PDA

View Full Version : tập với con gái....... trăm điều khó khăn

mike2011989
19-01-2006, 10:29
Mấy bác biết 0, tôi tập võ từ hồi 5,6 tuổi cho đến bây h, tập cũng rất là xung. Và rồi tôi cũng đc lên làm thầy, đứng lớp. Tr lớp của tôi, tuổi có nhiều loại lắm, từ 5, 6 tuổi cho đến trung niên, 40,50... Bé trai có, bé gái cũng có luôn... Công tử có, và cũng có công chúa luôn. Và tôi có rất nhiều problems với lại con gái tr trường võ....
Dạy con gái thì 0, tự vì nếu mấy nàng này làm biếng, cho hít đất vài cái, rồi mặc kệ, (chịu mang tiếng khó cũng đc)....
Đến lúc fải tập các động tác với mấy cô này thì lại rất chán nếu như làm biếng..8-|, và cũng 0 dám đứng wá gần, sợ là wơ tay wơ chân bậy bạ, trúng những chỗ 0 nên trúng, rồi bị la nữa, mắc công lắm...

Và sợ nhất là khi tôi fải đối kháng với mấy cô này... 0 biết làm gì hết, ngoại trừ.... lui, né. Tôi 0 dám "đả" (đánh) tự vì sợ là mấy cô này đau, bị bầm, xẹo... Tôi cũng 0 dám vật, ôm, khoá, tự vì sợ bị gọi là máu 35....

Mấy bác post lên kinh nghiệm mà mấy bác gặp xem nhé... và cũng nên post các giải wuyết ra sao xem?...

hongtieulong
19-01-2006, 11:18
biet kho sao con tap cu chnah xa ra ko thi cho ho tap moi chuyen cho da

LSB_Quỷ Ca
19-01-2006, 15:50
Mấy bác biết 0, tôi tập võ từ hồi 5,6 tuổi cho đến bây h, tập cũng rất là xung. Và rồi tôi cũng đc lên làm thầy, đứng lớp. Tr lớp của tôi, tuổi có nhiều loại lắm, từ 5, 6 tuổi cho đến trung niên, 40,50... Bé trai có, bé gái cũng có luôn... Công tử có, và cũng có công chúa luôn. Và tôi có rất nhiều problems với lại con gái tr trường võ....
Dạy con gái thì 0, tự vì nếu mấy nàng này làm biếng, cho hít đất vài cái, rồi mặc kệ, (chịu mang tiếng khó cũng đc)....
Đến lúc fải tập các động tác với mấy cô này thì lại rất chán nếu như làm biếng..8-|, và cũng 0 dám đứng wá gần, sợ là wơ tay wơ chân bậy bạ, trúng những chỗ 0 nên trúng, rồi bị la nữa, mắc công lắm...

Và sợ nhất là khi tôi fải đối kháng với mấy cô này... 0 biết làm gì hết, ngoại trừ.... lui, né. Tôi 0 dám "đả" (đánh) tự vì sợ là mấy cô này đau, bị bầm, xẹo... Tôi cũng 0 dám vật, ôm, khoá, tự vì sợ bị gọi là máu 35....

Mấy bác post lên kinh nghiệm mà mấy bác gặp xem nhé... và cũng nên post các giải wuyết ra sao xem?...

