng túng của một bộ phận lớp trẻ ngày nay khiến chúng ta phải đặt câu hỏi "sống để làm gi ??????????"

LSB-Manowar-meomeo
01-07-2004, 19:42
Hì, thanks huynh VanThang vẫn còn nhớ đến MMM, MMM chợt nhớ đến một bài hát "Live and let die" của Guns, quả thật, nhiều lúc ta không thể tránh khỏi những suy nghĩ như thế này, nhất là những lúc chỉ có một mình trong phòng với bóng đêm đen tràn xuống xung quanh, khắp xung quanh chỉ có những âm thanh vô hình của lũ côn trùng rả rích, một vài tiếng xe phóng vụt qua, tiếng tích tắc của cái đồng hồ, tiếng sột soạt khẽ khàng của gió khẽ luồn vào những tấm rido cửa sổ, tiếng cựa mình của con mèo đang say ngủ...những âm thanh của cuộc sống thật nhẹ nhàng và dịu êm...
Sau một ngày dài mệt mỏi với công việc, bạn trở về nhà với tâm trạng như thế nào?Bực dọc vì bị xếp mắng?Chán nản và buồn phiềnm vì công việc không thay đổi?Cáu gắt vì hợp đồng bị thất bại?Cay cú vì bị mấy nhân viên khác nói xấu?...hay là bạn vui vì kí được hợp đồng với khách hàng xịn?Bạn khoái chí vì vừa hạ bệ được một đối thủ?Banthoại mái và thích thú với những sáng tạo trong công việc...
Dù bạn là ai, một ngày của bạn cũng bắt đầu với những việc bạn đang làm dở ngày hôm qua và kết thúch với phần việc của ngày hôm nay, dù vui hay buồn, dù thích hay không thích thì đó cũng là cuộc sống của bạn, cuộc sống mà bạn đã lựa chọn.
Đối với dân nghệ thuật như bọn tớ có hơi khác một chút, bọn tớ nhìn những thay đổi, những vui buồn trong cuộc sống của các bạn và phản ánh vào trong những tác phẩm của mình, có một người đã nói :"Nghệ thuật chính là tấm gương và các tác phẩm nghệ thuật ấy chính là hiện thực cuộc sống dưới cái nhìn của người nghệ sĩ".Quả thực là như vậy.
Một con người cả đời cống hiến cho công việc hay một con người chỉ chuyên phá hoại làm bao điều ác nhân thất đức thì cũng có khác nhau là bao?
Họ cũng có một vòng tuần hoàn như chúng ta:thức dậy, ăn, ngủ, nghỉ ngơi, làm việc,...có khác gì nhau đâu nhỉ?
Và dù bạn là một vĩ nhân hay bạn đơn giản chỉ là một người nhạt nhoà không tên không tuổi thì cuối cùng bạn cũng sẽ trở về với cát bụi.
Nhắc đến cát bụi, tự nhiên lại nhớ bài "Cát bụi" của Trịnh ghê gớm, quả thật, Trịnh Công Sơn là một nhà triết học bậc thầy!Hơi lan man một tí nhỉ?Nhưng những triết lí của ông cũng mang nặng chiều sâu tư tưởng và khá nhiều những quằn quoại suy tư về cuộc sống đấy chứ?
Tớ cũng không chắc các bạn có như thế không nhưng tớ nghĩ thế này :Con người ta sống là phải có lí tưởng, có mục đích, một khi mất đi lí tưởng và mục đích thì cuộc sống trở thành vô nghĩa, phải vậy không nào?
Kể cả cuộc sống của bạn chỉ vì một mục đích:ăn chơi, hay cuộc sống của bạn cố gắng với những cống hiến, có thể cuộc sống của bạn chỉ quẩn quanh với niềm vui nhỏ bé nơi gia đình, hay là mục đích sống của bạn là phá hoại, là tàn nhẫn và tìm mọi cách để làm hại người khác...thì bạn cũng đã hết mình cho cái mục đích sống của bạn, bạn phấn đấu và cố gắng hoàn thành những dự định ấy, thế là quá đủ, và có thể nói là bạn đã sống hết mình, sống đúng nghĩa.
Với những con người(không phải là không có) cả đời chẳng bao giờ có một ham muốn, chẳng có mục đích...cuộc sống thật là vô nghĩa và nên chết đi là vừa.
Mục đích sống của bạn là gì?Cao đẹp hay xấu xa?Tôi đều ủng hộ hết.
Mụch đích sống của tớ thì rất hay thay đổi, có lúc là cống hiến, cũng có lúc là phá hoại, phần nhiều là hưởng thụ và chơi,nhưng tớ nghĩ so với những gì tớ làm được thì điều ấy hoàn toàn xứng đáng, vậy thôi!
Cuối cùng bao giờ cũng trở về với cát bụi, "Live and let die" mà thôi, nhưng cũng đâu có sao, bởi dẫu sao cũng có một vài người biết đến tôi, có thể họ cười sung sướng khi tôi chết, cũng có thể họ khóc thương tôi, nhưng dù sao là họ cũng đã biết đến tôi và tôi cảm ơn họ,đừng để người ta dửng dửng với sự ra đi của mình, đấy là mụch đích sống lớn nhất của tớ đấy.
Tớ lại nhớ đến một câu:"Con ạ, khi con sinh ra con khóc còn mọi người cười sung sướng, vậy con hãy sống làm sao cho khi con chết đi mọi người khóc thương còn con ngậm cười nơi chín suối", kể ra để sống được như thế thì hơi bị khó nhỉ, nhưng mà thôi, hãy cứ cố đi, hì, ta sẽ không bao giờ biết những gì sẽ đến với ta nếu ta không làm gì cả, phải không?
Chút ý kiến nhỏ,ai chịu khó đọc thì MMM xin vô cũng cảm tạ ạ!
Fun!

