PDA

View Full Version : Máy không nhìn thấy nhau!

thangpc_bk4
04-06-2005, 21:49
Tôi có dựng một mạng lan khoảng 18 máy, khi cài đặt xong hầu như tất cả các máy đều truy cập mạng bình thường và đều nhìn thấy nhau (vì đặt chung một workgroup). Tuy nhiên, thỉnh thoảng có một vài máy tuy vẫn truy cập mạng bình thường nhưng không nhìn thấy các máy khác trong mạng và các máy khác cũng không nhìn thấy máy đó nên không sharing đươc. Tôi cứ thắc mắc mãi mà không tìm được lý do của nó và cách khắc phục hiện tượng này.
Rất mong huynh đệ nào hiểu rõ việc này, chỉ cho tôi biết với. (PHiên bản WInxp_sp2 tôi dùng để cài các máy trên hoạt động bình thường).

LSB_Quỷ Ca
24-06-2005, 13:35
Bạn đã kiểm tra lại địa chỉ đường mạng chưa ?
Ping địa chỉ đường mạng xem chúng có nhận được nhau chưa .
hãy kiểm tra lại địa chỉ đường mạng và khởi động nó lên .

ChutChit
24-06-2005, 15:01
Nhiều khi rõ ràng các máy tính nhìn nhau đc rồi mà ko hiển thị trên màn hình . Cái đó là do hệ thống mạng chưa kịp nhận tín hiệu request (yêu cầu).
Bạn có thể làm như sau để kiểm tra lại :
_ Chọn Start / Run , gõ lệnh : ping <tên máy cần nhìn>. Nếu hệ thống trả lời : Reply from <địa chỉ IP động hoặc tĩnh> , có nghĩa là nó vẫn hoạt động bình thường .
Trường hợp mà Request time out thì bạn phải xem lại (cách xem thế nào ko nói nữa).
_ Sau đó , mở My Network Places, rồi nhấm phím F5 liên tục (khoảng 4 - 5 lần).
_ Trường hợp vẫn chưa thấy, bạn có thể vào Start/Search/For files or forders/Computer or People/A computer on Network . Rồi gõ tên máy cần tìm và click nút Search .
Khi bạn đã ping thành công như đã nói ở trên,thì chắc chắn sẽ tìm đc cái máy bạn cần tìm trong hệ thống mạng

A - X - C - C
28-06-2005, 04:29
bạn không cần phải làm gì nhiều bạn chỉ cần vào Run và gõ lệnh \\may01 Enter chẳng hạn nó sẽ ra luôn cái số máy mà bạn không nhìn thấy hoặc bạn gõ bất kể chỗ noà trong windown Explore là ngon lành thui à, nhưng với điều kiện máy không nhìn thấy của bạn dã share ổ cứng

Mắt Đêm
04-07-2005, 19:31
Kiểm tra trong network configurations xem các máy đã được cài IP theo serie chưa, nếu mà IP không thuộc cùng 1 mạng thì khỏi nhìn thấy nhau.