PDA

View Full Version : Thế nào là giàu và nghèo?

LSB-Manowar-meomeo
15-04-2004, 15:48
Nói đến giàu và nghèo, ai cũng nghĩ ngay đến của cải vật chất
NGười giàu là người có nhiều tiền, có nhà cao, cửa rộng, xe đẹp, thay xe như thay áo, tiêu tiền như rác, sài hàng hiệu, uống nước tại bar....
Còn người nghèo thì không có nhiều tiền , không có xe đẹp, không có nhà to, hàng hiệu...
NHưng bài viết này tôi không đề cập đến vật chất mà muốn đề cập đến một vấn đề hoàn toàn khác mang cái tên : Tâm hồn.
Một người giàu là một người có trái tim yêu thương, tràn ngập niềm vui và lòng bao dung độ lượng, giàu lòng nhân ái, người ấy có thể không có nhiều tiền của, nhưng lại sẵn sàng chia sẻ cho những người đang đói miếng bánh cuối cùng của mình.
Còn những người nghèo là những người ích kỉ, tham lam, chỉ biết nghĩ đến mình mà không biết nghĩ đến người khác, họ không biết yêu, không thấy được cái hay cái đẹp ở người khác, họ không cảm nhận được sự chân thành và không hề biết đến lòng vị tha.
Tôi không muốn lên án, cũng chẳng muốn ca ngợi ai. Tôi thấy tất cả chúng ta ai cũng thật là giàu.
Chúng ta có 2 con mắt để nhìn lên phía trước, thấy được tương lai và nhìn về quá khứ, thấy được bao điều hay lẽ phải cũng như những điều lí thú.
Chúng ta có 2 cái tai, 1 cái để nghe những lời khen, 1 cái đển nghe những lời chê
Chúng ta có 2 bàn tay mạnh mẽ để tạo ra của cải vật chất
Chúng ta có 2 chân để đi nhiều nơi, khám phá nhiều điều thu vi
CHúng ta lại có 2 của bán cầu não thật to để giúp chúng ta tư duy và suy nghĩ
Điều đặc biệt nhất là chúng ta chỉ 1 trái tim, 1 trái tim tràn trề tình yêu thương và nhiêut huyết.
Các bạn ạ, điều tôi muốn nói là chúng ta phải sống thế nào để xứng đáng với những thứ quí giá mà chúng ta được ban cho ấy.

trang
20-04-2004, 12:25
Tôi cũng nghĩ như thế , ng` giàu có là ng` có tất cả mọi thứ mà họ sẵn sàng cho ng` khác mà ko sợ mình bị thiệt thòi , bị mất mát , chỉ có tâm hồn , tình cảm lòng thương yêu đồng loại cho đi mới ko bị mất phải ko
Nếu trên đời này ai cũng giàu có thì thật là tốt biết mấy , ở xã hội này chỉ còn tình yêu và mật ngọt mà thôi , nhưng ở đời ko phải ai cũng giàu có cả , có ng` nghèo thì mới có ng` giàu chứ

hot in here
11-12-2004, 00:22
-Người hạnh phúc nhất là người mang tới nhiều điều hạnh phúc cho người khác.Ai trong chúng ta cũng thế, hãy cố gắng mang tới những điều tốt đẹp cho nhữn người xung quanh, cho thế giới ngày một đẹp hơn và đầy lòng nhân ái.
+ Giàu có về vật chất cũng chỉ là phù phiếm, nó cũng dễ tan như bong bóng xà phòng, và giầu có về vật chất để làm gì nếu như tâm hồn ta không giàu lòng nhân ái, không mở rộng tâm hồn để giúp đỡ những người xung quanh, ta chỉ bo bo cho bản thân mình, lo làm dầy thêm cái số tiền đã có mà không biết cách nhân nó ra bằng tình người.Thế thì đáng trách lắm.

Trái tim và lý trí cũng thế, đừng để nó nghèo khô cạn kiệt cảm xúc, nếu không, cuộc sống vô vị biết bao nhiêu.Cỏ cây sẽ thôi không còn xanh nữa, những dòng sông cũng khô dần như nước mắt người mẹ khóc mong tin con, trái tim của mỗi con người như băng giá lại, vậy thi sống để làm gì??

Bạn hãy "giầu", nhé!

Ngọc Diện Vương
11-12-2004, 16:57
Tiền ..!! lòng nhân ái ..!! Đừng xem thường bất cứ cái gì Một tâm hồn nghèo nàn hay không một xu dính túi đều tai hại như nhau Nếu có tiền mà chỉ luôn nghĩ tới bản thân mình thì cũng chẳng đáng coi ra gì ;còn nếu như không có tiền thì còn trớ trêu hơn khi bất lực trước nỗi bất hạnh của nguời khác
Muốn giàu thì phải có nhiều lòng nhân ái để mang cho mọi người niềm vui ;nhân cách để được mọi người yêu thương ;tri thức để cảm nhận cuộc sống ;tình yêu để tôn vinh cái đẹp ...và tiền để có những thứ đó ngày một nhiều hơn

LSB-LyQuy
11-12-2004, 17:39
Mỗ chẳng biết đâu nhưng mượn lời của một nghệ sĩ trong chương trình Gặp Nhau Cuối Tuần để nói rằng:
- Người giàu là những người đi xe hơi, uống beer ôm!
- Người nghèo thì đi xe ôm, uống beer hơi.
OK!

lsb_ke phieu bat
11-12-2004, 21:40
để nói về giầu và nghèo thì chúng ta khó mà có thể phân biệt được ai giàu ai ngèo,
ví dụ như 1 nguời ăn mặc thời trang đi xe máy đắt tiền hoặc thậm chí có thể là xe hơi túi giắt đtdđ thì nếu nói về vật chất cũng chưa phải đã là giầu vì chưa chắc những cái đó do chính người đó làm ra mà có và chưa chắc những nguời có cuộc sống bình thường lại là người ngèo.Còn nói về cái giàu hoan thiện ca tấm lòng và vật chất thì có thể những người có rất nhiều vật chất nhưng lại ko có tấm lòng nhân ái thì cũng ko thể nói là giàu đuợc.Phải nói rằng người nào giàu vật chất nhưng nghèo về tấm lòng thì ko thể coi là giàu đuợc ,còn nguời nào có tấm lòng nhưng lại thiếu vật chất cũng ko thể coi là người ngèo được.Nguời nào có vật chất và có tấm lòng mới có thể đuợc coi là người giàu còn nguời nào đã thiếu vật chất và lại ko có tấm lòng thì đúng là quá nghèo. Nhưng chung quy phần lớn cũng là do từ thiếu về vật chất dẫn đến ngèo về lòng nhân ái.