Cu Năng
02-07-2004, 11:45
tạo hoá ban cho con người cuộc sống mà cuộc sống lại là thú vui của tạo hoá vì vậy cuộc sống là thú vui của con người sống để làm thú vui của của con người hơn nữa vì vậy lúc sống chúng ta phải biết ăn chơi hưởng thụ khoái lạc để cuộc sống có ý nghĩa đúng theo từ cuộc sống

LSB-Zenki
03-07-2004, 18:10
Thứ nhất chúng ta phải tự hào vì đã được có mặt trên thế gian này, sống trên đất nước bình an.
Thứ hai sống để làm gì? Sống để làm một người có ích cho xã hội, cho gia đình.
Thứ ba sống trên đời này ai cũng phải có hoài bão và có những thứ mà ta phải vươn tới. Vì thế hãy sống sao cho có ích nhất.

Donjuan
03-07-2004, 22:49
Hi ! sống để lấy vợ, để sinh con đẻ cái duy trì giống nòi, để học tập, tiêu tiền và kiếm tiền chứ còn để làm gì hơn được nhỉ, nếu sống mà chỉ để nghĩ đến chết thì sống làm gì đây? Suy cho cùng thì ai cũng phải chết 1 lần duy nhất, nhưng chỉ có điều là chết theo kiểu như thế nào thôi, phải ko?

LSB-NguyenTieuThat
05-07-2004, 11:09
sống để làm gì? tôi nhớ đến 1 câu nói là "sống ko quan trọng là chết yểu hay là sống lâu mà điều quan trọng là cuộc sống hay hoặc là dở"! sống là cống hiến, là lúc hận đời mà vẫn phải dùng máu viết lên 7 chữ " sống và làm việc theo pháp luật", với bạn bè thì hết mình với cha mẹ ta luôn hiếu nghĩa... ui cha nói thế này thì chắc ai cũng hiểu nhưng điều quan trọng là bạn có thể hiện được nó bằng hành động ko. Với tôi tôi sống cho riêng tôi, với tôi sống là đạt được những gì mình mong muốn mà ko quan tâm được gì và sẽ có gì! Và đến khi tuổi cao sức yếu được cùng với 1 ai đó chống gậy đi ngắm bình minh.
các bạn ghé qua mục âm nhạc đọc bài Phúc Âm Buồn nhá! 1 chút gì nói về sống

LSB-YenThanh
08-07-2004, 17:59
.....Trước kia thì quan niệm sống là để cống hiến cho cuộc sống, nhưng hầu như ngày nay, tuổi trẻ chúng ta chỉ biết hưởng thụ những cái có mà thôi, nếu có cho thì cũng chỉ nhằm mục đích & những ích lợi cho bản thân mình. Họ lao vào cuộc sống với những cạnh tranh nhỏ nhặt trong đời thường, ai cũng muốn được cho mình những cái lợi mà thôi, hoàn toàn không ai nghĩ đến chuyện sống để làm gì nữa, bởi lẽ cuộc sống của họ đã theo 1 mô típ: tranh giành_hưởng thụ, chậc..

Kieu_nu
09-07-2004, 10:11
KHi là h/s mình sống vì điểm, vì thành tích, vì ước vọng của bố mẹ vào trường tốt.
KHi đi làm mình sống vì tiền, vì sự thăng chức,
khi mình đã đầy đủ mình sống vì sự hưởng thụ
Nói chung là bây giờ sống là vì mình, vì những thoả mãn của bản thân và nhu cầu( hay gọi là áp lực) của mọi ngưiowf đặt lên vai của mình

LSB_LYDHA
09-07-2004, 13:57
Theo tiểu đệ thì sống là để thực hiện ước mơ và hoài bão của mình.
Để không bao giờ mình phải tiếc nuối về những việc mình đẫ làm và chưa làm cả.
Nếu không có ước mơ và hoài bão thì có lẽ là đừng nên sống nữa thật

lsb-xinhtuoi
10-07-2004, 08:46
Đúng rồi " sống để làm gì??" . Còn sống để làm gì nữa: để phấn đấu và hưởng thụ. để làm cho mọi điều tốt đẹp hơn. Ta sống cho ta. cho nghĩa vụ của ta. Rồi ta mới sống cho người khác. Người mà nói "sông' để làm gì là người không có mục đích sống"

charmingwitch
19-07-2004, 13:08
rất có nhiều điều chúng ta cân nói .Chính cau hởi đó tôi đã từng hỏi mọi người này trên diễn đàn và đối với tôi cái đó chính là phương châm sống của tôi.>>>
Nó sẽ không là gì nếu chúng ta sốn không có ước mơ và dự định.

anh_sieu_quay
19-07-2004, 14:34
he he he sống là để làm gì ư ? sống là để chơi để học để yêu để ghét để giận để hờn để sướng để khổ để buồn để vui vv..........
nói chung sống vừa sướng mà cũng vừa khổ nhưng mọi người vẫn thích sống chứ ko thích chết
tại sao vậy?
tại vì sống đê yêu mà he he he
tình yêu là một lều thuốc đắng
nhưng ko một ai can đảm chối từ