Khoác lên người bộ võ phục lúc ấy bạn đã dẹp bỏ hết những tạp niện để tập luyện cho tốt rồi, trai gái gì cũng vậy không có gì phải băn khoăn lo lắng khi bạn toàn tâm toàn ý để tập luyện.
Khi làm một người thầy điều đó lại càng phải thể hiện rõ hơn , phải biết cách "truyền lửa", sự đam mê trong các đòn đánh.Nắm tay hay túm áo cô học trò để vào đòn trong lúc bạn dạy mà còn nghĩ đến chuyện đụng chạm thì tạp niệm vẫn còn. Không nghĩ gì cả, không lo gì cả vào đòn với tâm trong sáng, niềm tin đối với võ thuật và hơn nữa phải thể hiện rõ ràng quan điểm là dạy và truyền đạt lúc đó bạn sẽ là người hướng dẫn đáng tin cậy .
Con gái vốn lười biếng trong tập luyện ư ? không phải thế đâu, chẳng qua là tự bản thân các cô gái ấy chưa tìm được"lửa" cho minh trong quá trình luyện tập, người thầy không chỉ là người dạy những đòn thế mà còn là người truyền đạt niềm tin,sức mạnh tinh thần cho học trò. Ai cũng vậy,khi đã có niềm tin và mục đích rõ ràng ,sự lười biếng hay ỉ lại sẽ không còn nữa, thay vào đó là những buổi tập thật hăng say,hoành tráng.
Nữ có cách dạy đối với nữ, không thể áp dụng những bài tập của các cậu con trai dành cho các cô gái được, khi đối luyện cũng vậy,có thể nhẹ hơn một chút,chậm hơn một chút....không ảnh hưởng gì cả. Và bạn cảm thấy không thể hay khó khăn khi dạy cho học trò (nữ) đòn tự vệ nhẹ nhàng nhưng hiệu quả cực cao đó là: "khi đi ngoài đường gặp mấy tên sàm sỡ , em đừng ngần ngại và hãy tấn công thẳng vào bộ hạ khi tên đó tiếp cận quá gần em , đó là đòn tấn công hiệu quả khi mà sức khỏe bị chênh lệch...."
Trong võ thuật không có chữ ngại ngùng, người ta thường nói học võ để mạnh dạn hơn cơ mà, dúng không nè .............:D

LSB_Vô tình tiên tử
20-01-2006, 19:48
Donkihote nói hay lắm. Nhưng thú thật tuy Bổn tiên tử đây là nữ nhưng rất ghét dạy các cô nữ võ sinh bây giờ. Nói một câu thì bảo chị khó, bảo tập thì sợ gãy móng tay, sợ xây xát, sợ ...... đủ thứ trên đời. Lúc đầu Bổn tiên tử cảm thấy thắc mắc, không hiểu mấy cô này muốn vào tập để làm gì ? Dọ hỏi mãi mới té ngửa ra rằng: Các cô ấy thấy ông thầy chính đẹp trai nên tìm cách tiếp cận. Ai mà tiếp cận được với thầy thì mặt vênh lên như thể mình thành... sư mẫu đến nơi. Tập thì chẳng đến nơi đến chốn nhưng rất thích ra oai với mấy em mới vào. Chưa kể, Mike ở nước ngoài, không khéo còn bị các cô ấy kiện vì tội quấy rối mất.

Nói thì nói thế thôi, theo Bổn tiên tử, đã chấp nhận đi tập một môn thể thao nói chung và võ thuật nói riêng thì chuyện đụng chạm là điều phải xảy ra. Tất nhiên việc phân biệt một hành động cố ý với một hành động vô tình trong khi tập luyện là chuyện không khó đối với các nàng. Mike không phải lo đâu. Cứ làm công tác tư tưởng cho tốt đi. Không khéo chính cái vẻ e ngại của Mike lại làm cho các cô tưởng nhầm Mike có máu 35 thì khổ.

mike2011989
20-01-2006, 20:29
Chị VTTT nói rất đúng đó, nhiều cô vào trường võ để tiếp cận mấy ông thầy đẹp trai. Mấy cô tr lớp học võ của em, đa fần là bị bắt buộc fải đi học, còn 0 thì vô đó cũng để tiếp cận con trai khác, dĩ nhiên 0 fải là M rồi :)
Khổ lắm cơ, khi tập đối kháng, có 1 lần M lấy chân đá giò lái vào đầu của nhỏ kia.. I học TKD cũng biết, đá giò lái mạnh lắm, đặc biệt là vào đầu nữa chứ, KO luôn... Sau đó thì bị wở tùm lum hết..
Nhỏ này cũng sung 0 thua gì con trai, sau này cũng đòi đối kháng tiếp. Sợ là bị bạo lực wá, M dùng những đòn vật, ôm, khóa. Và rồi lại bị nói là dê xòm...
Mà từ chối đối kháng thì 0 đc, tự vì mình đứng đầu lớp mà