lang kiem tu la
12-12-2004, 10:33
Giàu có và nghèo là hai thứ lúc nào cũng đi cùng với sự fát triển của xã hội , ở đây chúng ta chỉ bàn về mặt tâm hồn , ở mỗi con người đều có môt suy nghĩ khác nhau , người giàu về tình cảm là nhưng người luôn luôn cho mà không hề đòi hỏi , mà cũng có người vì giàu tình cảm quá mà khi thấy người nào hợp mắt mình thì đều có thể cho cả , còn những người nghèo về tình cảm thì sao? nghèo không có nghĩa là họ không có , mà thực chất họ không biết làm cho tình cảm của mình ngày càng giàu lên , yêu những người như thế cũng chán , nhưng mình muốn nói thế này:''khi ta vừa mới sinh ra , ta khóc còn mọi người mỉm cười , nhưng làm thế nào để khi ta mất đi mọi người khoc còn ta thì mỉm cười '' hãy làm gì thì làm để khi nhìn lại ta không fải ân hạn về những gì đã trãi qua.

thai_tu_dan
21-12-2004, 21:10
Giàu: có nhiều kiểu giàu,giàu về tiền ,giàu về tình cảm
Nghèo: nghèo hy vọng,nghèo lòng tin,nghèo ... như Chí Phèo là nghèo nhất http://www.luongsonbac.com/forum/images/smilie/icon_biggrin.gif chằng có tiền,chẳng có tình,càng ko có hy vọng vào tương lai http://www.luongsonbac.com/forum/images/smilie/icon_biggrin.gif .
Mình hơn thằng họ Chí :cuoilon: :cuoilon: :cuoilon: cuộc đời vẫn đẹp sao :p

LSB-Manowar-meomeo
25-12-2004, 21:55
ở đây ko bàn về vật chất đâu, những người ko hiểu, ko đủ trình độ để hiểu thì làm ơn đừng post bài lung tung kém chất lượng nghen, bạn nghèo hiểu biết và nghèo fép lịch sự quá!

Chẳng thể nhận mình là một người giàu có về tinh thần được khi trong trái tim vẫn ẩn chứa nhiều điều khúc mắc, khi trong mắt vẫn tồn tại những điều đáng ghét và trong óc, tà niệm rình rập bản thân.
Giàu có về tri thức, biết thế nào là đủ là đầy ?
Biển học là vô bờ, chuyên cần thì cập bến, vẫn biét là như vậy nhưng học hỏi như thế nào ? học hỏi cái j? ... vãn luôn là 1 vấn đề làm người ta phải băn khoăn trăn trở và suy tư.
Giàu lòng nhân ái, giàu tình người, cái này ai cũng muốn vươn đến không chỉ để hoàn thiện bản thân mà còn thể hiện những tư tưởng cũng như mong muốn đem lại hạnh phúc cho người khác của mình.
Như HIH đã nói, một ngọn nến hạnh phúc là một ngọn nến chia sẻ ánh sáng với những ngọn nến khác, một niềm vui là một hạnh phúc thật sự khi nó được đem chia sẻ với những con người xung quanh, và một người chỉ có được hạnh phúc khi biết fân fát, san sẻ hạnh phúc của mình với đồng loại.
Bạn đã là người giàu có chưa? tài sản của bạn gồm những j thế?hãy cùng chia sẻ và tâm sự!

LSB_kakaka
26-12-2004, 12:22
giàu và nghèo có nhìu cái để đề cập lắm ....giàu và nghèo tình cảm ,giàu và nghèo vật chất ....
Nhưng giàu nghèo qua trọng là cái tình cảm ấy chú ,còn bi giờ con người giàu lên nhiều rùi lên vấn đề vật chất không còn đáng lo nữa ....
sự phân biệt giàu nghèo cần lên án ,.....cò người nghèo thì mới có người giàu chứ đúng không?????

yeulam_yeuluonha
26-12-2004, 13:25
Theo tui thấy thì những ngưởi giàu luôn luôn la những hạng người  ích kỷ cũng nhỏ nhen cũng toa2n la sống dựa vào tiền bac không mà không hền nghĩ đến bá tánh dang đói khổ lầm than.Tui có ý kiến là lên án những người đó! Ỷ là mình giàu co tiền là có tất cả sao? Thấy má hổng ưa những hạng người đó! X-(

LSB-Manowar-meomeo
30-12-2004, 19:19
Thứ nhất, bài này ko fải là bài sưu tầm mà là do tại hạ tự viết
Thứ hai, bài viết này là một mục nhỏ của bài thi thuyết trình mà MMM đã lam và được đánh já cao, tuy ko còn bản gốc vì bản gốc đã nộp rồi nhưng có j mà bảo là bài sưu tầm chứ? oaoa. vô lý quá!!!
TRở lại bài viết này, yêu cầu các đồng chí làm ơn đọc thật kĩ trước khi post bài, MMM đã khẳng định ngay từ đầu rằng bài viết ko đề cập đến mảng giàu và nghèo về mặt vật chất, nx nếu các đồng chí cứ kiên quyết ko nghe, MMM buộc fải đề nghị 1 lần nữa các dồng chí kiểm tra lại đầu óc của mình xem có vấn đề ko, còn nếu các đồng chí muốn dẫn nhập theo nhiều cách và bàn luận mở rộng chủ đề thì làm ơn bám sát vào đề tài chính, được chứ ạ ?
Quay lại với bài viết, chúng ta bàn luận về những người giàu và nghèo về tinh thần, về suy nghĩ, tình cảm ...
làm ơn đi dúng chủ đề hộ em cái ạ, hix hix

LSB_VươngAnh
31-12-2004, 08:38
bạn nói gì vậy? khi "giàu " về vật chất rồi thì người ta mới " giàu " về tâm hồn chứ , ( tất nhiên là có những trường hợp ngoại lệ ) , bây giờ các bà bán rau bán dưa ngoài chợ phơi mặt ra đấy để kiếm từng hào một thì người ta còn tâm hơi đâu lo cho người khác... đấy là một sự thật vậy
còn giàu về trí thức ư? nếu ko có tiền thì bạn cũng chả đc đi học dù bạn rất muốn đi học , có rất nhiều sinh viên phải bỏ học giữa chừng vì ko có đủ tiền để đóng học , có rất nhiều cô gái phải bán mình để có tiền đi học.... đấy chính là sự thật...
còn con người ai chả có lòng trắc ẩn , nhưng khi người ta lo đc cho bản thân người ta thì người ta mới nghĩ về người khác.... một người chủ gia đình phải ăn ít đi nhường phần ăn cho vợ cho con thì họ làm sao có thể cho người khác thứ gì... mặc dù rất muốn...
bạn cứ nói ko bàn đến vấn đề tiền bạc nhưng những người giàu tình thương sẽ làm đc gì nếu họ cũng chả có cái gì trong tay?
hay bạn đang đề cập tới tâm hồn phong phú , yêu đời luôn lạc quan với tâm hồn nghèo nàn lạnh lẽo bi quan... nói rõ ra thì người ta mơi hiểu chứ

