PDA

View Full Version : Psychic Force

LSB_conan
06-12-2003, 18:46
Psychic Force
http://www.game-revolution.com/games/dreamcast/action/psychic_forceThể loại: Phiêu lưu/ hành động
Thời lượng: 64 mins (DVD-2 espisodes)
Sản xuất: Anime Cartoon International Inc, sản xuất năm 1997
Language: Japanese
Subtitle: Chinese <hiện đã có bản English^^>
Đạo diễn: Kenichi Onuki
http://images.amazon.com/images/P/B0000206GG.01.MZZZZZZZ.jpgTóm tắt:
Khi Burn Griffith đụng phải 1 chàng trai trẻ tên Keith Evans, anh đã ko thể nào tưởng tượng được rằng cuộc đời mình sẽ thay đổi như thế nào. Keith là 1 Psychic, người có năng lực siêu phàm. Keith bắt đầu chống đối lại với 1 tổ chức đang thèm muốn năng lực của anh, và Burn đã làm tất cả những gì có thể để giúp Keith. Nhưng Keith đã bị bắt. Nhiều năm sau đó, Keith tro lai với kế hoạch tập họp các Psychic rải rác trong cộng đồng loài người và tuyên chiến với những người đã truy đuổi họ...

Nói 1 chút:
Theo như nhiều thông tin mà tôi được biết thì bộ anime Psychic Force là bộ anime được chuyển thể từ 1 game fighter có tên là Psychic Force 2010. Tôi thì chưa chơi game này <nhưng thấy trên mạng quảng cáo nhiều lắm ^^>, tôi chỉ mới xem anime của bộ này thui <mà như đã giới thiệu ^^ tôi chỉ hiểu sơ sơ bởi nó sub chinese và nói tiếng Nhật>. Ở Việt Nam cũng đã có xuất hiện game này <hồi 5 năm trước thì phải> dưới tên “Nhất dương chỉ” và hiện giờ đã có phần 2 nhưng nó lại “X”.
Nhận xét:
Hình vẽ:
Hình vẽ trong anime rất đạt, <nhưng tôi ko biết là của ai> cách phối màu cũng rất hợp lí. Thậm chí theo tôi, cái bìa đĩa còn ko đẹp bằng bên trong nữa ^^. Có lẽ vì đây là 1 anime ngắn nên các tình tiết trong câu chuyện trở nên rất nhanh, hình vẽ theo đó cũng tập trung vào những điểm nhấn đặt biệt. Ko có bất cứ 1 cảnh nào là thừa cả, cũng ko thiếu chổ nào luôn. Vừa đúng với yêu cầu và vừa đủ để những người ko hiểu những gì nhân vật nói <như tôi vậy nè> cũng có thể hiểu được tính cách và nội dung câu chuyện 1 cách dễ dàng. Và tôi nghĩ đó chính là điểm thành công nổi bật nhất của anime này.

Music:
Tuy đã rất cố gắng nhưng tôi vẫn ko tìm đâu ra được mấy bài trong anime này để mọi người thưởng thức <đây là thiếu sót của tôi, thành thật xin lỗi>. Thế nhưng nếu ai có lòng tốt tìm giúp thì xin vô cùng hoan nghênh cùng biết ơn ạ ^^
_ Opening them: là 1 bài nói về tình bạn chăng? <vì tôi nghe loáng thoáng chữ friend gì đó ^^> Tiết tấu nhanh, sôi động, rộn rã lòng người. Khi nghe bài opening này bạn ko thể ngờ rằng đây là 1 câu chuyện nghiêng về việc đánh đấm, bởi vì tuy nhanh và rộn rã đấy nhưng lại có vẻ rất thoải mái, ung dung và vui vẻ <có lẽ vì cái video clip>.
_ Ending them: “only love can save the world…” nhẹ nhàng nhưng cũng tạo ra được 1 cảm giác vững vàng, kiên định rằng “only love can save the world…”
_ Ngoài ra còn 1 bản nhạc nữa rất hay góp phần làm nên câu chuyện đó là bản nhạc vang lên lúc bối cảnh câu chuyện diễn ra ở ngôi nhà của Burn - một miền quê trù phú và thanh bình. Gạt đi những ưu tư, vướng mắc của thành thị, những nỗi ám ảnh quân lính với súng ống trong tay lâm le đi khắp phố thì bài hát như một phuts chừng chân để người xem giải toả sự căn thẳng đi tha hồn vào câu chuyện. Với giai điệu rộn rã mà êm đềm của làng quê, tôi thật sự cảm thấy yên tâm hơn về kết thúc của 1 câu chuyện có hậu sau này <và tôi đã gần đúng ^^>