LSB_Quỷ Ca
21-01-2006, 13:34
Chị VTTT nói rất đúng đó, nhiều cô vào trường võ để tiếp cận mấy ông thầy đẹp trai. Mấy cô tr lớp học võ của em, đa fần là bị bắt buộc fải đi học, còn 0 thì vô đó cũng để tiếp cận con trai khác, dĩ nhiên 0 fải là M rồi :)
Khổ lắm cơ, khi tập đối kháng, có 1 lần M lấy chân đá giò lái vào đầu của nhỏ kia.. I học TKD cũng biết, đá giò lái mạnh lắm, đặc biệt là vào đầu nữa chứ, KO luôn... Sau đó thì bị wở tùm lum hết..
Nhỏ này cũng sung 0 thua gì con trai, sau này cũng đòi đối kháng tiếp. Sợ là bị bạo lực wá, M dùng những đòn vật, ôm, khóa. Và rồi lại bị nói là dê xòm...
Mà từ chối đối kháng thì 0 đc, tự vì mình đứng đầu lớp mà
Muốn người biết bạn là ai thì bạn sẽ làm gì? là một người thầy bạn phải nói, hành động như thế nào đấy để người khác có thể biết về việc bạn đang làm. Như VTTT nói bạn phải thực hiện tốt hơn nữa công tác tư tưởng cho những cô cậu học trò kia,cụ thể nói như nhế nào thì chắc thầy đã có phương án.
Bạn hiểu từ "dừng đòn " như thế nào vậy? là một người thầy , kỹ thuật dừng đòn phải tuyệt vời hơn nữa mới đúng chứ. Thầy dạy cho học trò chứ không phải biểu diễn cho học trò xem cho vui, và khi áp dụng động tác thì nên phân chia động tác rõ ràng(để học trò còn học theo).
Chúc bạn thành công .!

trananhtung
05-06-2006, 13:44
hồi trước tôi tập thi đấu cùng mấy đứa con gái trên đội tkd của tôi, tôi dánh nhiệt tình đá vào mặt không thương tiếc, nói chung tập võ phải chấp nhận thương đau:D

tieulongnu_9x
22-06-2006, 11:10
đung` thê', tiểu muội đâu cũng là con gái, nhung tâp tkd thì phải bất chấp. Có khi bị ông thầy(20 tuổi) chơi nguyên một cú "banđê" ngay mặt lun. Rùi bị quýnh tùm lum hết, nói chung là những cô nào ko chịu được như dzậy thì đừng có học!!

dai_tuong2
01-08-2006, 16:27

Hay mike em còn nhớ anh ko ? anh là Phong_chau bên diễn đàn Nguyễn thượng hiền đó .

Chà lâu quá ko gặp nay em lên làm HLV rồi cơ ah ! kinh quá ... Anh vào đây gặp em anh mừng lắm , anh cũng xin được góp ý chút đỉnh vè vấn đề của em nhé ...

Hi hi anh cũng từng trải qua giống em rối , trong lớp võ của anh thì con gái học cũng nhiều lắm , lớn có nhỏ có (mà trạc tuổi anh thì nhiều lắm) . Tất nhiên mỗi học trò nữ có tính cách khác nhau.Nhưng ko vì vậy mà mình có thể thương người này , ghét người kia.Hiểu người này nhưng lại hoàn toàn ko hiểu người kia . Đã là học trò của mình thì dù như thế nào thì mình cũng cần phải quan tâm và hiểu mỗi người một ít để có thể dạy người đó tốt hơn . có 1 vấn đề mà chị Tiên tử đã nói rồi , đó là học trò nữ thấy ông thầy của mình trẻ lại đẹp trai thì mê nên đi học thì đó cũng là một vấn đề rất quan trọng mà mình phải biết cách sử lý như thế nào để cho ng học trò đó nhận ra mình phải làm như thế nào để tốt hơn , và mục đích đến lớp võ là để học võ chứ ko phải là "hoc thầy " . Anh tuy ko đẹp trai lắm ( hình như anh đã post hình lên diễn đàn NTH cho em xem rùi đúng ko ? ) nhưng cũng được nhiều học trò nữ thích . Thích ko phải vì ông thầy đẹp trai nhưng vì cảm thấy ngưỡng mộ tài năng của ông thầy đó.Các học trò nữ thấy ông thày của mình trẻ mà lại giỏi võ nữa nên mấy cô ấy cảm thấy thích nhưng có người sẽ ngộ nhận đó là yêu rồi thần tượng hóa ông thầy lên ... Và mình phải mình làm thế nào để cho người học trò nữ đó ko còn ngộ nhận nữa và cảm thấy yêu võ thuật chứ ko phải là ông thầy.Đó cũng chính là một nghệ thuật mà người làm thầy cần phải có.
Ngoài vấn đề đó ra thì còn phải nói đến phương pháp giảng dạy của mình , nếu đó là một bài dạy hay sẽ khiến các học trò ( nói chung ) của mình bị thu hút và muốn tập nhiều hơn để có thể làm được . VD : lâu lâu mình cho học trò ngồi gom lại một chỗ rồi cùng các HLV khác biểu diễn một vài đòn đẹp , một trận đấu hay ... như vậy sẽ làm cho học trò của mình cảm thấy thích được tập nhiều hơn để có thể " tung " ra những tuyệt chiêu giống như thấy của mình.
Ở CLB của mình thì cứ khoảng 2 hay 3 tuan thì mình cùng các sư huynh cho học trò giải lao khoang 20=>30 để xem các thấy biểu diễn ( và tập luôn ) các đòn như : 540 , 720 , đá bay lộn người , đá 3 mục tiêu , 4 mục tiêu ...