LSB-NguyenTieuThat
31-12-2004, 09:57
chà chà, giàu nghèo là 1 khoảng cách ngày càng lớn khi xã hội ngày càng phát triển. Đấy là 1 sự tất yếu. Ở bất cứ 1 thành phố giàu có và tráng lệ nào thì bên cạnh những toà nhà tráng lệ đều có 1 khu ổ chuột của người nghèo và tầng lớp cặn bã của xã hội. Ở VN mình cũng vậy, nhưng bạn hãy xem những chương trình ủng hộ những tỉnh thành bị thiên tai, ủng hộ người nghèo liên tục được diễn ra trong năm 2003 và 2004 và cả ủng hộ các nạn nhân chất độc màu da cam cho thấy những người giàu đâu phải là người ko tốt. Đấy chỉ là 1 sự lựa chọn của số phận hãy sống sao cho tốt nếu bạn là 1 người giàu có!

LSB-Manowar-meomeo
31-12-2004, 11:31
bạn nói gì vậy? khi "giàu " về vật chất rồi thì người ta mới " giàu " về tâm hồn chứ , ( tất nhiên là có những trường hợp ngoại lệ ) , bây giờ các bà bán rau bán dưa ngoài chợ phơi mặt ra đấy để kiếm từng hào một thì người ta còn tâm hơi đâu lo cho người khác... đấy là một sự thật vậy
còn giàu về trí thức ư? nếu ko có tiền thì bạn cũng chả đc đi học dù bạn rất muốn đi học , có rất nhiều sinh viên phải bỏ học giữa chừng vì ko có đủ tiền để đóng học , có rất nhiều cô gái phải bán mình để có tiền đi học.... đấy chính là sự thật...
còn con người ai chả có lòng trắc ẩn , nhưng khi người ta lo đc cho bản thân người ta thì người ta mới nghĩ về người khác.... một người chủ gia đình phải ăn ít đi nhường phần ăn cho vợ cho con thì họ làm sao có thể cho người khác thứ gì... mặc dù rất muốn...
bạn cứ nói ko bàn đến vấn đề tiền bạc nhưng những người giàu tình thương sẽ làm đc gì nếu họ cũng chả có cái gì trong tay?
hay bạn đang đề cập tới tâm hồn phong phú , yêu đời luôn lạc quan với tâm hồn nghèo nàn lạnh lẽo bi quan... nói rõ ra thì người ta mơi hiểu chứ
Theo VA nói thì ở người nghèo ko có tâm hồn, những người khó khăn về vật chất chẳng thể nào có tình yêu nhân bản.Còn ở những người giàu chắc là chẳng thể nào có tấm lòng nhân ái ngoài danh vọng và tiền tài, quyền lực fải ko?
MMM cực lực fản đối, ai bảo VA là những người bán rau fới mặt ngoài đường kiếm từng đồng từng háo chắt chiu góp nhặt cho con manh áo để đi học lại ko có tâm hồn ?Nếu ko có tâm hồn sao họ có thể nghĩ đến việc dành dụm chắt bóp, làm những công việc nặng nhọc nhưng lại lương thiện và đáng quí để mong 1 tương lai tốt ddepj cho con cháu sau này?
Ngày xưa ông cha ta sống khổ sống sở với nào là sưu cao thuế nặng, nào là fu fen và sự đày đọa của chế độ fong kiến, cuộc sống của họ thật nghèo khổ và bất hạnh ấy thế mà vẫn vang lên những câu hát nghĩa tình, câu hát châm biếm, những câu chuyện cổ tích tràn trề ước mơ... văn học dân gian, văn hóa dân gian, fản ánh bộ mặt tinh thần và cuộc sống xã hội của nhân dân ta dưới chế độ fong kiến xưa há chẳng fải đã lật tung quan điểm của huynh hay sao?
Chẳng thiếu j những người jauf có về vật chất nhưng tinh thần cũng thật jauf với những công việc từ thiện, công tác tình thương, những cô, những mẹ hy sinh bản thân để chăm sóc những trẻ mồ coi, những em bé chịu chất độc màu da cam, những người vô ja cư, nghèo khổ và bệnh tật bị ja đình bỏ rơi, bạn bè hắt hủi.Nếu ko có tình yêu thg và một tấm lòng jau nhân ái, thử hỏi sao các cô y tá, bác sĩ chăm sóc cho bệnh nhân mà ko ngại khó khăn (tuy rằng chưa nhiều )? Nếu ko vì tình yêu thương và tấm lòng nhân đạo, sao những tấm áo, những thùng lương thực theo fong trào "lá rách ít đùm lá rách nhhieeuf " lại có thể gửi về tới tấp các trung tâm từ thiện? Nếu ko vì tấm lòng giàu tình cảm và yêu thương thiết tha, sao có bao nhiêu người đi hiến máu nhân đạo?Tình nguyện tham ja jups đỡ những người khó khăn?Quỹ vì người nghèo và các quỹ nhân đạo khác sao lại đầy ắp cho được những tấm lòng nhân ái r?
Rỡ ràng, chuyện jauf và nghèo về vật chất chẳng liên quan quái j tới tâm hồn cả, mà bởi chính bản thân và nhận thức của bản thân gây nên mà ra, fải thế ko ạ???

LSB_VươngAnh
01-01-2005, 14:23
Theo VA nói thì ở người nghèo ko có tâm hồn, những người khó khăn về vật chất chẳng thể nào có tình yêu nhân bản.Còn ở những người giàu chắc là chẳng thể nào có tấm lòng nhân ái ngoài danh vọng và tiền tài, quyền lực fải ko?
MMM cực lực fản đối, ai bảo VA là những người bán rau fới mặt ngoài đường kiếm từng đồng từng háo chắt chiu góp nhặt cho con manh áo để đi học lại ko có tâm hồn ?Nếu ko có tâm hồn sao họ có thể nghĩ đến việc dành dụm chắt bóp, làm những công việc nặng nhọc nhưng lại lương thiện và đáng quí để mong 1 tương lai tốt ddepj cho con cháu sau này?
Ngày xưa ông cha ta sống khổ sống sở với nào là sưu cao thuế nặng, nào là fu fen và sự đày đọa của chế độ fong kiến, cuộc sống của họ thật nghèo khổ và bất hạnh ấy thế mà vẫn vang lên những câu hát nghĩa tình, câu hát châm biếm, những câu chuyện cổ tích tràn trề ước mơ... văn học dân gian, văn hóa dân gian, fản ánh bộ mặt tinh thần và cuộc sống xã hội của nhân dân ta dưới chế độ fong kiến xưa há chẳng fải đã lật tung quan điểm của huynh hay sao?
Chẳng thiếu j những người jauf có về vật chất nhưng tinh thần cũng thật jauf với những công việc từ thiện, công tác tình thương, những cô, những mẹ hy sinh bản thân để chăm sóc những trẻ mồ coi, những em bé chịu chất độc màu da cam, những người vô ja cư, nghèo khổ và bệnh tật bị ja đình bỏ rơi, bạn bè hắt hủi.Nếu ko có tình yêu thg và một tấm lòng jau nhân ái, thử hỏi sao các cô y tá, bác sĩ chăm sóc cho bệnh nhân mà ko ngại khó khăn (tuy rằng chưa nhiều )? Nếu ko vì tình yêu thương và tấm lòng nhân đạo, sao những tấm áo, những thùng lương thực theo fong trào "lá rách ít đùm lá rách nhhieeuf " lại có thể gửi về tới tấp các trung tâm từ thiện? Nếu ko vì tấm lòng giàu tình cảm và yêu thương thiết tha, sao có bao nhiêu người đi hiến máu nhân đạo?Tình nguyện tham ja jups đỡ những người khó khăn?Quỹ vì người nghèo và các quỹ nhân đạo khác sao lại đầy ắp cho được những tấm lòng nhân ái r?
Rỡ ràng, chuyện jauf và nghèo về vật chất chẳng liên quan quái j tới tâm hồn cả, mà bởi chính bản thân và nhận thức của bản thân gây nên mà ra, fải thế ko ạ???