:D :D :D

huonggiang
01-08-2004, 11:14
sống và được sống là hai mặt của một vấn đề do đó người ta sống để được ăn,được uống,được yêu và được hưởng thụ những gì mà cuộc sống dã ban tặng cho chúng ta

Van Anh
02-08-2004, 00:07
Sống để làm gì ư ? sống để mà kết thúc sứ mạng của mình trên đời này ! Sống để xem số phận của mình như thế nào và sống để mà trả ơn nữa

HanBang
02-08-2004, 11:46
Sống để làm gì ư ? sống để mà kết thúc sứ mạng của mình trên đời này ! Sống để xem số phận của mình như thế nào và sống để mà trả ơn nữa

Hay cho câu "sống để trả ơn" , sống để trả ơn bố mẹ ông bà người thân bạn bè thầy cô ... đã tốt với ta , nuôi ta khôn lớn , dù cuộc sống không như ta mong đợi , không đẹp như ta tưởng , không sung sướng như ta mơ ước thì ta vẫn phải sống để làm tròn nghĩa vụ của 1 người con , 1 người học trò , một sinh linh nhỏ bé chẳng được ai biết đến , một người không danh không phận , chẳng làm được gì cho cuộc sống và cho mọi người , sống cuối cùng cũng chỉ để sống theo đúng nghĩa của nó mà thôi. Sống để Chết .

LSB:VoAnhThuSinh
02-08-2004, 15:26
Sống tại vì chúng ta đã may mắn được tồn tại được sống được cảm nhận sự sống trong 1 bộ não của động vật cấp cao...
Vì zậy chúng ta hãy sống để khi nhắm mắt xuôi tay ko cảm thấy mình sống đã uổng phí.

Z_z
02-08-2004, 16:35

một câu hỏi rất hay, rất khó trả lời " Sống để làm gì?"
vậy theo bạn thì bạn sống để làm gì. Nói luôn với bạn nếu bạn sống một cuộc sống mà luôn đặt những câu hỏi ngu ngơ ( tôi không muốn nói nó là vớ vẩn ) vậy bạ nghĩ con kiến nó sống để làm gì?
sống để lao động, sống để kiếm ăn sống để mọi người ghi nhớ đến nó là một con vật chăm chỉ. Bạn hãy thử so sánh mình với cơn kiến xem bạ có được như nó không?
bạn đã thử so sánh nhưĩng đứa trẻ kia với những con kiến ?
con người cũng vậy! sống phải biết lao động,sống phải biết hết mình....
nếu không cũng sẽ chẳng băngtf một con kêín đau bạ ah`!~

Hạ Vy
02-08-2004, 17:05
Đôi khi Vy cũng tự hỏi mình sống là gì ? tất nhiên sống là phải phấn đấu , phải tự mình hoàn thiện bản thân mình , phải biết vượt qua khó khăn và thử thách . Nhưng đôi khi trong cuộc sống này có những chuyện làm bạn không vui . Bạn vẫn phải chấp nhận và ném nó sang một bên hoặc cố gắng bước qua nó để đi lên . thật ra khi ta gặp một khó khăn ta sẽ trưởng thành hơn và rút ra được bài học , vì vậy trong cuộc sống khi bạn gạp chuyện không vui , bạn cũng đừng vội trách ông trời hoặc than oán mà phải mỉm cười để vượt qua . Chỉ cần bạn có niềm tin vào bản thân mình thì bạn sẽ sống tốt .

Lao Ngoan Dong
02-08-2004, 17:19
Sống là một điều tuyệt vời mà hạnh phúc nhất của bé , bé hạnh phúc vì được sống trên cõi đời này và không mún đổi đi cuộc sống của bé một chút nào ! Cuộc sống của bé cũng có những chuyện buồn nhưng bé không để cho những chuyện đó làm bé phải buồn lâu đâu, bé còn nhiều việc phải làm hơn là nghĩ về những chuyện đã qua , vì vậy bé không có nhiều thời gian để mà buồn nữa . ;;)

Bé yêu cuộc sống này và bé không bao giờ tự hỏi cuộc sống là gì, bé không có thời gian để tìm ra một câu trả lời mà không đem lại gì cả , với bé cuộc sống chỉ đơn giản là bé phải sống hết mình , công việc và sự yêu yêu thương . Bé bỏ qua mọi sự buồn bực mà cuộc sống mang lại cho bé , bé mún sống với mặt phải của cuộc sống và bé không vì những buồn bực đó làm cho cuộc sống của bé trở thành đên tối

Đến rùi đi là lẽ thường tình của cuộc đời, cuộc vui nào rùi cũng tàn nhưng trong một cuộc đời sẽ có bít bao cuộc vui , cuộc vui này không tàn thì làm sao có cuộc vui khác tới và .những cuộc vui khác nữa, những gì đã qua đi thì chỉ là kỷ niệm , kỷ niệm không biến mất nhưng nó không thể sống mãi trong hiện tại được cơ mà, hãy để nó chỉ là kỷ niệm đi

Đừng buồn và đừng thất vọng về cuộc sống , các bạn hãy yêu thương cuộc sống của mình , một ngày mới các bạn hãy mỉm cười với chính mình và bạn sẽ thấy cuộc sống thật tươi đẹp ;;)