Còn nếu đấu đối kháng thì ko có gì phải lo cả. Nếu sợ đánh trúng những chỗ " ko nên đánh trúng " thì bây giờ đau có gì phải lo , nói riêng về TKD thì đã có đầy đủ đồ bảo hộ rồi , như giải TKD thế giới vừa rồi đó , gần như là bảo hộ toàn thân rồi mà , từ đầu đến chân . Vậy thì lo gì đánh trúng chỗ ko đánh trúng nữa chứ và mình chỉ cần giảm lực đánh là được rồi . Bình thường 1 lúc đá với học trò nam là 6 thì học trò nữ la 3 , vậy thì ko có gì phải lo cả . Học trò nữ của a khoái đấu với anh lắm ( mặc dù đấu xong thì cô nào cũng bầm dập hết nhưng được cái mau lên chân )

Còn dạy thì mình cứ tự nhiên "bẻ tay bẻ chân " cho mấy cô học trò nữ cho đúng kỹ thuật , cô nào nhăn mặt thì mình cứ cười 1 cái rồi nói :" em phải đẻ như thế này mới đúng kỹ thuật chứ " , thế thôi , đơn giản lắm mà ...
chắc tại em chưa quen thôi ...
thân

mike2011989
02-08-2006, 13:43
chào anh Phong, anh Phong ơi, em bị mất cái Y!M của anh rồi, cho xin lại nha, còn 0 thì add nick của em, y chang như account này

phanductri
03-08-2006, 13:26
Nam nữ thụ thụ bất thân,quả là khó luyện tập võ với conngai.Tuy nhiên bạn đừng lo,hãy cứ tập 1 cách đường hoàng nếu họ là 1 võ sĩ chân chính,với mấy cô gái học đòi ư?Hãy tránh xa ra

long84
11-12-2006, 08:44
Chẳng có vấn đề gì cả, ông bạn mike sao nhát thế, làm thầy thì cứ đúng trách nhiệm mà làm, con trai con gái mặc kệ, đường đường chính chính, đứa con gái nào kêu la vớ vẩn thì đuổi nó ra ngoài. Thật đấy, ông mà nhát thì không dạy được ai đâu

vo_tinh_thieuhiep
24-01-2007, 11:43
bác phải cảm on trời vì võ đường bác có con gái như thế âm đương cân bằng tập mới có khí thế ,còn như võ đường tôi thì toàn con trai ko tập cú thấy thế nào ấy còn khi dạy mấy nàng thì từ từ thôi mỗi ngày mọt ít là đượcko được ép các nàng vì dù sao cũng là con gái còn khi đối kháng thì nhường các nang cũng được di chuyển và né tránh là được rồi

thietnhikhuc
26-01-2007, 07:35
anh hai ơi đừng có ngại mấy vụ đó nêu anh khó sử có thể bảo đệ tử ruột của anh dậy họ cũng dc cơ mà nếu ma khó quá mời em đến em dậy cho

tran_iu93
10-03-2008, 14:54
em voi that voi may' anh may' chi la` kon gai' tập võ dễ bị rách màng....đó

hoa112
10-03-2008, 17:15
Cái vụ này tôi thấy chả có gì là ngại cả:>.Ông sẽ cảm thấy bình thường nếu ko có những suy nghĩ đen tối trong đầu:>.Còn các nàng đỏnh đảnh kêu đau hả?.Bảo các nàng là khi đã xác định học cái gì thì phải mất mát một thứ chứ.Chúc HLV thành công:P