viết hay lắm nhưng Meo ko để ý là Meo bị Vương dụ khị nói về cái mà mình ko muốn nói rồi à? hehehe... cái này người ta gọi là khích tướng... giàu hay nghèo thì ai cũng cần có một tấm lòng , một miếng khi đói bằng một gói khi no ... những người dửng dưng trước cái khổ của người khác , nếu như họ thật sự giàu có về vật chất thì họ cũng chả có đc cái gì khi ra đi cả...

LSB-Manowar-meomeo
01-01-2005, 17:37
viết hay lắm nhưng Meo ko để ý là Meo bị Vương dụ khị nói về cái mà mình ko muốn nói rồi à? hehehe... cái này người ta gọi là khích tướng... giàu hay nghèo thì ai cũng cần có một tấm lòng , một miếng khi đói bằng một gói khi no ... những người dửng dưng trước cái khổ của người khác , nếu như họ thật sự giàu có về vật chất thì họ cũng chả có đc cái gì khi ra đi cả...

MMM thật sự ko hiểu bị VA dụ khị cái j nữa, những j mà VA nói quả thật MMM ko đồng tình và cũng chả hiểu khỉ j cả.
Có rất nhiều người dửng dưng trước cái khổ của người khác, bởi vì nói khổ, có nhiều vấn đề lắm, vật chất và tinh thần, không những thế, trong 2 mục đó lại còn nhiều kiểu, nhiều dạng khác nhau, hơn 8 tỷ người trên thể giới thì có đến hơn 8 tỉ kiểu khổ khác nhau mà.

Có nhiều người khổ, MMM dửng dưng, vì họ bị thế là đáng, ví dụ thì có nhiều lắm, ví như những người ăn chơi đua đòi đú đởn sau đó fải lãnh hậu quả như vào tù, tai nạn,aids... họ bị thế là đáng thôi, ko thể biện minh cho sai lầm của bản thân được, mình sai thì fải chịu chứ còn biết đổ lỗi cho ai nữa bây h?
Với nhiều người thì lại khác, họ biết sai, nhưng vẫn đâm đầu vào, thế thì sao mà thương được nỗi khổ của họ chứ?

Tâm hồn và vật chất, quả thật khó mà tách rời ra được, VA từng nói có nhiều người có lòng mà ko biết jup cách nào, đó là ngụy biện thôi, bản thân MMM ngụy biện joi lắm nên MMM biết mà , chẳng có chuyện đó đâu.
Chuyện bán mình để kiếm tiền đi học đó mà, hô hô, khó lắm, toàn ngược lại là nhiều, đang học thì bán mình kiếm tièn đi chơi, thiếu j cách học, thiếu j cách kiếm $, sao cứ fải làm như vậy? họa chăng là ngại khổ, thích sướng thì có ấy , hehe,MMM thấy fần lớn là những cô gái đang học ở thành fố, thấy các bạn có điều kiện mà mình ko có rồi thì làm nhiều chuyện để có được, như vậy j mà đáng thương chứ, chẳng đáng thương cho sai lầm của họ, mà đáng thương cho suy nghĩ tầm thường và con người vật chất, đáng thương cho suy nghĩ sai lầm và mông muội, có lẽ, đáng thương cho những bậc fụ huynh có những đứa con như vậy, chẳng có j có thể biện minh cho hành động sai trái của bản thân được.Sai là sai, thế thôi.

Jesus Krist từng nói tất cả mọi người đều là người tốt, và họ đều là những con người đáng kính, những con người đáng thương, quả thật là đáng thương, keke, đáng thương cho những người vô minh, ko fân biệt được chính tà, ko biết việc mình làm và ko kiểm soát được bản thân.
MMM có nhiều lúc cũng sai trong nhiều việc, nhưng chẳng bao h biện minh cho lỗi lầm của bản thân cả, vì mình ko nhìn ra được cái sai, hoặc biết mà vẫn cứ làm thì mình fải chịu chứ, có j mà đáng thương đâu??? Tự làm tự chịu chứ.

Fần lớn chúng ta đều là những con người may mắn vì được sinh ra trong 1 gia đình có cả cha lẫn mẹ, được sống dưới một mái nhà để che mưa, che jos, được học tập và biết suy nghĩ, thế là quá tốt rồi còn j.
Làm sao để sống cho thật tốt, làm được nhiều việc, jup đỡ được nhiều người và nhất là ko hổ thẹn với bản thân, đó chính là con đường đúng đắn nhất.