Cốt truyện:
Nếu nhìn toàn thể câu chuyện thì cốt truyện của nó ko tồi lắm. Tuy lúc đầu khi xem anime này tôi nghĩ rằng đây sẽ là 1 anime chiến đấu thực thụ và nó chỉ có những pha chiến đấu, đấu súng đẹp mắt..v..v..Nhưng tôi đã lầm. Đây là 1 câu chuyện nhẹ nhàng về tình bạn và đầy tính triết lí nhân văn. Nhân vật Burn và Keith là 2 người bạn thân nhưng ko có cùng 1 quan điểm với nhau. Họ sẽ làm sao khi con đường đi của họ phải có sự hi sinh của 1 trong 2 người họ? Hoà giải hay chiến đấu? Vì lí tưởng hay vì tình thân? Và kết thúc câu chuyện tuy Keith đã hi sinh trong khi chiến đấu với Burn nhưng ở đây ko hề có sự oán trách Burn cũng như ko có sự thắng thua, chỉ có tình bạn và sự hi sinh cao cả. Theo tôi thì kết thúc câu chuyện rất thoả đáng và đã trọn vẹn cả đôi đường lí tưởng và tình thân. Bạn ko tin ư? Vậy hãy mua anime này về mà xem đi thì sẽ rõ tôi nói ko sai. Hoặc nếu ko, bạn hãy nghe tôi kể lại câu chuyện, bạn sẽ hiểu vì sao tôi lại nói thế…
Review:
Câu chuyện là nốt nhạc trầm lặng ngân lên rồi chìm mãi vào tim tôi…

Episode 1:
Khung cảnh là một thành phố hoang tàn đổ nát, là binh lính với vũ trang tối tân lăm le đi lùng bắt những Psychic. Chúng bắt mọi người trong thành phố bất kể là ai hay họ có phải là một Psychic hay ko. Cái đêm đen của thành phố trở nên ko bao giờ ngủ bởi tiếng súng, tiếng hét hay những tiếng khóc đau thương của những đứa trẻ sơ sinh oán trách số phận nó sau lại quá khổ đau và ngắn ngủi, hay như cô bé Emilio oán trách người mẹ thân yêu của mình khi cầm dao giết hại con ruột chỉ vì nó là 1 Psychic…

Quay về với quá khứ…

Đó là 1 vùng quê thanh bình và trù phú với những đồng lúa vàng óng và những tiếng nói cười vui đùa vờn nhau qua kẽ lá… Burn tình cờ gặp Keith và biết được Keith là 1 Psychic. Với bản tính tốt bụng, Burn đưa Keith về nhà để trị thương. Hôm ấy Keith ở lại nhà Burn, nhưng nỗi ám ảnh về cái nhà tù vẫn bám lấy cậu, trong căn phòng nhỏ cậu cố trải qua cái đêm tối mịt mù. Sáng hôm sau, Keith ra đi. Nhưng bọn người đuổi bắt Keith đã tìm đến được nhà Burn. Keith thấy thế liền quay lại và chiến đấu bảo vệ cả nhà Burn… Họ đã giúp đỡ lẫn nhau trong lúc nguy cấp và họ đã trở thành những người bạn tốt của nhau từ thủơ đó… <Đôi khi chỉ cần bạn mở lòng cứu giúp 1 người nào đó trong lúc họ nguy cấp thì bạn sẽ nhận được ko những là những gì người ấy đem đến cho bạn mà bạn còn nhận được phần thưởng của Chúa ban cho, ví như 1 người bạn tốt chẳng hạn>