LSB-YenThanh
02-08-2004, 17:32
.....Nt nghĩ, bản thân mỗi chúng ta không nên đặt ra cho mình câu hỏi" sống để làm gì" mà hãy tự mình làm cho cuộc sống của bản thân có ý nghĩa hơn, đừng đi theo câu hỏi, hãy tìm câu trả lời vẫn hay hơn

taygay_taybi_khap_noi_tun
02-08-2004, 20:18
sống là để mà sống thôi ,sống cho mình cho mọi người,mỗi người có 1 ý nghĩ riêng về câu hỏi này ,bạn sống là để theo đuổi ước mơ của bạn,bạn sống là để tận hưởng niềm vui ,bạn sống là để yêu những cô gái..... nhiều cách trả lời lắm ,với taygay_taybi thì nghĩ rằng sống là để mọi người yêu và yêu mọi người

LSB-Manowar-meomeo
07-09-2004, 08:38
Người ta sống là fải có mục tiêu, mỗi người fải chọn cho mình một cách sống, tớ thấy cách nào cũng được, kiểu sống nào cũng xong, tuy nhiên, có người lại bảo như thế là không đáng sống, nhưng quả thực, nhiều khi người ta chẳng thấy thích sống, đúng không?
Theo bạn thì mụch tiêu sống của bạn là gì?
Bạn đã bao giờ có ý định từ bỏ cuộc sống của mình chưa?Vì sao?
Bạn đã vượt qua nó như thế nào? Và bạn muốn nói gì với những người đang bế tắc, không mục đích??

Never
07-09-2004, 09:01
Mục đích sống của em thì cực kì đơn giản ! Chỉ cần cuộc sống không gặp nhiều vấp váp quá là được ! Muốn cho cuộc sống có nhiều niềm vui hạnh phúc ! Ví dụ như là ! Học hết Đại học thì học lên master ! Ước là sẽ làm Master ở một nước nào đó ! Trong khi học đại học thì có một tình yêu thật đẹp với người mình thực sự cho là xứng đáng :D Học xong có việc làm ổn định !!!! Rồi cưới chồng...sinh con :D
.....
Nói chung là một cuộc sống hướng đến không đáng để KHÓC !
Từ bỏ cuộc sống Đã có lúc như thế ! Khi mà ước mơ đầu tiên của cuộc đời không thực hiện được ! Không được vào học trường mà mình thích ! Cảm giác mọi cái không còn gì nữa....nhưng nghĩ lại thấy bùn cười :-))
Không đâu thì chết làm gì ! mình chết đi mọi người chỉ khóc...mấy tháng thôi...rồi wên mất mình ngay :D

Không có chuyện gì là không có cách giải quyết chỉ cần bạn có bình tĩnh và sự tin tưởng

LSB_Pine
08-09-2004, 10:19
Cái câu hỏi này thật là rất khó trả lời !! Cả cuộc đời ,từ khi chập chững bước vào đời đến giờ ,mình luôn đi tìm...Rốt cuộc mục đích sống của mình là gì??? Đã có bao lần tưởng như tìm được câu trả lời ,thế rồi lại vuột mất... Trong cuộc sống này ,không phải ai sống cũng có mục đích !! Sao lắm người sống vô nghĩ thế nhỉ??Không biết mình có rơi vào số họ hay không?? Nhưng mình biết ,mình không rơi vào số họ, đơn giản là vì mình còn biết thương bố mẹ ,thương bà chị gái yếu đuối ,thương thằng bạn thân đang đau khổ vì thất tình ,thương một tên ngốc tình yêu lùi vào dĩ vãng mà vẫn đau đáu nhớ về.... Trên cả ,mình còn có một trái tim khao khát yêu thương ... Mình muốn làm cho mọi người thật vui vẻ.... Khi mình ở bên họ mình sẽ cố gắng khiến họ vui cười ,dù mình không biết làm cho họ đỡ khổ hơn.... Mình còn biết buồn và khóc khi mình làm sai điều gì đó ,khi mình giả vờ khiến cho người khác đau khổ, khi mình bị phản bội.... Mình còn biết tự vươn lên ,bản lĩnh trước tất cả...
Thế là không sống vô nghĩa ,phải không??

LSB-Manowar-meomeo
13-09-2004, 18:51
Tớ thấy có nhiều bạn sống rất không có mục đích, tối ngày chỉ lo làm những chuyện nhố nhăng và phù phiếm, nói dối và cố tình đắp lên người những vỏ bọc màu mè sặc sỡ đầy ngọt ngào háo nhoáng giả tạo thế nhưng bên trong không những rồng tuyếch mà lại còn thối nát nữa.
Có một nhóm người ngày nào cũng ngồi la cà trên các quán xá, học hành thì không, làm việc càng không, chờ những đồng tiền còm cõi ít ỏi chắt bóp được của fụ huynh gửi lên cho để chè chén, mà náo có biết gì đến mồ hôi nước mắt của bố mẹ đổ ra, dành dụm chắt chiu cho con cái?NHậu nhẹt, rồi hết tiền, rồi thì tệ nạn, lừa dối và bê tha, thật là không thể chấp nhận được, thử hỏi, mụch đích sống của họ nằm ở đâu?
Một nhóm khác, không suốt ngày chơi bời lêu lổng, không công ăn việc làm lông bông mà cũng không học hành, đơn giản chỉ đến và đi như những cái bóng vô hồn, không hòa nhập, cũng không tách biệt, không lập di, cũng chẳng có cá tính, không tham gia, nhưng cũng chẳng hề tập trung.Học hành không kết quả, cuộc sống nhạt nhẽo và mọi chuyện như chẳng tồn tại.Mục đích sống của họ là gì?
Cũng có những con người gia đình rất khá giả ,dù cho họ có đập phá thì cũng chẳng hết được ngân quĩ của phụ huynh, và thế là họ ngày đêm lao vào những cuộc chơi, những phút phóng túng và những sô bồ, cuốn theo bao nhiêu những điều bất hạnh chẳng những đổ lên đầu bản thân họ mà còn cả những người khác nữa, nhậu nhẹt, nhảy nhót, cờ bạc, đua xe...rồi hàng trắng,vậy đấy. mục đích sống của họ là đây sao?