batquaichuong
11-03-2008, 12:38

Bạn trẻ Mike mới có 19 tuổi đã mở võ đường dạy rồi, giỏi thật, xin chúc mừng. Tôi đã hơn ba mươi, tập võ liên tục 25 năm mà giờ vẫn còn đi tập, chẳng mở được võ đường dạy ai cả nào cả, kém cỏi thật. Nhưng Tôi thấy các sư huynh đệ của tôi ngày trước dạy nhiều đệ tử nữ nhưng cũng không thấy phàn nàn gì cả, vẫn tập bình thường mà lại còn hay quấn tay, dùng đòn quật nhiều nữa. giờ đây một số đệ tử nữ còn là vợ của các hắn nữa. Tôi nói thật đấy.
Còn việc e ngại của bạn, tôi thấy có ý kiến thế này :
Bạn nên hình thành một phong cách chiến đấu cho riêng mình, để khi thi đấu dạy các em nữ, bạn cứ đánh đúng theo phong cách của bạn, cho dù đòn chẳng may có vào đâu cũng không ai chê trách bạn được.
Một điều quan trọng nữa Tôi cần phải nói vì bạn đã dám xưng là thầy : Khi dạy cách chiến đấu, (kể cả là tập luyện) có nghĩa là đã đối diện với sự sinh tử, Bạn không còn nhiều thời gian để suy nghĩ đến những điều vẩn vơ này nọ, trong đào tạo võ thuật chiến đấu, không có sản phẩm phế phẩm, nếu người học trò không được dạy cách chiến đấu tốt (dù là nam hay nữ) mà để học ra đường tưởng rằng có võ rồi bị đánh trọng thương hoặc tàn phế suốt đời thì có nghĩa là bạn có lỗi với họ, có lỗi với sự chân chính của nghệ thuật chiến đấu kỹ kích. Còn nếu bạn chỉ học và dậy bài bản diễn luyện thi đấu theo lối kinh kịch thì chúng ta không nói làm gì.

Người xưa
29-03-2008, 12:02
Hê hê ! nói như mấy ông kia thì dẽ qua. giảm nhẹ hóa vấn đề cũng ko tốt mà quan trọng hóa cũng ko hay.
nào là võ phục thì gạt bỏ cái gì gì nà, nào là có cô bé vào bảo là chịu đấm đá túi bụi thì mới đi học nè... híc híc vân vân và vân vân.
-> nghe ù cả tai.

đã tập đến mữc làm thầy rồi thì việc lựa đòn đỡ , dừng dòn đánh thì có gì khó.
nếu có đối kháng thì cứ giảm khả năng đánh xuống. đánh những đòn dễ phat hiện như đá vòng, đấm vòng,đánh lộ đòn để mấy tiểu thư đó nhìn thấy mà còn đỡ được, né được. thi tất nhiên là đá hay đấm kiểu khua ruồi thôi, đừng có tưởng là đối thủ chơi kiểu đấm thật mạnh đá thật nhanh thì bó tay.

hic ! nhưng nói thật thì ông míke sướng wa, tui mong được tập với mấy cô mà hông được nè.

LSB-Tế Công
29-03-2008, 12:16
Donkihote vẫn còn trên mạng à :D tưởng sau vụ mất xe xuống núi lun :D

Tế Công mà dạy võ thì dạy môn vật thôi :cuoi4:

JudoMen
30-03-2008, 16:47
kệ,gặp tui thà mang tiếng 35 còn hơn hehehe ,chứ nếu không đánh tụi con gái tơi bời tui thấy nhức nhối con tim >kekeke

vanlongth
03-04-2008, 10:46
Troài ! Thế sinh ra phụ giảng nữ làm cái chi ! Dạy thì nhờ bọn họ ! Còn tập luyện thì đẩy cho thằng khác tập với con gái ! ;) Nói thật chứ tập với con gái khó lên tay lém ! Mất công đi tập !

hoa112
13-04-2008, 12:53
Nếu cô gái nào bạo dạn một chút thì tập cũng dễ thôi mà.Nhưng mà kể ra thì Công chúa nhiều Hai Bà Trưng ít lắm nên khi tập cũng ức chế thật nhưng mềm nắn rắn vuông đôi lúc cũng nên mềm mỏng với các nàng một tý kẻo nươc mắt con gái khổ lắm:D.

