PDA

View Full Version : cách sáng tác truyện tranh

Trở về lương sơn
03-09-2003, 12:13
tớ chỉ góp một chút ý cho các bạn mê vẽ truyện tranh thôi , có thể khi biết cách rồi các bạn sẽ không vẽ truyện và nản lòng vì mình vẽ không được hoàn mỹ cho lắm
1: bạn cần giấy trắng loại không kẻ ô , đúng hơn là giấy A4 loại giấy có bán ở các nhà sách , rồi về lấy dao
rọc giấy ra thành các kích cỡ mình thích , tốt nhất là chỉ nên rọc nó làm hai thôi
2: bạn cần bút chì 2b , loại bút chì có than đậm thường xuyên giữ cho nó nhọn , nếu các bạn dùng bút chì bấm thì cần phải có loại ngòi 2b nó có màu vàng đồng bao ở ngoài
3: bạn cần có loại thước vẽ hình cong , cái thước đó có rất nhiều hình cong để mình có thể dùng khi vẽ những nét cong trên từng nhân vật .
CÁCH VẼ
1: khi vẽ truyện tranh các bạn nên tạo mẫu nhân vật trong truyện của bạn trước rồi mới vẽ truyện để tránh sự xóa tẩy .
2: viết cốt truyện của bạn ra tờ giấy trước khi sáng tác , như vậy có thể giúp bạn sáng tác truyện đỡ mệt hơn
3: luôn luôn vẽ thật là nhiều chi tiết và nhiều chữ trong từng trang truyện ,làm như thế thì bạn sẽ thấy truyện của mình vẽ ra sẽ không thua gì truyện tranh thật.
4 : bạn cần phải có hai tờ giấy trắng để lót ở tay bên phải và tay bên trái đề khi vẽ truyện không làm lem các
nét vẽ khác ,
5: tập cách đánh bóng từng nhân vật vì khi vào truyện mình sẽ cần đến ,
6: phải cất trang truyện đó thật kĩ vào một nơi nào đó , tránh sự cầm vào trang truyện quá nhiều .
mình chỉ có kinh nghiệm như vậy thôi , bạn cho thêm ý kiến nha