Sau đó, trong 1 nổ lực nhằm giải thoát cho Keith, Burn đã mất người bạn của mình, Keith bị bắt và nhiều năm sau họ ko gặp lại nhau. Đến 1 ngày nọ, Keith cùng với tổ chức những Psychic của mình, xuất hiện trước dân chúng tuyên bố những Psychic sẽ chống lại chính phủ. Burn tự hỏi “Đó có phải là Keith ngày nào nữa hay ko?”

--End episode 1--

LSB_conan
06-12-2003, 18:47
Nói 1 chút:
Nhìn chung trong episode 1 vẫn chưa có gì đặt biệt về nội dung. Còn về nhân vật thì ngoài Burn và Keith có đôi chút khái niệm ra thì những nhân vật khác vẫn chưa bộc lộ được gì nhiều nên tôi đã ko đề cập đến ở trên. Nhưng sẽ là 1 điều thiếu sót nếu ko nói đến họ bởi họ sẽ góp mặt nhiều hơn <tuy vẫn ko nổi trội> trong episode 2. Vì thế tôi xin được xen lồng 1 chút về họ trong câu chuyện <nó sẽ hơi rừm rà>, mong các bạn thông cảm.
Review:

Episode 2:
Lại cái cảnh hoang tàn chết chóc ấy chiếm trọn khung hình. Có rãi rác đâu đó những người sống sót bởi họ là những Psychics. Keith đã đến bên từng người 1 mà tập hợp lại thành 1 đạo quân - đạo quân những Psychics. Và tất nhiên việc đó làm cho chính phủ phải có đối sách tiêu diệt. Thế là 1 người máy được làm ra từ 1 con người với những quá khứ thân thương nhằm bắt hết những kẻ nổi dậy chống đối ấy (đó cũng ko hẳn là người máy mà là con người có gắn máy móc, nói chung là khi xem anime các bạn sẽ hiểu^^). Và trong 1 lần chạm trán với tên nguời máy ấy 2 người bạn được gặp mặt trực tiếp với nhau. Keith dẫn Burn về sở chỉ huy, và tại nơi đây Keith đã phát hiện ra sức mạnh của Burn. Burn cũng là 1 Psychic. Nhưng nỗi vui mừng của Keith ko kéo dài bao lâu khi hiểu ra rằng Burn ko có cùng suy nghĩ như mình. Theo Burn, việc chống đối lại chính phủ là điều ko nên làm, anh cho rằng việc đó chỉ nhằm thoả tham vọng của cá nhân và chiến đấu đồng nghĩa với việc sẽ hi sinh ko ít sinh mạng. Và thế là họ đi đến đối đầu nhau. Burn ko phản bội bạn bởi anh ko hề giúp bọn người của chính phủ, anh chỉ tìm cách ngăn chặn bạn, ko muốn có chiến tranh xảy ra. Trong 1 trận so tài của Keith và Burn, GuO- 1 phụ tá đắc lực bên cạnh Keith lộ rõ bộ mặt phản phúc của hắn. Và hắn muốn tiêu diệt Keith lẫn Burn trong lúc họ đang say sưa giao đấu. Liệu Keith và Burn có thoát khỏi âm mưu của GuO ko? Đoạn kết là phần hay nhất của câu chuyện đấy (có nên kể ra đây ko ta?) Thôi thì các bạn tự tìm hiểu nhé ^^
---End episode 2---

Ngoài ra anime này còn có thêm phần Extra Review
Đầu tiên là phỏng vấn những người lồng tiếng cho nhân vật trong anime :
_ Tomokazu Seki: Burn
_ Kyousei Tsukui : Keith
_ Manabe Mitsuaki: GuO
_ Ayako Shirashi : Sonya
(trong 9m 23s)
Giới thiệu về TV commercial (7m 38s)
Ngoài ra còn có phần đoàn làm phim nói chuyện với fan trong Psychic Junky Fair có đến hơn 700 fan tham dự cùng nói về quá trình làm anime, các nhân vật được yêu thích và nơi mua bán các disc này. Cuộc trò chuyện diễn ra rất vui vẻ và hào hứng (trong 15m 20s).