B-Dragon
25-04-2008, 14:53
tập với bé NÀY (http://gamek.channelvn.net/home/game-life/khac/nhung-cau-chuyen-chua-biet-ve-my-nhan-ho-thanh-trang_/2008423162330.chn) xem , Dương Gia Thương hẳn hoi nhé, ko giỏi ko lấy tiền

DANVO
26-04-2008, 09:21
chi so may chi em bi binh tim phoi, tap mot ti mat da xanh don. con chi em khoe manh thi co khi doi khang con tot hon la may chu lo ngo nua. con ba cai vu quo trung nay trung kia thi ai cung co loi ma, co gi dau??? chu chi em quo trung minh thi may chi em cung dau co y kien gi dau.

ngat_nguong
02-05-2008, 20:35

Máu dê còn nhiều, tạp niệm chưa dứt, bạn cũng chưa hiểu được hết ý nghĩa của chữ võ sư.
Con gái học võ thì có bầm dập hay trúng đòn một chút thì có sao. Kể cả khi bạn ra chiêu có chẳng may trúng vào chỗ không nên trúng cũng chỉ là chuyện bình thường khi luyện võ. Nếu cứ câu nệ như vậy thì hoặc là bạn ko nên nhận nữ đệ tử, hoặc là bạn chuyển sang làm cái khác, kô nên dạy võ.^_^

Người xưa
03-05-2008, 23:12
Máu dê còn nhiều, tạp niệm chưa dứt, bạn cũng chưa hiểu được hết ý nghĩa của chữ võ sư.Con gái học võ thì có bầm dập hay trúng đòn một chút thì có sao. Kể cả khi bạn ra chiêu có chẳng may trúng vào chỗ không nên trúng cũng chỉ là chuyện bình thường khi luyện võ. Nếu cứ câu nệ như vậy thì hoặc là bạn ko nên nhận nữ đệ tử, hoặc là bạn chuyển sang làm cái khác, kô nên dạy võ.^_^

Thế làm ơn post dúp 1 bài nói tổng quá về " hết ý nghĩ của chữ võ sư" cho tui mở rộng kiến thức với, tui hiểu biết nông cạn cũng ko hiểu được hết ý nghĩ của 2 chứ đó. 8-)
chỉ hiểu được là võ sư hay gì sư cũng là con người, mà con người ai cũng có hỉ, nộ, ái, ố, thất tình lục dục.... cả (kể cả là nhà sư) và dù là võ sư thi vẫn phải sống cuộc đời bình thường cũng ăn, nói, mặc, ....., và võ sư cũng vẫn phải câu nệ như là lịch sư,danh dự, thể diện.... như bao người khác.:p
Vậy "hết đươc ý nghĩ của chữ võ sư" là như thế nào ???? :cuoilon:

lời khuyên thì hay, nhưng còn hơi non nớt trong cuôc sống.
Nhưng cuối cùng vẫn phải công nhận là lời khuyên này hay.

toro888
04-05-2008, 20:45
chài hôm bữa mình thi đấu với một một đối thủ tầm cỡ mà lại là con gái nữa nên cũng cố hết mình, khi ra đòn nàng ta đá vòng cầu 360 nhưng ko trúng mình rồi mình lợi dụng nàng ta tiếp đất nên mới tung ra một cú đá ngay thái dương thế rồi nàng ta té ra xĩu luôn hix mình chỉ lỡ .... chân thui mờ ko biết vậy có quá tàn nhẫn ko nữa nhưng bảo đảm là lần sau ko dám thi đấu với con gái nữa đâu hix hix sợ wa' rùi ko biết nàng ta có sao ko nữa huhu

dark_dragoon1408
05-08-2008, 16:32
Tôi cũng từng ngại giống bạn nhưng tôi đươc cao nhân dạy khi tập trong lòng không có suy nghĩ khác thì không phải quá phân biệt trai gái , mình chỉ cần làm những gì mình cho là phải không cần ngại đâu ( nói thế thôi cũng lên nhẹ nhàng với mấy bà SƯ TỬ HÀ ĐÔNG ) không thì mệt lắm

