PDA

View Full Version : Thần đồng đất việt

LSB_conan
06-12-2003, 18:11
Thần Đồng Đất Việt ,một bộ truyện đã trở nên quá quen thuộc với cánh độc giả nhỏ cũng như lớn của Việt Nam .TĐĐV ra đời trong thời điểm mà người ta tưởng như nền sản xuất truyện tranh của nước nhà đi vào bế tắc ,nó như một đám cháy le lói giữa đống tro tàn trong những ngày đầu xuất hiện trên thị trường nhưng bi giờ TĐĐV đã thực sự khẳng định được chính mình với lượng độc giả trên khắp tòan quốc và có một số ở nước ngòai nữa .Đó phải chăng là một tính hiệu vui cho nền truyện tranh của Vn chúng ta ???Câu trả lời sẽ còn phải chờ đợi thêm .
TĐĐV là những câu chuyện xoay quanh những cô cậu nhóc ở trong ngôi làng như bao ngôi làng khác lúc nước ta đang trong chế độ phong kiến ,với tài trí hơn người và quan trọng hơn đó là tính cách hiền lành nhân vật Tí đã để lại cho độc giả những ấn tượng sâu sắc .Câu chuyện không cứng nhắt trong việc học hành mà nó luôn được hài hòa giữa cuộc sống thường ngày và những trò chơi dân gian thú vị ,có thể nói câu chuyện của Tí là những tích trạng của nước Nam từ xưa đến nay ,từng mẫu tích trạng được thể hiện rất tự nhiên qua các cậu cô bé hồn nhiên.Có thể tác giả đã khá thành công trong việc kết dính giữa các mấu tích trạng với hình ảnh cậu bé Tí để qua đó độc giả nhí có thể tìm hiểu và biết nhiều thêm về các tích trạng của nước ta mà đó vốn là một phần của văn hóa dân tộc.Xây dựng được một nhân vật đã khó mà để nhân vật để lại một tí gì trong các bạn độc giả lại càng khó hơn nhỉ ?Mong rằng sẽ có nhiều người cùng cảm nhận về một "hiếm" phẩm của Việt Nam .

LSB_conan
06-12-2003, 18:12
Ngôi làng Phan Thị giờ đã trở thành một ngôi làng quen thuộc,đã không còn gì là xa lạ đối với những lớp trẻ thời này,những đứa trẻ chưa một lần được tham quan ngắm cảnh!Làng Phan Thị gồm 4 cô cậu ở tuổi "nhí nhố" choai choai!Rất dễ thương và đáng yêu tinh nghịch,nội dung càng làm cho tác phẩm thêm sâu sắc,cho chúng ta được một lần nữa tự hào vào đất nước mình!Với Trạng Tí tuy trẻ tuổi nhưng là một thần đồng hiếm thấy,có thể nói Tí là tinh hoa,là những cái tài năng mà đất Việt có được,một câu bé mươi mười tuổi mà đã lanh lẹ ,thông minh,nhân ái thế rồi!Đất Việt thật tự hào khi có được những nhân taì như thế!

Nền truyện tranh Việt Nam tuy là còn non kém,nhưng không thể phủ nhận rằng có bước tiến bộ rất đáng khen!Rồi đây,với "Cái lạ" của nền văn hoá Việt,bằng tranh sẽ lôi cuốn chẳng những trẻ em và con người đất Việt,mà còn cho những ai,có một lòng học hỏi,cho những ai thực sự qua tâm đến Văn Hoá nước Việt Nam này!

LSB_conan
06-12-2003, 18:13
Và có một điều đáng mừng cho bộ truyện này ... Hiện nay bộ truyện này đang được dịch sang tiếng anh. Có thể nói đó là một điều đáng mừng . Và đáng mừng hơn nữa , đó chính là nét mặt của hai ban giám khảo , người nước ngoài , nếu các bạn xem thần đồng đất việt thì chắc chắn tôi có thể hiểu rằng các bạn đã bắt gặp khuôn mặt vui tươi của họ khi đọc bộ truyện này.
Nếu các bạn thường xuyên theo dõi ộ truyện này thì có lẽ nào các bạn không nghxi đến sau này sẽ ra sao. Theo tôi sau này có lẽ Tí sẽ bay về trời quá nhỉ ? có thể là như vậy đó .
Có một nét khôi hài trong một bộ truyện này là :
- Ở tập 1 có phần giới thiệu sơ qua . Và tôi vẫn còn nhớ như in. cHẳng lẽ trên đời này có thần thánh thật sao nếu có thì Tí là thần chứ đâu phải con người mà con người vơíu thần thánh thì không thể kết hợp được . Nếu như vậy thì sửu một người con gái hoa hậu làng phan thị sẽ sống cô độc khi không có tí sao.
Mà theo tình hình theo dõi thì lúc đó nước đại việt lúc đo đâu có trận chiến nào đâu . Vả thật đây là một thiếu sót rất trầm trọng.
- Còn cái tên làng PHan Thị : hi hi chắc tác giả lấy tên của công ti mình đặt ra đó mà.
Và tôi chỉ mong ước một điều rằng bộ truyện tranh này sẽ không có kết thcú tức là không có phần kết và cứ tiếp tục mãi mãi .

Francesco
31-01-2004, 16:31
Tui đã quen với các bộ truyện tranh Nhật Bản nên thú thật tui thất thần đông đất Việt không thật sự đặc sắc, nhưng dù sao nó cũng sẽ mở đầu cho những bộ truyện sau này

imisim
31-01-2004, 17:12
Conan à !
Bài này thì mình đã post rồi đấy thôi. Conan nên hợp nhất hai chủ đề này lại cho nó gọn nghen. Chứ để hai chủ đề "Thần Đồng Đất Việt" cùng tồn tại thấy khó coi quá à
Mình là Sakura đây.