LSB_conan
06-12-2003, 18:49
Nhân vật:
http://www.animetric.com/nop/psychicss.jpgKeith Evans

Người Psychic hệ Băng
Năng lực: làm đóng băng mọi thứ từ đồ vật đến con người và ko khí để tạo nên lớp chắn bảo vệ.
Gia đình: ko
Địa vị: Chỉ huy của tổ chức những Psychics

Bởi đây là nhân vật trong game nên ko có nhiều thông tin (tôi đã bỏ ra 3 ngày trời để tìm kiếm mà ko thấy đấy)
Thôi thì tôi chỉ nêu lên cảm nghĩ của mình thôi, khi nào tôi tìm ra thông tin sẽ post lên sau.

Nếu nhận xét về sức mạnh của nhân vật thì Keith có sức mạnh thuộc hành nguy hiểm. Chỉ cần biến 1 người thành băng rồi từ từ đánh tan khối băng đó thế là kill him, ko nguy hiểm là gì? Về thể lực thì nhìn bề ngoài tôi nghĩ Keith ko có thể lực tốt. Còn tài trí thì tôi nghĩ la chỉ ở mức khá. Bởi phần lớn công việc Keith đều có quân sư GuO chỉ đạo <thế nên mới tạo điều kiện cho hắn làm phản>. Có lẽ đức tính làm cho Keith trở thành thần tượng của …bạn tôi đó là sự tận tuỵ và đức hi sinh cao cả vì tình bạn của Keith. Quả thật tôi cũng phần nào ngưỡng mộ Keith khi anh ta che chắn cho Burn khỏi cái chết, mặc dù lúc đó Burn đang đối đầu với Keith.Nhìn chung Keith là người có tài và cả đức. Nhưng như thế vẫn chưa đủ để Keith có thể trở thành 1 thủ lĩnh tốt. Keith quá nhu nhược bởi anh là người đặt tình cảm lên hàng đầu. Và cái tài của anh chỉ hạn chế trong việc đối đầu sức mạnh chứ ko thích hợp cho những trận cân não. Tuy kết thúc là cái chết của Keith nhưng theo tôi cái kết thúc vô cùng hợp lí. Anh đã giải thoát mình khỏi những cuộc chiến những loạn lạc của thế gian này, giải phóng cho kiếp Psychic của mình và giải toả được nỗi căn thẳng giữa anh và Burn. Với cái chết của mình, Keith đã làm trọn nghĩa cho cuộc đời <trả nợ non nước> và giữ cho tình bạn mãi tốt đẹp. Một kết thúc vẹn toàn.
Burn Griffith

Người Psychic hệ Hoả
Năng lực: tạo ra quả cầu lửa để tấn công, lá chắn bảo vệ bằng lửa rất vững chắc (năng lực của Burn mới được phát hiện nên chưa có thể hiện nhiều, nhưng nói chung đây cũng là loại nguy hiểm)
Gia đình: ko, lúc trước sống ở nông thôn với pp&mm có nuôi 1 chú chó nhưng đều đã chết.

Burn là 1 chàng trai chính trực tốt bụng. Anh giàu tình cảm và sẵn sàng vì mọi người mà làm bất cứ điều gì. Suy nghĩ của anh ko thể gọi là chín chắn hơn Keith mà có thể nói là luôn giữ được niềm tin và hi vọng trong từng hành động lời nói. Nhờ thế mà anh đã giúp cho Keith có nghị lực để đối đầu lại với bọn người của chính phủ. Burn ko còn gia đình. Cha mẹ anh đã mất và người thân duy nhất của anh bây giờ có lẽ là Keith bởi thế ta có thể hiểu đựơc Burn yêu quí Keith đến mức độ nào. Và điều đó càng chứng tỏ việc chống đối với bạn ko phải là phản bội bạn mà là suy nghĩ của anh khác với Keith, và anh quyết tâm bảo vệ lí lẽ của mình cũng như bảo vệ bạn và những người xung quanh bạn. Nhưng cũng bởi bản tính cương trực của mình mà anh vô tình để mất đi người bạn, người thân nhất của mình.

