PDA

View Full Version : Ryuuroden - Hay "Truyền thuyết về con trai rồng"

Thanh Die^.n Thu'
21-11-2003, 16:52
Một bộ cực kỳ hay, lấy bối cảnh là thời Tam Quốc khi xưa. Thật khó mà diễn tả được. Mình đọc bộ này từ khoảng 6 năm trước, và hình như hiện giờ vẫn chưa kết thúc. Nét vẽ đẹp khỏi chê, nội dung cực kỳ hấp dẫn. Mình kô giới thiệu nhiều, đối với mình, đây là bộ truyện đáng liệt vào hàng cực phẩm (hehe, chỉ là ý kiến cá nhân). Truyện nói về kokichi (trong bản gốc tên là shirou thì phải) và asa (masumi) đang sống ở thời hiện đại đột nhiên bị một con rồng đưa vào thời Tam Quốc trong một chuyến đi dã ngoại của trường học. Câu chuyện từ đó bắt đầu, bánh xe số phận bắt đầu thay đổi, cô bé asa hiền lành trở thành một Long nương nương kề cận bên Tào Tháo, cậu bé kokichi lại trở thành một quân sư dưới trướng Lưu Bị... đấy chỉ là một tình tiết nhỏ của câu chuyện còn chi tiết ra sao các bạn tự tìm hiểu đi nhé. Cực kì, kô hay kô ăn tiền. hehe

LSB-Huy_Aka
21-11-2003, 18:19
Bộ Truyền thuyết về con trai rồng nét vẽ thì khá ổn nhưng về nội dung thì theo ý kiến cá nhân của HAK nó quá rối rắm . Khi mà có đến hang trăm nhân vật cùng xuất hiện xen kẽ nhau . Nhân vật này còn chưa kịp nhìn rõ mặt thì nhân vật khác đã xuất hiện rùi . Còn nhân vật Con gái Rồng , tui vẫn chả hỉu đóng vai trò gì trong quân đoàn Tào Tháo cả . Có mỗi cái vòng đeo cổ thỉnh thoảng sáng lên như đèn pha ô tô rùi thì hít chuyện . Mà các bác có để ý ko nhỉ , khi mà những bác tướng thì người to như cái phản có khi phải to gấp 5 lần lính ý các bác ạ ...tại sao lại có sự phân chia bố cục ko hợp lí tẹo nào như thế nhỉ ...Nhưng tóm lại thì bộ này cũng không đến nỗi nào , nên đọc !

Thanh Die^.n Thu'
22-11-2003, 07:44
bác HAK lày, khi không lại đi chê bộ truyện đắc ý nhất của tớ. Đúng là tình tiết có phức tạp, nhân vật thì nhìu, nhưng theo tớ, một người đã đọc qua bộ Tam Quốc thì vậy mới hay, mà bác HAK có đọc đến mấy tập sau này của bộ này ko nhỉ? Đọc xong là biết con gái rồng như thế lào liền, hehe. Còn to con như các bác trong truyện hả? heehe phải to con hơn người khác mới được làm tướng chớ hehe, nói vậy chớ chỉ có một số các tướng là to quá khổ thôi, Quan Vũ, TRương Phi, ... còn có nhìu anh chàng khác cũng ko to là mấy heehe.

LSB-Huy_Aka
22-11-2003, 15:31
Hì , so về độ dày lịch sử và cốt truyện thì bộ TTCTR đã dần đi quá xa bộ Tam quốc truyền thống . Khi mà Từ Thứ ngoẻo ngay từ tập đầu tiên và những nhân vật ko mấy quan trọng thì ảnh hưởng rất lớn đến nội dung truyện . Và bác có để ý thấy những trận giao tranh kinh điển thì quân sĩ chỉ toàn thấy đóng vai những cây chuối để tướng tả xung hữu đột để chặt ko ? Còn về bác Khổng Minh seo muh trẻ thế ko bít .Lại lòi ra bà vợ lạ hoắc nữa chứ . Hi hi
Nhưng mà nói chung tui đã khuyến cáo bộ này nên đọc rùi mà bác Thanh Diện Thú . hi hi

Thanh Die^.n Thu'
22-11-2003, 21:18
dzạy là bác chưa bít nhìu về bác Khổng ròi (kô phải là Khổng Tử à nha), Khổng Minh già hay trẻ gì thì tớ ko bít nhưng mà hình như tớ đã có xem ở đâu đó một bộ phim về ông í ròi, và ông ta đúng là có một bà dzợ cực kì. Trong pin để lấy được bà lày bác Khổng nhà ta cũng phải tốn kô ít công phu bày miu tính kế láy. Hehe, có lẽ tác giả đã dựa vào tích này để đưa vào nhân vật dzợ của bác Gia Cát nhà ta. Còn sĩ tốt thì cho làm cây chuối là đúng òi, ko lẽ cho binh sĩ chém tướng hay sao, mà trong một bộ khác là RAI thì cũng vậy thoi, binh sĩ chỉ là công cụ cho các tác giả đề cao các nhân vật quan trọng thui. Hehe, nói chung là tại vì bác có thành kiến với bộ này ngay từ đầu òi, hic kô bít lói sao để cho bác thích bộ này nhỡ hehe.