Ngọc Diện Vương
06-01-2005, 11:23
Ả Meo Meo này nghĩ đâu ra cái chủ đề mà khó nói quá ; nghĩ thì là vậy nhưng diễn tả bằng lời thì thật khó (chắc tại văn nghèo quá )
Đối với những vấn đề nhạy cảm và không có một quan niệm hay thước đo chuẩn mực thì rất khó mà ngã ngũ được. Hỏi rằng giàu về tâm hồn?! vậy thì có nhiều điều cần nhắc tới lắm Đọc bài của Meo Meo thì thấy rằng MMM rất đặt cao lòng nhân ái DV đồng ý với quan điểm này cho dù chỉ với lòng nhân ái bạn không thể được coi là giàu về tâm hồn được Theo DV thì tâm hồn tạm chia thành hai lĩnh vực chính ; đó là tình cảm và tri thức (có ai phản đối không ạ?! ) giàu về tâm hồn là giàu tình cảm, giàu tri thức (tất nhiên là không có một chuẩn mực chính xác nào để gọi là giàu cả ) Tình cảm và tri thức luôn có những mối quan hệ mật thiết để tạo nên tâm hồn một con người và có những bổ trợ cho nhau Những hiểu biết về cuộc sống và xã hội sẽ giúp bạn thêm nhiều tình cảm hơn , đưa tình cảm của bạn lên một tầm mới ( câu này nghe có vẻ củ chuối nhưng bạn có nghĩ là bạn làm tình yêu của bạn đẹp hơn qua một bức thư tình bằng một nhà văn , nhà thơ không? hay bạn sẽ có thể trở nên lạc lõng giữa những con người hiểu biết và đánh mất cơ hội trao đổi giao lưu tình cảm với họ...)Còn giàu tình cảm và lòng nhân ái sẽ khiến sự giàu tri thức của bạn thêm ý nghĩa Nhưng cũng như Meo Meo DV cũng đề cao vấn đề giàu tình cảm và giàu lòng nhân ái Bởi khi tri thức của bạn chưa được giàu thì lòng nhân ái của bạn vẫn giữ nguyên ý nghĩa ( chỉ có điều là hạn hẹp sắc thái hơn ) nhưng nếu lòng nhân ái và tình cảm của bạn quá nghèo nàn thì sự giàu tri thức kia sẽ chẳng còn nghĩa lý gì !
Thật đáng thương nếu như mình là kẻ mang tâm hồn nghèo nàn Và như vậy đừng bao giờ quên làm đẹp cuộc sống của bản thân bằng lòng nhân ái và tri thức

Bạch Tiểu Băng
06-01-2005, 14:12
[I] Theo DV thì tâm hồn tạm chia thành hai lĩnh vực chính ; đó là tình cảm và tri thức (có ai phản đối không ạ?! )

Có đây ạ :D. Theo TB thì " tâm hồn" là phần " tâm" của con người , nói nôm na là " trái tim" vậy thì nó chỉ chứa tình cảm chứ , còn tri thức được chứa được trong trí óc , chứ sao ở trong tim được. DV có thấy người ta nói " trái tim lầm lỡ đặt lên đầu" là những người thiếu suy nghĩ trong tình cảm ko vậy. Nói cho dzui thế thôi ,chứ ko tranh cãi về cái vấn đề này làm gì.

Ngày xưa Đỗ Phủ sống với trăng với gió , yêu thiên nhiên cỏ cây , đọc thơ ông có ai dám bảo ông là nghèo nàn về tâm hồn ko ạ?. Nhưng cuối cùng cái thực cảnh xót xa " chết trôi nổi trên một chiếc bè nan" vẫn diễn ra. Vậy thì giàu về cái nào " vật chất" và " tâm hồn" bên nào cần thiết hơn. Tâm hồn là gần như một thứ ảo , nó giúp cho người ta hoàn thiện được cái Chân Thiện Mĩ của mình , nó giúp người ta thấu hiểu được những lẽ sống , cảm được những cái hay cái đẹp những tinh túy của đất trời , của con người.
Khi người ta nói " hắn rất có tâm hồn" , tức rằng hắn là người có cái nhìn độ lượng và biết quý trọng cuộc sống. Thường thì những người như thế họ ko coi trọng vật chất , ko coi trọng đồng tiền , họ trọng tài và trọng tình cảm hơn hết. Nhưng đôi lúc chính họ lại là người quá ảo ảnh hóa cuộc sống. Ảo ảnh đến nỗi họ nhìn đời quá đẹp trong khi thực tại thì khác hẳn như thế.

Có sự gắn bó nào giữa " tâm hồn" và " tri thưc" ko?. Có đó , nhưng ko quan trọng , có những người dân quê có khi một chữ bẻ đôi ko biết , vậy mà họ vẫn đọc Kiều vanh vách , tuy là ko hiểu nhưng họ vẫn cảm thông vẫn biết thương cảm và yêu quý những giá trị mà cha ông để lại. Bao tác phẩm văn học dân gian tồn tại đến ngày nay là nhờ truyền miệng đó thôi. Vậy có phải " tâm hồn" và " trí thức" ko nhất thiết phải song hành với nhau ko.^.^

Ngọc Diện Vương
06-01-2005, 15:03
Có sự gắn bó nào giữa " tâm hồn" và " tri thưc" ko?. Có đó , nhưng ko quan trọng , có những người dân quê có khi một chữ bẻ đôi ko biết , vậy mà họ vẫn đọc Kiều vanh vách , tuy là ko hiểu nhưng họ vẫn cảm thông vẫn biết thương cảm và yêu quý những giá trị mà cha ông để lại. Bao tác phẩm văn học dân gian tồn tại đến ngày nay là nhờ truyền miệng đó thôi.
thì chính DV chẳng nói rằng
Bởi khi tri thức của bạn chưa được giàu thì lòng nhân ái của bạn vẫn giữ nguyên ý nghĩa ( chỉ có điều là hạn hẹp sắc thái hơn ) nhưng nếu lòng nhân ái và tình cảm của bạn quá nghèo nàn thì sự giàu tri thức kia sẽ chẳng còn nghĩa lý gì !
Vậy là DV cũng cùng quan niệm với TB
Vậy có phải " tâm hồn" và " trí thức" ko nhất thiết phải song hành với nhau ko.^.^
Câu nói trên của DV cũng đã trả lời câu hỏi của TB rồi đấy "Không nhất thiết " Nhưng nên ;DV nghĩ là như vậy (Có lẽ DV đang hướng sang ý rằng để tâm hồn bạn thêm giàu hơn thì phải ) Nhất là trong hoàn cảnh xã hội ngày một phát triển như bây giờ Để có cơ hội giao lưu với nhiều người cũng là làm cuộc sống tình cảm của mình giàu hơn đúng không?! Vậy bạn có nhận thấy là nếu bạn có thêm nhiều hiểu biết thì bạn sẽ có thêm cơ hội không?! Hay những hiểu biết về các lĩnh vực nghệ thuật thì lại càng làm cho bạn trở nên giàu tình cảm hơn Tôi nhận thấy là những người văn nghệ sĩ thì thường cuộc sống tình cảm của họ rất phong phú Bạn có nghĩ là buổi sinh nhật của bạn sẽ đáng nhớ hơn và mọi người thấy gần nhau hơn nếu có một cây đàn guitar và cùng nhau hát không?! Đấy cũng là một mặt của trí thức tạo nên cho tâm hồn bạn và mọi người.....Chẳng ai khác mà chính DV cũng chỉ vì khả năng bị giới hạn ( tri thức ) nên nhiều khi mất đi cơ hội làm giàu hơn cuộc sống tình cảm với mọi người Cùng là một buổi đi chơi nhưng những người bạn của DV luôn có hiểu biết hơn và họ dễ hòa đồng với mọi người hơn so với DV Đó cũng là vì DV nghèo tri thức khiến cho cuộc sống tình cảm của mình không được giàu hơn Hay từ khi DV học guitar thì DV thấy rằng đôi khi mình có thể thể hiện tình cảm của mình qua nhạc ; như thế có phải thêm sắc thái của tâm hồn không?!Hay đến đâu đó những lúc vui vẻ mình sẽ cảm thấy vui hơn vì có thể làm góp phần làm cho mọi người vui hơn khi tặng họ một bản nhạc của Trinh Công Sơn chẳng hạn ....Như thế có phải là nhờ tri thức mà tâm hồn con người giàu hơn không?!