LSB_conan
06-12-2003, 18:51
Sonya
http://www.ncsx.com/psyfpzl5.jpgNgười Psychic hệ Điện
Năng lực: có thể phóng điện để tạo ra những vụ nổ cực lớn ngoài ra còn có thể phân thân và điều khiển bản sao ấy bằng ý chí. Năng lực cực kì nguy hiểm vì 1 vụ nổ có thể thiêu trụi cả 1 thành phố.
Điểm yếu: vì sức mạnh có tính phá huỷ trên diện rộng nên những trường hợp cận chiến nhằm bảo vệ thì gặp khó khăn.

Sonya là 1 cô gái xuất thân từ 1 sản phẩm của 1 tổ chức. Khi bọn người của chính phủ tấn công cô đã tạo ra 1 vụ nổ cực lớn làm cho mọi người người trong tổ chức ấy ko ai sống sót. Thế nên tôi nghĩ trong những người đó cũng có những người thân của cô ấy. Việc sau này cô ấy đi theo Keith và yêu chàng ta say đắm, đã giúp cho hình tượng nhân vật này càng được đề cao như 1 người con gái Nhật, luôn chung thuỷ và yêu hết mình. Cô chưa 1 lần thổ lộ với Keith nhưng qua ánh mắt, lời nói, cử chỉ cho ta biết điều đó. Có thể nói trong tổ chức những Psychics thì Kurosa là người trung thành nhất và cũng là người được việc nhất của Keith bởi cô nàng luôn chấp hành mọi mệnh lệnh của Keith và luôn muốn điều tốt nhất đến với Keith. Tôi biết cái chết của Keith đã làm cho Kurosa đau khổ bởi cô đã ko ngăn chặn được GuO thực hiện âm mưu của hắn ngay trước mặt mình. Tuy ko thấy được cảnh Kurosa liều mình chiến đấu với GuO và 1 là cô nàng hi sinh, 2 là cô nàng chiến thắng và cũng sẽ đi theo Keith thôi. Đó là sức mạnh của tình yêu.

LSB_conan
06-12-2003, 18:52
GuO

Người Psychic hệ Biến hình (?)
Năng lực: tàng hình và di chuyển với tốc độ nhanh bằng cách phân thân đến bất cứ nơi đâu, ngoài ra trong chiến đấu còn có thể biến ra vũ khí để tiêu diệt đối phương.
Điểm yếu: khi đối thủ phát hiện ra cách thức di chuyển thì rất dễ bị tấn công.
Đây là 1 người gốc Trung Quốc. Tên của anh chính là Vương.

Nhìn chung thì đây là 1 người hiểm ác và đầy dã tâm. Trung tâm nơi GuO đang sống đã có lần bị tấn công nhưng anh vẫn ko hề bị mảy may thương tích. Thế nên tôi mới ko hiểu tại sao anh lại tham gia vào tổ chức nhữn Psychics trong khi anh vẫn có thể bảo vệ cho chính mình mà ko cần sự giúp đỡ. Nhưng có thể anh ta cần 1 nơi để dựa dẫm vào chăng? Uh, điều đó có thể chấp nhận. Và GuO đã ra sức giúp đỡ Keith rất nhiều, ko vì mục đích bào thù như những người khác mà nhằm để ngoi lên vị trí cao trong tổ chức và cũng để anh dễ bề thực hiện âm mưu soán ngôi của mình. Lợi dụng lòng tin của Keith anh đã giết chết anh ta. Tôi ko biết liệu anh ta sẽ đựơc gì khi mà giờ đây tổ chức ấy chỉ còn 2 người mà cả 2 lại đang chống đối với GuO. Hành động tham tàn ấy thật khó hiểu, lòng tham của con người thật khó hiểu và dã tâm của họ lại là 1 ẩn số nan giải hơn. GuO đã hoàn thành tốt vai diễn của mình chỉ qua những cái nhếch mép và những nụ cười bí hiểm. Một vai phản diện xuất sắc.

