PDA

View Full Version : cài nhiều HĐH trên một máy tính

chinhphan
08-08-2005, 11:03
Bootmanager: chương trình nhỏ giúp quản lí việc khởi động các HĐH trên máy tính.
một số bootmanager thông dụng:
bootmanager của Win2000 và XP:Chỉ nhận được các HĐH của MS (có thể fix để nhận HĐH khác) nhỏ gọn và đơn giản dễ fix.
LILO của LINUX:linh hoạt, có thể khởi động nhân LILO từ bất cứ loại hệ thống tập tin nào. Dễ add HĐH
GRUB của LINUX: đẹp hơn LILO, nói chung nó là bootmanager mới hơn LILO của Redhat thiết kế cho LINUX
MBR (Master Boot Record): Bản ghi boot chính. Vật nó là cái gì. Có nhiều bài viết rồi bạn tham khảo thêm. Đối với tôi có chỉ là nơi để ghi thông tin cái nào sẽ được chạy khi bật máy (bootmanager hoặc HĐH nào). Cái này mà lỗi thì...toi
thông tin khởi động của HĐH: tôi quan niệm khác những người khác: thông tin này nằm trong các file hệ thống. Hệ điều hành có khởi động được hay không là do các file này có được gọi hay không chứ không phải do MBR. Vì vậy tôi không quan trọng HĐH nào ghi thông tin vào MBR mà quan trọng là lập cấu hình đúng cho các file thông tin khởi động. Vậy làm sao để có thể gọi các file này. Thay vì ghi nó vào MBR như bình thường bạn hãy ghi nó vào Bootmanager.
begin:
bạn hãy lựa chọn các HĐH mà bạn muốn cài, xem nó có bootmanager không (xin viết tắt là BM). Xem xét xem HĐH đó cơ cấu hoạt động ra sao. Và cách mà BM của nó hoạt động nếu hay thì ta dùng BM đó.
Nói chung các bạn hãy làm bài toán kết hợp. Cái gì hay thì dùng.
dưới đây tôi xin VD một bài cài 5 HĐH trên 1 máy là: LINUX, Win2000, WinXP, BeOS, Win98

Các bạn học IT chắc ai cũng học toán rời rạc rồi. Chúng ta sẽ làm một phép toán nho nhỏ nhé:
Win98: Gọn nhẹ nhất trong các Win của MS nhưng quan trọng nhất là nó chạy được các ứng dụng cũ như một số game, software không thể chạy trên Win 32bit. không có bootmanager, các file cấu hình khởi động nằm tại c:\ là: msdos.sys, command.com, bootsect.dos... bạn không thể thay thế các file *.dos hay *.dat (nói chung là không biết thì đùng đụng vào). Hệ thống tập tin hỗ trợ: FAT16, FAT12, FAT32
Win2000: Ổn định nhất trong các bản Win (theo tôi là thế) giao diện thanh nhã, gọn gàng. Là một Win 32bit nên không thể chạy các ứng dụng 16 bit, có bootmanager, file cấu hình khởi động nằm tại c:\ là: ntldr, boot.ini, NTdetect.com... (không thể can thiệp vào các file này trừ boot.ini) hệ thống tập tin hỗ trợ: FAT các loại, NTFS. Bootmanager không thể tự động nhận HĐH khác hãng MS (nếu không fix)
WinXP đẹp và bóng bẩy (với người không có khiếu thẩm mĩ thôi). Là sự kết hợp ngu ngốc giữa 98 và 2000 tuy nhiên lại là mốt thời thượng của người dùng nên...tôi phải đưa vào.
REDHAT LINUX 7.3 khỏi phải nói nhiều về ưu việt của LINUX. Bootmanager của nó có thể tự động nhận biết hệ điều hành khác hãng tuy nhiên không thông minh trong việc này. Nó thật ra là lấy thông tin khởi động trong MBR cũ rồi thêm vào BM rồi ghi BM vào MBR. Bạn nên dùng GRUB là loại BM mới nhất của RH LINUX.
BeOS Đây có phải là HĐH không thế. Chắc bạn chưa bao giờ nghe. Cũng đúng thôi vig nó...thật là tệ trong việc chào hỏi bạn. Nhưng những thằng cù lần trong việc giao tiếp có khi lại rất giỏi đó. Bạn hãy thử xem, thú vị lắm. Tôi có thể bật mí một chút:nó nhận được tất cả các loại hệ thống tập tin. BM thì...có thể nhận mọi loại HĐH nhưng...ngu không thể tả và xấu nữa. Cái thằng ngu này nó xấu ngay từ cái BM ban đầu rồi thi vào trong càng xấu.
Tôi sẽ dùng BM của LINUX là GRUB kết hợp với BM của 2000 hoặc XP. Hệ thống partition như sau:
Win98: FAT32 500MB
Win2000:NTFS 1Gb
WINXP:NTFS 1GB
LINUX: 1 Ext3 1 Swap (tối thiểu) 3GB (nếu bạn cài full)
BeOS: 300MB
với FAT32 làm primary partition (chứa MBR)