LSB-Manowar-meomeo
06-01-2005, 18:31
MMM nghĩ rằng huynh NDV nói chẳng có j không đúng cả, MMM cũng chia ra giàu về tâm hồn và giàu về tri thức, cả 2 cái này, thực ra không giống nhau để làm giàu cho bản thân.

Nếu muốn giàu về tri thức, bạn chỉ cần năng nhặt chặt bị, chịu khó học hỏi và tích cóp, bạn cần có 1 cái đầu để tiép thu và hấp thụ kiến thức, cái j cần, cái j không cần, nghe giống cái dạ dày và cơ quan tiêu hóa quá nhỉ, khì khì.

Nhưng nếu bán muốn giàu về tâm hồn, về lòng nhân ái, về tình thương và lòng nhân đạo, ban buộc fải có 1 tấm lòng, bạn fải có cái "tâm". Nếu tâm bạn nghèo, bạn chẳng có cách nào khác là tự bạn fải mở rộng tấm lòng, fải tự rèn cho mình cái nhìn tích cực và lòng vị tha, tập cho mình biết yêu và sẵn sàng giúp đỡ những người khó khăn hoạn nạn, cái quan trọng hất, bản thân bạn fải muốn , nếu không, chẳng thể làm được j.

Bạn đã nghe bài hát "để gió cuốn đi " của Trịnh Công Sơn chưa?
"Sống trên đời sống cần có một tấm lòng, để làm j , em có biết không? Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...."

Khì khì, không múa bút nữa, nhờ huynh NDV viết tiếp hộ.

Mập
06-01-2005, 21:31
Nếu không có đủ tài năng thì dường như sự giau có tỉ lệ nghịch với giàu có tâm hồn.Bởi vì khi ấy ta phải làm giàu bằng thủ đoạn ,bằng cách giẫm đạp lên người khác để tồn tại và phát triển.Hic ,mà tài năng thì ít người có lắm ,mà khát vọng làm giàu thì ai cũng có.Không có tiền quá khổ ,nhục như con trùng trục ấy.Ta đang thấy tâm hồn ngày càng cằn cỗi ,ta dửng dưng trước nỗi đau của người khác,cũng may là mình còn ý thức được điều này.Ôi thôi ko nói nữa ,lại bị chuyển vào Nhật ký mất.

LSB-Manowar-meomeo
06-01-2005, 21:52
Nếu không có đủ tài năng thì dường như sự giau có tỉ lệ nghịch với giàu có tâm hồn.Bởi vì khi ấy ta phải làm giàu bằng thủ đoạn ,bằng cách giẫm đạp lên người khác để tồn tại và phát triển.Hic ,mà tài năng thì ít người có lắm ,mà khát vọng làm giàu thì ai cũng có.Không có tiền quá khổ ,nhục như con trùng trục ấy.Ta đang thấy tâm hồn ngày càng cằn cỗi ,ta dửng dưng trước nỗi đau của người khác,cũng may là mình còn ý thức được điều này.Ôi thôi ko nói nữa ,lại bị chuyển vào Nhật ký mất.

Ơi xời ơi, xin bác ạ, làm j có chuyện làm giàu bằng thủ đoạn, dẫm đạp lên người khác mà ko fải là người jauf có ạ, họ cực kì giàu đấy chứ, giàu thủ đoạn, ha ha, nói thế chứ bác tưởng thủ đoạn, lươn lẹo , luồn lách... mà dễ à, khó lắm đấy bác ạ, có fải ai cũng biết và làm được đâu, chứ nếu mà ai cũng joir làm giàu vật chất kiểu đó thì bỏ miẹ, chẹp chẹp, bậy quá, sozy các bác , iem nhỡ mồm ạ, châc.
Cơ mà em thấy làm giàu kiểu đó chẳng có j đáng chê cả, vì đã gọi là thủ đoạn thì fải ko tốt, mà đã thủ đoạn thì đâu fải ai cũng làm được, suy ra, họ là người giỏi, và trí tuệ chắc cũng thế, cơ mà chắc j tâm hồn họ đã ko giàu, bác biết sao được chứ, bác có fải là họ đâu mà bác biết, hehe, nói chung ấy mà, MMM khâm phục những người giỏi thế lắm, hehe, vì MMM không làm được như họ mà , khà khà !

happyghost
08-01-2005, 19:17
hí hí hí ai bảo là không có người làm giầu bằng thủ đoạn nào . cô nương nhầm to . nhầm lẫn tại hại . hé hé hé ....mà nói chung ý mà ý kiến của cô nương như dở hơi. phải nói là cục kỳ dở hơi . tôi thấy ý kiến của cô chả đúng tí tẹo nào cả vậy mà cô nương gào tô quá . là cái màng nhĩ của tôi nó bị lung lay . làm ơn nhá ...

LSB-Manowar-meomeo
08-01-2005, 22:18
hí hí hí ai bảo là không có người làm giầu bằng thủ đoạn nào . cô nương nhầm to . nhầm lẫn tại hại . hé hé hé ....mà nói chung ý mà ý kiến của cô nương như dở hơi. phải nói là cục kỳ dở hơi . tôi thấy ý kiến của cô chả đúng tí tẹo nào cả vậy mà cô nương gào tô quá . là cái màng nhĩ của tôi nó bị lung lay . làm ơn nhá ...

Đọc kĩ trước khi post bài nhá, kiểu này làm j mà chả fải xuống ngồi ở HS dài dài, cái tội ko chịu nghĩ j cả, MMM đâu có nói là ko có người làm jau = thủ đoạn đâu? MMM còn bảo là người làm giàu = thủ đoạn chẳng có j đáng xấu cả, bởi vì họ có mục đích, chắc j mục đích đó đã xấu, ai mà biết chứ?
Thêm nữa, ko fải ai cũng thủ đoạn được và giỏi thủ đoạn thì lại càng khó hơn, biết chưa?