GIAU NHAT LUONG SON
08-12-2003, 15:20
Những tình tiết trong chuyện đi xa khỏi TAM QUỐC CHÍ vì truyện nói về con trai rồng cơ mà,chứ có phải nói về một vị anh hùnh của lịch sử đâu.Bộ truyện nói chung là cũng hư cấu đi một số tình tiết,nhưng chỉ làm cho truyện thêm hay và hấp dẫn mà thôi.Mới đọc lần đầu tiên đã thấy mê rồi,tại hạ cũng là một fan của TTCTR nên ủng hộ bộ truyện là đương nhiên.Những ý kiến trên là thật chứ không phải tại hạ bênh vực bộ TTCTR đâu nhé!!!

Thanh Die^.n Thu'
08-12-2003, 21:37
hì hì, gặp đồng minh òi. Các cô, các bác có hứng thú với bộ này xin vào http://www.mangascreener.com/project.php?id=7 để mà đọc bản dịch bằng tiếng Anh, đương nhiên là kô có biên tập òi (:D). Tiếc là bọn này dịch hơi chậm, giờ mới chỉ tới chapter 19, vol 5, và hiện thời chỉ cho down tới chapter15. Hic hic mà phần này thì ở VN mình ra lố òi, tiếc thật, lại bị ngưng vô thời hạn, hic cái NXB Mũi cà mau chít tiệt.

NHAM DOANHDOANH
06-03-2004, 14:56
đúng là chết tiệt ...làm tui chờ suốt ..mấy năm ...
ai đó nói Asa ko đóng vai trò gì đó là hơi bị lầm , cô ấy là nhân vật cừ khôi nhất trong truyện , từng bước trưởng thành vượt lên chính mình , vượt qua cả những nhân vật cừ khôi nhất ...ko có cô ấy tui ..cóc thèm đọc bộ này .
khổng minh có vợ là sự thật 100% , tui từng đọc cuốn "ngâm cứu" về cuộc đời về Ngoạ Long nên cũng biết chút đỉnh về cuộc hỏi cưới này(vất vả lém . tội nghiệp cụ Khổng ) , bà í thách cưới làm sao mà chỉ đến trên những thứ ko phải ...vật cưỡi thông thường nên cụ Khổng nhà tamới chế ra trâu gỗ ngựa máy đấy ...hic !

Todesgott
07-03-2004, 11:37
uh tui cũng la fan của bộ nì ,but càng nghĩ càng thêm tức ,cứ đọc đuợc 1 cuốn thì lại phải đợi cả năm mới có cuốn kế ,hoặc ko thì lại bị dừng rùi tái bản lại ,mỗi lần tái bản thì thòi ra được 1 cuốn mới rùi lại ngừng .Nói chung là tức ko sao kể xiết .
Bác nào biết tên gốc của bộ nì hay tên tiếng anh cho tui xin tui thử tìm trên mạng xem .
Ah wên ,nhân tiện có bác nào có thông tin về Chân mệnh thiên tử và Tiểu hoà thượng ko ,cho tui xin luôn .Thank nhìu

LSB-TuongVi
07-03-2004, 15:32
Bộ này TV cũng có đọc , về cốt truyện thì rất hay , nhưng về sau thì hơi nhàm vì ruyện quá đề cao nhân vật chính , ca ngợi nhân vật chính nhiều quá , và càng ngày càng rối rắm. đâm ra nhìu chỗ ko hiểu đuợc , mà đúng như HAK nói , xa rời với LSử nhìu quá, nhưng dẫu sao nó đã đạt đuọc 1 thành công lớn đó là cốt truyện rất hồi hộp hấp dẫn

Z_z
07-03-2004, 15:36
oà vô đây gặp người cùng kênh rùi he he tui alf fan ruột, fan số một của chú bé rồng đây nè! hi hi ở nhà tui vẫn còn có nguyên bộ chú bé rồng xuất bản năm 1998 hi hi rất tuyệt từ lâu vô đây giờ mới thấy một đồng minh tuyệt vời hiểu bộ truyện và coi nó là sô1 cảm ơn trời!

Z_z
07-03-2004, 15:48
cho hỏi cái!
cái link của ông bạn sao không đọc được vậy? có phải chọn edit để đọc không?
kokichi vô mà chẳng hiểu chi hết!
bạn còn link nào nữa của bộ chuyện này xin cho kokichi bít với!kokichi xin hậu tạ mỗi link 1000$LSB
thank!

LSB-TuongVi
08-03-2004, 08:57
Huynh à , huynh mún tìm chỗ load truyện hả
Đây là 1 số trang cho load truyện trực tiếp , ko biết có con trai rồng ko huynh thử tìm coi
www.toriyamaworld.com
www.mangacity.com
www.sakura-crisis.net
www.mangascrreener.com
.....................
Nếu trong những trang này mà vẫn ko vô đuợc , huynh vô accvn.net nhá , trong đấy có giới thiệu những chỗ để load truyện , bọn trong đấy rành lắm , nhưng huynh phải đăng kí 1 nick , vô mục chia sẻ tài nguyên tìm ( mục này chỉ hiện cho thành viên thôi , khách , nó ko cho coi đâu)

son dai ca
08-03-2004, 14:43
Bộ chuyện này hay thật nhưng ngày càng xa rời hơn với lịch sử nên đọc bực mình lắm, không những thế bộ chuyện không ra hết làm cho mình cảm thấy chán nản......Thật không thể naòp duyệt được..

NHAM DOANHDOANH
09-03-2004, 14:55
tui cũng còn nguyên một bộ từ hồi 98 ở nhà , hic , ko bít bao giờ mới đủ bộ đây , thạm chí hình ảnh cuối cùng ra làm sao cũng ...mong manh , ui ,