THật khó biết được cách nghĩ của thanh niên, giới trẻ ngày nay, họ không như cha chú ngày trước, phải chăng họ đã tha hóa, thanh niên ơi, hãy lên tiếng minh oan đi nào!

pipi_pretty_1401
13-09-2004, 19:01
Đúng là khó trả lời thật đấy! cuộc đời con người ta như một ván cờ ấy mà. Nhưng ván cờ này không có kẻ thắng, người thua. Mỗi nước đi phụ thuộc vào mỗi ý nghĩa và niềm tin của mỗi người vào nó.

LSB-Manowar-meomeo
16-09-2004, 11:03
Chà, nghe triết lí quá,tớ thì thấy là cuộc đời lại chẳng giống một ván cờ chút nào cả, tất cả những gì ta làm, là do bản thân ta hết, mọi điều fiền muộn, cũng là do bản thân ta thôi.Tớ thấy những người sống không có mục đích rất chi là nhiều, nếu nói bản thân tớ cũng thế chắc hẳn chẳng có ai tin, nhưng cơ mà, thực sự tớ chẳng hiểu người ta tồn tại vì cái gì, mụch đích của họ là gì?
LIve and let's die cơ mà
Thực sự tớ thấy sống chẳng có gì là thú vị cả,có gì hay ho đâu chứ? Nhạt nhẽo và vô vị quá đi mất.
Ôi, ôi, ôi chán...

LSB-RuồiTrâu
22-09-2004, 20:33
Từ bỏ cuộc sống ư?
Tôi đã có ý định đó và tôi đã quyết định chỉ trong 1 đêm,tôi đã từ bỏ tất cả để đến một nơi ko 1 người quen biết,để chịu sự thương hại của người đời,phải làm bất cứ công việc gì để kiếm sống,nhiều lúc tôi chỉ muốn chết quách đi cho rảnh nhưng sau đó tôi đã nghĩ ko mình ko chết ở đây đc ,chết ở cái nơi đất khách quê người này,ở cái nơi ko ai quen biết này người ta sẽ bó chiếu mình lại rồi quăng ra 1 nghĩa địa nào đó hoặc tệ hơn là ko có chiếu,người ta sẽ quăng mình xuống sông cho cá ria..nếu như vậy thì buồn lắm! Sống như vậy nhưng tôi ko trách ai cả,tôi chỉ tự trách mình đã quá vô tâm,ko biết nghĩ ,đã phụ lòng tin của quá nhiều người.Tôi ko biết là mình đã quá sung sướng để giờ đây khi phải một mình tôi đã ko thể thích nghi nổi,giờ đây tôi mới nhận ra là cuộc sống có nhiều điều phức tạp hơn tôi tưởng!bây giờ tôi mới nhận ra đc học quả là điều sung sướng nhất vậy mà từ trước tôi cứ tưởng là khổ nhất!
Bạn bảo tôi hãy nói gì với những người bế tắc ư?bây giờ tôi có thể nói gì khi ngay cả tôi cũng chả biết mình sẽ phải làm gì cả?nhưng tôi có 1 điều muốn nói cùng mọi người:hãy cố gắng hết sức và khi có cơ hội hãy nắm lấy để đừng phải hối tiếc!

silver
23-09-2004, 09:42
;) Ngày tôi còn nhỏ ,bố hay bảo tôi con người ta sống phải có mục đích nhưng tôi đi tìm mãi mà không biết mục đích sống của tôi là gì. Khi tôi hỏi ,bố bảo rằng :"con hãy quan tâm đến những người xung quanh con con sẽ tìm thấy mục đích cho mình".Nhìn bố mẹ ngày đêm vất vả ,tôi hiểu mình phải cố gắng học hành cho bố mẹ vui lòng.Nhìn em tôi căm cụi nấu ăn,quét nhà,...cho tôi có thời gian ôn thi, tôi hiểu lúc rảnh rỗi ngồi nhặt rau với em,bảo cho em học cũng vui biết bao.Nhìn bà lão run rẩy đi sang đường,lại gần khẽ nói :"để cháu dắt bà sang",tôi đọc thấy trong mắt bà niềm xúc động rưng rưng.Góp chút tiền nhỏ giúp đỡ đồng bào bị lũ lụt ,tôi biết hôm nay có người bớt đói lòng...