Trở lại với chủ đề chính "giàu và nghèo " cốt ở tâm hồn ấy, biết chưa hả , HG kiểu này bảo sao văn điểm ko cao, he he, gọi MMM = đại ka đê, MMM chỉ giáo cho vài đường cơ bản đi thi văn có mà đứng thủ khoa, nghe chưa?
khì khì khì
:cuoilon:

lsb_tocdai_matden
16-01-2005, 10:40
Bạn nói giàu và nghèo về vật chất chẳng liên quan tới tâm hồn cả ah?
Thế tui thử hỏi bạn cái bài học đầu tiên của bạn khi học môn triết là cái quái gì?
Xin thưa đó là :Vật chất quyết định ý thức
Bạn tưởng rằng cái vật chất xung quanh không tác động tới bạn ah,nhầm đấy
bạn đang sống phụ thuộc vào cha mẹ không?nếu câu trả lời là có thì bạn
đừng nghĩ rằng chính bản thân và nhận thức của bạn là đủ
Bạn muốn giúp đỡ người khác nhưng khổ nỗi bạn có gì ngoài tình thương điều
này là đáng quý nhưng bản thân con ngươi ta có ý thức đấy nhưng giúp được gì ,có được bố mẹ bạn dám cho bạn tới tận Sông Bé dậy học hay là tới tận vùng sâu vùng xa???????????????
Nói bạn đừng giận chứ nhiều khi chúng ta được dạy dỗ những điều tốt đẹp
nhưng ra ngoài đời nó khác ,dậy cho người ta sống khác theo thời gian cả về
tính cách con người ta có thể giầu lên và nghèo đi và có khi còn tệ hơn
Bây giờ thì cứ sống cứ mơ đi rồi tới lúc...... 8-)
Giầu hay nghèo nàn tâm hồn cũng do hoàn cảnh sống tác động

LSB-Manowar-meomeo
16-01-2005, 10:58
Tất nhiên tớ biết thế, cơ mà có 1 câu thế này :Hoan cảnh tạo ra con người, chính vì thế nên tớ sẽ ko để mình rơi vào những hoàn cảnh fải thay đổi, vậy thôi !
Ko muốn nhắc đến chuyện tình nguyện, vì tớ đã từng là SV ko TN, chậc, mệt, và... ngại, tớ tự lượng sức tớ ko theo được, ko cống hiến công sức kiểu đó được, vì tớ ko khoe mạnh j cho cam, thêm nữa, ko khéo thành gánh nặng của mọi người, nhớ lại hè TN vừa rồi, chính vì ko thức khuya dậy sớm đứng đường dẹp giao thông được nên tớ fải xin đi dạy vẽ cho mấy nhóc ở NVH, tình nguyện kiểu khác okie? người ta có sức, tớ co tâm, tớ ko use cơ bắp được thì tớ use cái đầu, vậy thôi !Sau đợt đó tớ vẫn được tuyên dương dù chẳng tham gia nạo vét mương vét cống buổi nào, tất nhiên, có xung fong cũng chẳng ai cho đi, sức đập bóng chuyền ko quả nào quá vạch 3m làm được j? Buổi liên hoan đi Sầm Sơn cũng cả đội tớ cũng đâu được tham ja, mặc dù bao nhiêu người gọi đến nhà, cả thầy nữa, nhưng mamy ko cho đi, biết làm sao??? Tớ cũng tiếc và cũng buồn chứ, nếu khoẻ hơn chút, có fải hay hơn ko?
Nói thế để bạn biết đâu fải ai muốn là làm được đâu, muốn làm cũng ko làm được, 1 kiểu nỗi đau đấy, ai hiểu cho, hùm, ko nên trách người khác thế chứ.

Trở lại bài viết của bạn về vấn đề vật chất và ý thức , nói bạn bỏ quá cho, chứ bạn dẫn ra ko hay rồi, những nhận thức của con người là do fản ánh bởi hiện thực khách quan , gây ra những định nghĩa, những khái niệm về vật chất, về cuộc sống.... khái niệm là khái niệm, chỉ có thể giúp ta gọi tên và hiểu biết, còn về khoản tâm hồn kia kìa, lien quan quái j đến bạn gọi cái thìa là cái thìa, đôi đũa là đôi đũa chứ? Biết thìa dùng để làm j, có đặc tính ra sao... ảnh hưởng j đến việc bạn đút miếng cơm của bạn cho 1 em bé đang đói ko? đừng nhầm lẫn nhé, TDMD.
Giàu và nghèo , topic ko đề cập đến việc xét xem nhà bạn giàu hay nghèo, xe đẹp hay xe xấu, to hay nhỏ....
Bạn bè tớ biết tớ thế nào là đủ, vì tớ là 1 người rất "giàu"....
khì khì !

lsb_tocdai_matden
16-01-2005, 12:04
uh,thì cứ cho là cách dẫn vào đề không hay đi nhưng chẳng phải chính cậu đã khẳng định :rõ rằng việc giầu nghèo về vật chất chẳng liên quan tới tâm hồn cả cậu nhận định vậy chứng tỏ cậu muốn khẳng định 1 điều ý thức hay cái mà người ta gọi là tâm
hồn không bị ảnh hưởng của vật chất ,chỉ có cái ý muốn của mình la cao cả thì chưa đủ
cái mà cậu gọi là tâm hồn đó cũng chẳng qua là 1 phần cảm xúc của con ngươi mà thôi ,có thể tâm hồn của cậu phong phú và giầu có với bạn bè là đủ
Còn việc ảnh hưởng tới miếng cơm cho em bé đang đói ah ,có chứ .Nếu bạn giầu có về nội tâm thì nghĩa là bạn phải thương yêu chính những những thứ xung quanh bạn
và biết sẻ chia .Mọi thứ đều có mối quan hệ nhất định

Bất Ảnh Vô Hồn
22-05-2005, 10:08
"Không nhất thiết " Không nhất thiết nhưng cần thiết !

Để có một tâm hồn giàu có thì người ta cần phải có sự giao hòa giữa tâm hồn với vạn vật và mọi người xung quanh Phải có sự trao đổi với những điều tốt đẹp và phải biết cả cách thể hiện sự trao đổi đó ! Và một công cụ hết sức quan trọng để làm được điều đó chính là tri thức Nó giúp con người ta có thể hòa đồng và giao hòa với thế giới hiệu quả hơn ,con người sẽ có nhiều cơ hội cho mình hơn với những điều tốt đẹp và tình cảm Tâm hồn sẽ vì thế mà giàu hơn rất nhiều !