Chúng ta bắt đàu cài đặt:
Bạn đã nghe nói cài chung win98 và 2000 (hay XP)rồi hả. Nếu chưa nghe thì để tôi nói cho ban biết: người ta bảo bạn cài 98 rồi cài 2000 sau. Đúng. Nếu như bạn chỉ cài 2000 và 98. Nhưng nếu cài 5 cái thì...
Tôi nói rằng bạn hãy cài 2000 trước rồi cài 98. Thao tác cài tôi không nói ở đây. Các bạn chú ý cài 2000 lên partition không phải là primary nhé (chứa MBR). Sau khi cài 2000 ổ logic C: sẽ chỉ có các file cấu hình khởi động của 2000. Có một số file trùng với của 98 nhưng lại có thể thay thế được (như msdos.sys chẳng hạn vì 2000 làm gì có DOS nên nó không có dung lượng). Bây giờ bạn cài 98 vào. Bạn sẽ thấy setup của 98 báo là bạn có 1 partition không thể đọc được (NTFS) nhưng bạn hãy bỏ qua điều này. Cài 98 như bình thường. Bạn khởi đong lại hệ thống như setup của 98 yêu cầu và...chắc chắn bạn sẽ không thấy BM của 2000 đâu cũng như không thể nào chạy 2000 được. Hê hê tôi cố ý thế mà. Bây giờ bạn cũng không thể chạy CDROM trong 98 cơ. Hãy bỏ CD setup của 2000 vào và boot máy từ CD này. Sau đó bạ chọn reapair chứ không chọn cài mới nhé. Bạn vào đây xem cách dùng lệnh FIXMBR và cả FIXBOOT để khôi phục BM cho 2000 nhé: http://forumvtv4.net/viewtopic.php?t=4950&highlight=repair
Sau khi khôi phục BM cho 2000 bạn đã có thể khởi động 2000 và 98 ngon lành (bạn hãy cài 2000 và XP trước 98 nếu bạn có thích cài cả XP nhé)

chúng ta tiếp tục cài LINUX. Bạn cho CD boot của LINUX vào ổ CD và khởi động máy. Bạn hãy chọn chế độ cài đặt đồ họa. Bạn hãy tạo hai partition một dùng cho các file dữ liệu của LINUX và 1 là swap partition (đây là cấu hình partition tối thiểu để cài LINUX). Vậy là bây giờ trên HDD của bạn đã có 4 partition. Bạn hãy cài LINUX và chọn dùng BM của LINUX là GRUB. GRUB sẽ cài đè lên BM của Win2000 và thế là nó sẽ add thêm BM của Win2000 vào danh mục khởi động. Chính vì GRUB chỉ có thể add thêm vào danh mục khởi động của nó một cách ngu ngốc như thế nên bạn mới phải cài ngôn lành 98 và 2000 trước. Bây giờ bạn đã có thể khởi động 98, 2000, XP và LINUX tại danh mục khởi đọng của GRUB. Cái quan trọng là MBR đã bị GRUB ghi vào thì...98 và 2000 nó hay bật chính phủ lắm nên bạn phải sao lưu MBR lại để khi nào trục trặc thì restore lại chứ. Công việc đó là của BeOS. Chúng ta hãy bắt tay vào cài BeOS nào.
bạn tham khảo cách cài LINUX tại đây http://forumvtv4.net/viewtopic.php?t=844&highlight=linux

( Siêu tầm )

yenthanh001
15-08-2005, 21:35
dài dòng wé pa oi!cứ dùng partionmagic 8.0 la ok rui` cần ì dài dòng giữ vvậy!
Đễ thời gian chơi vltk hay hơn ko ???????