Son_beo
08-08-2008, 18:19
Em mà tập võ gặp kon gái là nhận thua luôn đấy khỏi fải đánh

soiden13
11-08-2008, 06:39
Chịu gặp những trường hợp như thế quả là khó khăn , đâu chỉ riêng về võ thuật ma ngay ở ngoài đời thôi, lắm chị em cũng ngoạc cái mồm ra kêu là người ta dê mình nhưng nói thật chính họ còn dê hơn

macthien
15-10-2008, 10:12
sao thay cac bac ac qua vay con minh thi kho ho hay suong hon nua
minh hoc vo tu nam 10 tuoi bay gio lam hlv phu cho mot clb vo thuat cua truong ma minh toan phai dung lop cho con gai khong ha vi cac anh nam bi su huynh gianh het con minh dung lop voi hon 20 co kho day that nhung khi day minh khong nghi ji ca du rang nhieu khi bi goi la de xom du rang minh co bo roi nhung cu bi hieu lam voi ban gai minh hoai a va may co trng lop nua
nhung cung co vai co bi minh day den khi thi toan than cung gianh duoc vai hc nho minh vui lam nhung cu nghi phai day cho con gai minh lai ngai buon ghe

macthien
15-10-2008, 10:26
a con phai noi la day cho con gai nhieu khi cung vui lam nao la duoc may nang dan di an che ma minh tra tien thi bi may ba la roi bua sau di hoc khong chiu tap cho den khi minh xin loi moi thoi
con khi day minhday het minh nhung minh cung cho tap nhu cac ban nam khong cau ne vi co giap co mu het roi nung thay cac ban ay dan bi pha tuong that kho nhunh day la lua chn cua cac ban ay nen minh cung khong noi ji cho den khi co co bi chan thuong thi moi that la kho

samurai_52
18-10-2008, 13:30
đúng tap võ là phải chấp nhận thương đau anh cu81 mạnh tay vào bạn nào theo học được thì theo học còn nếu mình cứ nhân nhượng thì dến một ngày nào đó những người bạn nhân nhượng ra duong gặp chuyện rồi lại quay lại đám hlv tụi mình thì sao tốt nhất là trong võ thuật bạn hãy gạt bỏ khái niệm nam nữ ra khỏi dầu tập trung chỉ dạy hết những gì mình biết đễ ko cảm thấy hỗ then với mình và với chính người thầy đã huấn luyện bạn

macthien
18-10-2008, 15:12
muon dep khai niem nam nu kho lam ban oi ney muon dau that su thi khong co ji la kho cai kho la lam sao day may chi cac don vat om nam tay kia minh khong nghi nhunh cac co cac ci co nghi khong

Đại sư phá giới
27-10-2008, 08:21
Theo em thi anh dạy hãy cứ tập trung vào công việc ,đừng đánh mất sự tập trung cao độ lúc đánh tung 100% công lực & kĩ thuật thì học trò anh mới thấy & cảm nhận cái hay của nó(trừ th tung 100% mà quá đà nên dưng đúng lúc)

macthien
27-10-2008, 14:31
Theo em thi anh dạy hãy cứ tập trung vào công việc ,đừng đánh mất sự tập trung cao độ lúc đánh tung 100% công lực & kĩ thuật thì học trò anh mới thấy & cảm nhận cái hay của nó(trừ th tung 100% mà quá đà nên dưng đúng lúc)
theo ban danh het suc ma dung lai cho con gai thay cai hay cai dep cua no thi rat de nhunh trong cac truong hop song dau thi neu tung het luc vao cu dam thi kha nang ban dung don thi rat de bi trat khop va de bi dinh don cua doi phuong du la con gai nhunh ra don manh lam do

Đại sư phá giới
28-10-2008, 07:23
theo em nghĩ nếu bị trật khớp í thì nên tránh đòn tấn công đối phương đồng thời vặn khớp lại rùi úynh tiếp lo j

macthien
29-10-2008, 13:36
bo ban la thanh sao trong tic tac ban co the van khop ngay lap tuc
minh hoc vo gan 10 nam ma chua dam tu minh van khop nua chi dam de cho cac su huynh va su phu chua thoi

Đại sư phá giới
31-10-2008, 08:32
nhưng anh kia là sư phụ thì có lẽ cũng biết vặn khớp chớ mà nếu như bị trệch khớp tốt nhất phang cho nhỏ kia 1 đòn rùi bẻ khớp là ổn

macthien
04-11-2008, 15:28
van khop la mot hinh thuc chua thuong can mot thoi gian dai moi co the hoi phuc du la thay hay tro khi da trat khop deu rat nguy hiem can phai chua ngay neu khong se thanh tat noi nhu ban thi chi can uynh nho kia 1 cai thi ban se bi chinh đon do phan lai khien minh dau them thoi. Hy vong ban du kha nang chua thuong nhu trong phim nha .Ngoai voviman va thai cuc quyen minh cung biet mot chut ve khop chua du lam bac si nhung bac minh cung la bac si dong y do ban cung la vo su nua ma chua dam noi nhu ban do