Xin được nói thêm một lần nữa "không nhất thiết nhưng cần thiết "
p/s : chủ topic có lẽ là người khá lãng mạn và giàu lòng nhân ái ! :)

Trùm.
22-05-2005, 14:42
thế nào là giàu và nghèo à đơn giản
nói theo nghĩa đen:tiền nhiều thì được coi là giàu hết tiền tiêu sắp chết đói được coi là nghèo
hiểu theo nghĩa bóng:giàu ở đây có nghĩa là cả vật chất lẫn tinh thần mình đều đầy đủ sống ko phải suy nghĩ , có giàu thì tâm hồn mình cũng giàu theo
nghèo là cả vật chất lẫn tâm hồn mình đều thiếu thốn
tình cảm cũng ko được như ý muốn bởi con số nghèo

tieu_ngu_nhi
22-05-2005, 18:20
Tôi cũng nghĩu vậy, cõ lẽ chủ topic này quá giàu lòng nhân ai, chúng ta không thể đếm được swj giàu nghèo trong tâm hòn của mỗi người đâu bạn àh, chỉ có thể đếm được sự giàu nghoè về vật chất thôi, còn tâm hồn thì không thể đâu vì "mấy ai lấy thước và đo lòng người", giữa thiên thần và ác quỷ của tâm hồn nó nằm ngay cạnh nhau. Vì vậy chúng ta chỉ có thể nói là nhièu hay ít về vẻ đẹp tâm hồn thôi

Người Hà Nội
22-05-2005, 19:14
Trong một buổi học. Thầy giáo đã đưa ra một câu hỏi như sau : Các em sống vì bản thân mình hay vì mọi người.
Phần lớn mọi người đều nói rằng : họ sống vì bản thân mình. Thầy giáo ôn tồn bảo : xin lỗi các em nhé , nếu các em trả lời và suy nghĩ như thế thì tốt nhất trong cái thời tiết nóng nực như thế này , các em đừng mặc quần áo , thế có phải mát hơn không :D

Đọc bài viết nói đến cái sự giàu và nghèo nhưng là về Tâm Hồn. Thiết nghĩ , nếu ai cũng sống vì mọi người , có lẽ , cuộc sống sẽ tốt đẹp biết bao. Sự bao dung độ lượng , sẵn sàng chia sẻ với người khác đến miếng ăn cuối cùng...họ sẽ nhận được nhiều hơn những gì mình cho đi. Tự nhiên lại nhớ đến câu danh ngôn " Đừng nghĩ những gì mình cho đi là to lớn và những thứ nhận lại là nhỏ nhoi ".

Ah` , nhưng nếu không có những kẻ nghèo nàn về tâm hồn , ích kỉ , chỉ biết nghĩ đến lợi ích của riêng mình thì làm sao nhận ra đâu là " người giàu " nhỉ ;)

MTS :) Tự nhận thấy mình không phải là " người giàu ". Tốt vừa phải , không cố gắng làm vừa lòng bất kì ai. Được cái không chơi đểu ai bao giờ. ( Nhưng sẽ hết lòng với những ai mình yêu quý ).

cogaibuidoi_nd
22-05-2005, 21:07
Tích ngọc tích châu tích bạc vàng
Của nhiều lắm lúc phải tiêu tan
Ai mà tích được nhiều công đức
Ấy mới thật giầu ấy mới sang

^ Nhóc_Khờ ^
22-05-2005, 21:38
Có rất nhiều ý kiến cho vấn đề này . Nhưng theo Jeny, nói tóm lại một câu : " Ko có biên giới phân chia rạch ròi cho sự giàu và nghèo về tâm hồn ".

Bởi con người ta luôn có 2 phần trong con người , 1 là phần con (phần ác ) ,2 là phần người (phần thiện ) . Khi nào Ác thắng Thiện là lúc con người ta nghèo về tâm hồn . Và ngược lại , khi nào Thiện thắng Ác là lúc con người ta giàu về tâm hồn .

Mà theo quan niệm từ xưa đến nay , Thiện luôn thắng ác . Và tất cả những người đã từng bị phần con lấn át phần người trong suốt cuộc đời thì đến trước khi nhắm mắt , phần người vẫn chiến thắng phần con . Điều đó đồng nghĩa với việc :" Cuối cùng , ai ai cũng là người giàu có về tâm hồn ".

LSB-Hell
23-05-2005, 15:31
Xời! thế mà cũng hỏi cho được ... Giầu và nghèo ra đường thấy đầy, nó hiện rõ đấy thôi chứ có phải là ai ai cũng dấu kỹ như ngày xửa ngày xưa đâu ...
P/s : Miu ơi! chú viết hay cho điểm chú đê ... :d .... Ít điểm quá

LSB-Hell .

happyghost
24-05-2005, 06:46
Có rất nhiều ý kiến cho vấn đề này . Nhưng theo Jeny, nói tóm lại một câu : " Ko có biên giới phân chia rạch ròi cho sự giàu và nghèo về tâm hồn ".

Bởi con người ta luôn có 2 phần trong con người , 1 là phần con (phần ác ) ,2 là phần người (phần thiện ) . Khi nào Ác thắng Thiện là lúc con người ta nghèo về tâm hồn . Và ngược lại , khi nào Thiện thắng Ác là lúc con người ta giàu về tâm hồn .

Mà theo quan niệm từ xưa đến nay , Thiện luôn thắng ác . Và tất cả những người đã từng bị phần con lấn át phần người trong suốt cuộc đời thì đến trước khi nhắm mắt , phần người vẫn chiến thắng phần con . Điều đó đồng nghĩa với việc :" Cuối cùng , ai ai cũng là người giàu có về tâm hồn

quan liệm này khá hay và rất đúng ( hoàn toàn đúng ) nhưng nó có chỉ có vẻ đúng ở đâu đó như sách vở , đài báo , phim ảnh ....trong phim ảnh người ta hay đưa ra triết lý này lắm . nhưng khổ nỗi cuộc sống thực nó đâu được mỹ miều và đẹp đẽ . nó có vô vàn điều bất công , trái ngang ...
mà đã là con người rồi thì lòng tham v.v..
sao không thử nhìn vào bản thân mình xem . liệu mình có cao thượng có đẹp đẽ , mỹ miều không...
một khi ta co đuợc 1 ta thường sẽ muốn được 2 v.v..
và đó là vô vàn sự ( ham muốn )

tất nhiên vẫn có nhiều điều tốt đẹp nhưng thường thì nó trỉ là 1/1000 ^^

anhson9
11-07-2005, 06:46
Tiền ..!! lòng nhân ái ..!! Đừng xem thường bất cứ cái gì
đúng rồi ,nếu khi ta có tấm lòng nhân ái ,muốn đùm bọc tre chở cho kẻ khác khi người đó đói rách trong khi ta chẳng có thứ ji cả thì làm sao chứ,có tiền mà ko có đức thì tiền nhiều làm ji`........liệu có đem xuống mồ được không nhưng mà có tấm lòng với một cái "dạ dày" rỗng thì cũng giúp được a chứ.
thời nay không còn thấy cảnh "một túp lều tranh hai trái tim vàng nữa"thật sự bây giờ là ko còn như vậy chứ ko phải là hiếm nữa,giờ uh ,chỉ còn "mọt túp lều tranh hai trái tim vàng úa"