LSB_conan
06-12-2003, 18:55
Emilio và Ruby
Đây tuy là 2 con người có xuất thân khác nhau nhưng họ lại có chung 1 số phận và số phận của họ lại gắn bó mật thiết với nhau vì thế tôi xin được giới thiệu cả hai. Có điều là ko tìm đâu ra tấm hình của họ.

Emilio:
http://www.omnivirtue.com/shrine/force/emilio1_small.gif.
Người Psychic hệ Ánh sáng(?)
Năng lực: biến ra đôi cánh và phóng những tia sáng (lông vũ) vào đối thủ.
Điểm yếu: ko tự kềm chế được cảm xúc của mình và thường phát ra năng lực mỗi khi tâm trạng đau đớn dâng cao.
Gia đình: ko, vì chính cô đã giết chết mẹ mình

Emilio là cô gái có hoàn cảnh đáng thương nhất trong những Psychics. Cô có 1 tuổi thơ đau khổ với cái chết của người mẹ trên đôi bàn tay mình. Mặc dù ta có thể hiểu rằng đó chỉ là phản xạ tự vệ của bản năng nhưng cô ko tha thứ cho mình và nỗi sợ hãy về người mẹ vẫn tồn tại trong cô. Mẹ cô, đã vì cuộc sống của bà và gia đình mà bà quyết giết chết cô-lúc đó chỉ là 1 cô bé khoảng chừng 8 tuổi. Và cô- một Psychic trong nỗi sợ hãi và câm giận người mẹ vô tình đã giết chết mẹ bởi chính năng lực siêu nhiên của mình. Nếu ko có năng lực này thì số phận của 2 mẹ con cô có thể sẽ thay đổi. Có thể người còn sống ko phải là cô nữa mà có thể đấy là gia đình cô. Với suy nghĩ mặc cảm luôn đè nặng trong tim về cái chết của cả gia đình, cô luôn cho mình là tội nhân và cô câm ghét cái năng lực này. Cô sống như thế trong sự cô đơn…

Ruby:
đứng thứ 2 từ trái sang phải (xin lỗi ko có hình riêng)Người Psychic hệ Gió
Năng lực: Tạo ra những luồn gió và phát ra năng lượng làm cho đối thủ ko cử động được
Điểm yếu: sức mạnh của cô ko phù hợp để chiến đấu.
Gia đình: ko, đã có 1 chị (em) gái đã chết vì bị bọn cảnh sát giết hại.

Tuổi thơ của Ruby là cảnh đào tẩu của hai chị em trước cái chết. Chị dắt tay em chạy mãi, bọn cảnh sát tay lăm le vũ khí đuổi theo sau. Sức lực của 2 đứa bé gái ko thể nào bì lại với 2 người đàn ông to lớn. Và họ đã bắn chết cô chị vì đấy là 1 Psychic. Cô đã liều chống cự lại và đã hi sinh để bảo vệ em gái của mình.

Cô em gái vẫn còn sống, đó là Ruby. Tại tổ chức cô gặp Emilio và 2 người mau chống trở thành bạn của nhau và trở thành người thân của nhau. Bởi tâm hồn trong sáng của Emilio luôn bị đè nặng với những cảnh chết chóc nên Ruby đã quyết định được Emilio rời khỏi tổ chức. Và được sự giúp đỡ của Burn, Ruby và Emilio đã thoát khỏi nỗi ám ảnh của chiến tranh và chết chóc. Họ đã tìm được niềm hạnh phúc mới bên 1 cuộc sống mới.

Còn 1 nhân vật nữa nhưng tôi ko có bất cứ dữ liệu gì về anh ta nên đành chịu.