Francesco
04-02-2004, 17:01
Không sao đâu mỗi bài một ý mà
:dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance:

HAK : Lưu ý huynh đệ lần sau hạn chế viết những bài quá ngắn

ba dao vo dich
04-02-2004, 19:17
theo tôi thì bộ chuyện thần đồng đất việt cũng hay đó chứ không như vị nào đã nhận xét chỉ xem toàn chuyện của nhật bản thôi đâu hay bỏ thời giờ mà xem chuyện việt đi

HAK : Lưu ý huynh đệ lần sau nhớ viết chữ có dấu

Francesco
04-02-2004, 19:20
the toi thi bo chuyen than dong dat viet cung hay do chu khong nhu vi nao da nhan xet chi xem toan chuyen cua nhat ban thoi dau hay bo thoi gio ma xem chuyen viet di
xin lĩnh giáo tui sẽ xem thử thế nào
:dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance: :dance:

lsb_Đoàn Dự
11-02-2004, 15:09
Bộ truyện đó rất hay đó chứ đối với các nước trong khu vực đó , bạn thử đi hỏi xem những người đọc bộ truyên này ai bảo là không hay cơ chứ ?
Mong rằng Việt Nam sẽ có nhiều bộ truyên khác như " thần...." và hơn nữa

son dai ca
12-02-2004, 10:45
Bộ truyện THẦN ĐỒNG ĐẤT VIỆT đó hay thật đấy chứ nhỉ ông HUNG ạ. Dù sao đấy cũng là bộ truyện tranh của người VIỆT NAM ta mà không nên bác bỏ nó như thế chứ.

lsb_Đoàn Dự
13-02-2004, 14:26
Bộ truyện THẦN ĐỒNG ĐẤT VIỆT đó hay thật đấy chứ nhỉ ông HUNG ạ. Dù sao đấy cũng là bộ truyện tranh của người VIỆT NAM ta mà không nên bác bỏ nó như thế chứ.
Bác gì ơi tôi có bác bỏ bộ truyên tranh đớ đâu mà bác bảo tôi là bác bỏ bộ truyên tranh thần đồng đất việt
Các bác có biết bao giờ VN sẽ cho ra đời một bộ truyện tranh hay như thế nữa hay không vậy ?

son dai ca
13-02-2004, 20:29
Bác HUNG ơi thông cảm nhé mắt kém nên trông nhầm mà thôi. Nhưng cũng phải khẳng định lại lần nữa là nó rất hay và sẽ có nhiều bộ chuyện như thế nữa...

Anh đại hiệp
14-02-2004, 08:04
Đệ cũng nghĩ như vậy vì thần đồng đất việt theo đệ nghĩ đang là truyện Việt nam đầu tiên có hình ảnh đẹp nội dung dễ hiểu và có tính giáo dục cao...!

Francesco
16-02-2004, 19:15
Đệ cũng nghĩ như vậy vì thần đồng đất việt theo đệ nghĩ đang là truyện Việt nam đầu tiên có hình ảnh đẹp nội dung dễ hiểu và có tính giáo dục cao...!
HEHE
thần đồng đất Việt bây giờ có nội dung sâu sắc hơn trước rồi và còn dài hơn nữa . Ổn quá
HEHE

LSB-nhocthuytien
17-02-2004, 11:12
Mỗi loại truyện đều có cái khác nhau, Truyện Nhật hay truyện nước khác cũng hay. Nhưng Thần Đồng Đất Việt phải nói là không chê ở đâu được. Có thể ai đó cho là vẽ không đẹp như truyện Nhật. Nhưng Nhật thì còn nói gì, nếu truyện chúng ta vẽ đẹp hơn thì có lẽ nổi tiếng từ lâu, hoặc vẽ bằng như Nhật sẽ cũng chẳng có gì hay. Bởi đơn thuần ko nên đi sau những gì đã quá quen thuộc, người coi sẽ cảm nhận nó là bắt chước chứ không có sắc thái riêng.
Truyện TĐĐV không phải ko vẽ đẹp, nét vẽ chân thật và hồn nhiên, khi nghĩ đến người VN qua bộ truyện tranh này, thấy được ngay sự mộc mạc chất phác của ngưòi nông dân ngày xưa. Truyện đọc đều có tính gây cười, từ tập đầu đến giờ, chưa tập nào mà NTT thấy ko vui cả. Đã vậy còn mang tính giáo dục vì nó nói về các quan trạng và tích trạng của VN mà.
Truyện hay và đáng để đọc!

xuongrongtrang
20-04-2004, 18:50
hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
mọi người ơi mình đã đọc rất nhiều truyện tranh của việt nam nhưng mình cảm thấy truyện thần đồng đất việt là hay nhất
bản thân tôi rất mong muốn sẽ co nhiều bộ truyện hay hơn nữa
các bạn có đồng tình với mình
chúng ta là người việt nam nên ủng hộ cho những tác giả người việt để họ có thể sáng tác ra những câu truyện hay như THẦN ĐỒNG ĐẤT VIỆT!

xuongrongtrang
20-04-2004, 18:53
hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
mọi người ơi mình đã đọc rất nhiều truyện tranh của việt nam nhưng mình cảm thấy truyện thần đồng đất việt là hay nhất
bản thân tôi rất mong muốn sẽ co nhiều bộ truyện hay hơn nữa
các bạn có đồng tình với mình
chúng ta là người việt nam nên ủng hộ cho những tác giả người việt để họ có thể sáng tác ra những câu truyện hay như THẦN ĐỒNG ĐẤT VIỆT!