Có thể bạn đang băn khoăn mình là ai,mình sống với mục đích gì,...Đừng ngồi một chỗ trăn trở nữa! Hãy đi bạn sẽ thấy,hãy nhìn bạn sẽ biết mình phải làm gì!Hãy làm những gì mà bạn có thể ngay hôm nay, thời gian chẳng đợi ai đâu bạn ạ!!!!!!!!!!!!!:giangtay:
"Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình"

LSB-Kaiser
23-09-2004, 10:19
Cuộc đời ai cũng có ít nhất một bức tường để trèo qua... vượt qua thì sẽ nên "ông" không vượt qua nó sẽ thành "thằng". Cuộc sống rất công bằng vì không ai được hưởng công bằng trong cuộc sống.
Kai thì không thích nó bình lặng quá... nhiều đứa hiện nay sống như cái máy... còn bé thì đi học... lớn lên thì đi làm rồi một khi đến lúc chết sẽ hỏi 1 câu "Mình đã làm gì?"
Sống là thỏai mái với chính mình, không làm điều ác, giúp được ai cái gì thì giúp... thế là thành 1/2 con người rồi. Nửa còn lại mỗi người sẽ tự đi kiếm... :D
Ví phỏng đường đời bằng phẳng cả
Anh hùng hào kiệt có hơn ai

LSB-Manowar-meomeo
24-09-2004, 17:34
Từ bỏ tát cả à, chà chà chà,sao nhiều người có suy nghĩ này thế nhi?
Tớ quen một nhóc, thi trượt đại học, không còn mong muốn gì hơn, ra khỏi nhà cũng không,không làm bất cứ cái gì, chỉ ngồi một mình trong xó tối của nhà và không tiếp xúc với bất kì a.Mấy ngày liền như thế, quả thật, làm fụ huynh rất lo lắng.Lúc ấy thì honey của nhóc đó xuất hiện và...như mọi người vẫn thấy đấy, tình yêu giúp con người ta vượt qua tất cả mà, thế là nhóc đó lại tiếp tục cố gắng học và cũng đã thi đỗ vào năm na.Ấy thế nhưng khi nhận được kết quả đỗ cũng là khi honey của nhóc đó đi du học, nhóc có ý định đi theo, thế nhưng honey của nhóc đó đã nói cô ta chỉ vì thương hại và vì có fụ huynh nhóc đó nhờ nên mới giúp nhóc chứ không còn yêu nhóc nữa.Vậy là một lần nữa nhóc lại rơi vào ngõ cụt, vì mục tiêu sống không còn nữa.Tớ cũng chẳng biết fải khuyên bảo thế nào cả,nói gì cũng không được hết, bởi vì thực sự chỉ những người đã từng lâm vào hoàn cảnh ấy mới biết, chứ một người chưa từng trải qua những chuyện như thế như tớ chẳng biết fải nói thế nào cạ
Là các bạn, các bạn sẽ khuyên nhóc đó thế nào?

LSB-MucHoang
25-09-2004, 03:51
sống một cuộc sống mà ko có mục đích, là 1 trong những những điều tòi tệ nhất mà có thể xảy ra đối với con người . tuy vậy , một người thực sự phải sống mà ko hề có mục đích lại ko hề nhiều như ta tưởng . nhưng người ta coi là sống ko mục đích , thực ra lại là có mục đích . vấn đề của họ chỉ là, họ ko thể/ ko muốn nhìn nhận lấy mục đích sống của họ mà thôi . ( mà thực ra, nếu nói về logic thì câu nói, sống ko có mục đích là phản logic vì ---> ko mục đích cũng là có mục đích( 0 ) ----> mâu thuẫn! )

LSB-Manowar-meomeo
25-09-2004, 20:08
haha, logic lo giếc gì ở đây hử?
Thích thì sống, không thích thì không sống, đấy là ý muốn chủ quan của ban thân, tuy nhiên thường thì con người ta rất hay bị ngoại cảnh tác động vào làm cho thay đổi đi và không thể làm theo ý bản thân đuwọc.Có những người không quan tâm, sống cũng được, chết cũng xong, thế nào cũng không quan tâm, như vậy, không gọi là không có mục đích hay sao?
Còn bàn về Mụch đích thì ai dám nói mình yêu là vì một mịch đích? Nếu yêu vì một mục đích nào đó thì đau còn gọi là yêu nữa, fải không?
]hehhe

LSB-Mat_naDH
26-09-2004, 11:08
Mặt Nạ thì nghĩ ai đã sống cũng đều có mục đích cả. Chỉ có điều mỗi người là một cá thể khác nhau hoàn toàn nên quan niệm, cách nhìn về mục đích sống cũng khác nhau. Một bộ phận không nhỏ những người quan niệm: sống là hưởng thụ, là chơi, ... và từ đó mục đích sống của họ là làm tất cả mọi điều chỉ để thỏa mãn nhu cầu bản thân... Cũng có những người lại quan niệm sống là phải vì cộng đồng, vì tổ quốc, ... nên mục đích sống của họ là phải làm sao phục vụ cho đất nước, cho xã hội... rồi còn nhiều người có những quan niệm khác về "sống" để từ đó vạch cho mình một mục đích sống.

Có những người không quan tâm, sống cũng được, chết cũng xong, thế nào cũng không quan tâm, như vậy, không gọi là không có mục đích hay sao

MN ko nghĩ là tồn tại loại người này. Bởi cái gọi là "thế nào cũng ko quan tâm", "sống cũng được, chết cũng xong" thực chất nó chỉ tồn tại trong những khoản thời gian nào đó, là ngắn so với cuộc sống của họ. Như Meo meo đã nói con người ta rất hay bị sự chi phối bởi hoàn cảnh rồi những điều kiện khách quan lẫn chủ quan khác, lúc đó mục đích sống ban đầu chỉ tạm thời mất đi hay thay bằng một mục đích sống khác. Cái loại người trên cũng vậy, họ chỉ tạm thời như vậy khi họ chưa tìm ra mục đích sống thật sự của họ hay họ gặp những cơn khủng hoảng hoặc mất niềm tin vào cuộc sống,... Nó sẽ nhanh chóng mất khi họ lấy lại được niềm tin vào cuộc sống hay tìm ra được ý nghĩa cuộc sống của mình.
Ai đó trong cả cuộc đời mình chắc cũng phải có 1 lần sống có ích, có nghĩa. Kể cả những người ko ra gì, một lúc nào đó họ cũng phải xác định cho mình một mục đích sống. Nhưng có mục đích còn làm thế nào để thực hiện mục đích đó lại là hai việc khác nhau hoàn toàn. Bởi cuộc sống ko phải lúc nào cũng theo ý con người, mà con người thì lại có tính ỷ lại quá lớn!

Riêng với MN, mục đích sống của bản thân chỉ đơn giản là có thể tự nuôi được chính mình, làm chủ được chính cuộc sống của mình, hơn nữa sống phải theo đúng bản chất con người mình, sống một cách thoải mái, tự tại.

PS: MN cũng như Meo meo, chưa từng trải qua chuyện như bạn Meo meo nhưng MN thiết nghĩ tuy con người ta ai cũng cần những lời động viên an ủi khi gặp khó khăn hay khủng hoảng nhưng như thế ko có nghĩa bất cứ chuyện gì ta cũng mở miệng động viên, an ủi. Bởi như thế con người ta có khi sẽ lệ thuộc vào những lời động viên, an ủi đó, khi gặp khó khăn hay khủng hoảng, lại phải có những lời động viên thì mới đứng lên được... Mà cuộc sống sẽ có rất nhiều chuyện, nhiều việc khiến ta gặp khó khăn hay khủng hoảng, đâu phải lúc nào cũng có người bên cạnh động viên, an ủi. Nên mỗi người vẫn phải tự mình mà đứng lên.
Do đó tôi mà là meo meo trong trường hợp đó, tôi sẽ ko nói gì đâu, an ủi, động viên cũng ko. Nhưng tôi sẽ đứng bên cạnh người bạn đó, những khi cần có thể tựa vai tôi mà khóc hay thích chửi, rủa gì đó, tôi sẽ nghe... Tôi luôn tin thời gian luôn làm lành mọi thứ hay ít ra cũng ko còn vỡ vụn như trược Cô bạn tôi cũng vậy thôi. Lúc đấy tôi mới nói và phân tích cho cô ấy hiểu.

LSB-Manowar-meomeo
29-09-2004, 10:40
Chà chà, vậy là MN hông biết rồi, ví dụ như tớ nè, tớ đâu cần quan tâm cái gì đâu, ai làm gì thì làm, thích gì thì thích, tớ không cần biết.
Nói chung, bất chợt một ý nghĩ nào hiện lên trong dầu là ta sẽ tóm ngay ý nghĩ ấy là làm theo nó, vậy đó, không cần biết đúng sai thế nào cả, mà làm nó thì cũng chẳng quan trong, không làm cũng được mà làm cũng thế cả thôi, hehe,chỉ là giết thời gian, ơ mà giết thời gian cũng là một mục đích, đúng không?
Đôt dần sợi dây sống , làm chậm nó, hay làm nó cháy nhanh lên? chà chà chà... đó cũng là cả một vấn đề đấy. MN nhi?

Diệp Cô Thành
04-10-2004, 02:06
Nói chung, bất chợt một ý nghĩ nào hiện lên trong dầu là ta sẽ tóm ngay ý nghĩ ấy là làm theo nó, vậy đó, không cần biết đúng sai thế nào cả, mà làm nó thì cũng chẳng quan trong, không làm cũng được mà làm cũng thế cả thôi, hehe,chỉ là giết thời gian...

MMM! Rõ ràng đây là mục đích sống của bạn mà, sao lại nói là không có mục đích?
Dù là nuôi mộng làm Bộ trưởng hay chỉ có ước mong giản dị là sắm được chiếc xe để chạy xe ôm... cũng đều là mục đích để phấn đấu cả. Thậm chí thích la cà rong chơi và làm mọi điều để thực hiện việc này cũng được gọi là sống có mục đích !

Diệp Cô Thành
04-10-2004, 02:21
Tớ quen một nhóc, thi trượt đại học, không còn mong muốn gì hơn, ra khỏi nhà cũng không,không làm bất cứ cái gì, chỉ ngồi một mình trong xó tối của nhà và không tiếp xúc với bất kì a.Mấy ngày liền như thế, quả thật, làm fụ huynh rất lo lắng.Lúc ấy thì honey của nhóc đó xuất hiện và...như mọi người vẫn thấy đấy, tình yêu giúp con người ta vượt qua tất cả mà, thế là nhóc đó lại tiếp tục cố gắng học và cũng đã thi đỗ vào năm na.Ấy thế nhưng khi nhận được kết quả đỗ cũng là khi honey của nhóc đó đi du học, nhóc có ý định đi theo, thế nhưng honey của nhóc đó đã nói cô ta chỉ vì thương hại và vì có fụ huynh nhóc đó nhờ nên mới giúp nhóc chứ không còn yêu nhóc nữa.Vậy là một lần nữa nhóc lại rơi vào ngõ cụt, vì mục tiêu sống không còn nữa.Tớ cũng chẳng biết fải khuyên bảo thế nào cả,nói gì cũng không được hết, bởi vì thực sự chỉ những người đã từng lâm vào hoàn cảnh ấy mới biết, chứ một người chưa từng trải qua những chuyện như thế như tớ chẳng biết fải nói thế nào cạ
Là các bạn, các bạn sẽ khuyên nhóc đó thế nào?

Tôi ư ? Tôi sẽ nói với "Nhóc" đó như vầy :
"- Nhóc ạ ! Tôi luôn ủng hộ mọi quyết định của Nhóc. Nay Nhóc không muốn sống nữa thì cứ việc chết đi !
Nhưng mà Nhóc à, nể mặt Cha Mẹ đã sinh Nhóc ra và nuôi dưỡng đến ngày nay. Nhóc PHẢI làm cho họ một việc, nhỏ thôi : Đó là dành ra 3 năm trả nợ sinh thành. Hãy bó mình mà sống theo mong muốn của cha mẹ trong 3 năm. 3 năm sau hẵng điều khiển cuộc đời theo ý mình nhé. Thậm chí tự tử cũng được"

Vậy đó ! Cũng giống như nếu người ta viết thêm hàng chữ này "Bạn đã suy nghĩ kỹ chưa" và bold thật đậm, đặt ở nơi dễ nhìn nhất trên tầng cao nhất của các cao ốc. Số người tự sát vì nhảy lầu sẽ giảm đến mức tối thiểu.

LSB_Pine
04-10-2004, 08:35
Xem ra nếu đặt ra mục đích cho mình Pine thấy sao mà khó thế , sẽ mệt mỏi và căng thẳng biết bao ... Dẫu sao mai cũng là một ngày mới và... ta chỉ có thể sống trong ngày hôm nay thôi , ko phải sống trong ngày hôm qua cũng ko phải ngày mai ... Thế nên hãy cứ sống tích cực và trọn vẹn cho một ngày thôi !

LSB-Manowar-meomeo
06-10-2004, 19:44
Oạch, nghe sao mờ đáng sợ quá nhỉ?
Mục đích trước mắt của tớ có lẽ là ... đạp bay con người yêu của thằng bạn thân,cưa đổ thằng người yêu mới, đập chít hết tất cả những đứa nhăm nhe xuất học bổng của tớ và cuối cùng là chiếm được 1 chân tài trợ của GĐ Fashion, hehhe.
Mục đích trước mắt thui, còn bà con thì sao nèo?

lsb_ Phi Ưng
07-10-2004, 16:22
mục đích sóng u*, ai mà chẳng có mục đích sóng cơ chú*, nh­ung cũng tuỳ vào mục đích sóng của từng nguời thôi,mõi nguời đều có mọt mục đích sóng khác nhau thôi, nguời thì thích nhu thế này ng­uời thì thích nh­u thế khác./ về học sinh thì chỉ cần học hết 12 năm học thi đỗ đại học , học song ra tr­uờng thì mõi nguời mät việc thế nên mục đích sóng của họ cũng khác nhau, tuỳ theo tính nết của họ./

LSB-Manowar-meomeo
15-11-2004, 09:04
Hie, người ta sống để làm j nhi?, fải chăng là "live ad let die?"
Có nhiều người sống mòn mỏi, chẳng có chút ấn tượng nào với cuộc sống, với mọi người cả, những âi đọc "Sống mòn", hay "Tỏa nhị Kiều" chắc hiểu.
Cũng có những người mải chạy theo đồng tiền và danh vọng để rồi đánh mất bản thân mình lúc nào ko hạy
Những người ở bên bờ vực cái chết, ngày đêm đấu tranh với bệnh tật, khát vọng thiết tha được sống thêm 1 ngạy
Những kẻ thừa tiền lắm của đốt cháy sợi dây sống của mình vào việc an chơi xa đọa, và còn đốt cháy cả sinh mệnh của người khác bằng việc kéo họ theo.
Có những con người hàng ngày âm thầm cống hiến, chăm chỉ như con tằm nhả tơ, phục vụ mọi ngượi
Cũng có những kẻ ngược lại làm những việc làm hại đến bao người khác chỉ để có lợi cho mịnh
Mua 1 nụ cười của người đẹp như Đổng Trác đê mất thành,Hay mưu mẹo như Điêu Thuyền để cướp thành của Đổng Trác?
Sống trong thời nào cũng thế thôi, dưới mắt người này thì tốt, kẻ khác lại xấu, theo quan niệm của tôi là đúng, của bạn là sai, vậy mới là cuộc sống muôn màu muônm vẻ chứ?
Hãy xác định cho mình 1 mục tiêu, và sống hết mình vì nó, vì ngày mai chưa chắc đã như hôm nay, chỉ có hiện tại là hiện hữu, quá khứ là những cái đã qua, và tương lai, những điều sẽ đến tùy thuộc vào bản thân bạn, hie.
Have a nice day!