PDA

View Full Version : Sai lỗi chính tả

độc kiếm thư sinh
11-04-2005, 09:37
Thường thì Sai lỗi chính tả được chia làm 3 loại:
_Loại thứ nhất:cố tình viết sai (thường thấy nhất là ở trên các diễn đàn)
_Loại thứ 2:Không thể phân biệt được là mình sai hay không(thường là do sai từ hồi còn học cấp 1)
_Loại thứ 3:Đọc thì đúng nhưng viết là sai, mặc dù cũng biết là mình viết sai nhưng lại không sửa

Và những lỗi sai thường gặp hầu như là rơi vào những từ: Ch & Tr _ Kh & H_ L & N (sai nhiều nhất :D )_ G & R.....

Vd1: Hôm lay iem nàm topic lày để mọi người cùng vào đây chanh nuận, mối một xuy nghí cúng như 1 bài viết của mọi người xé nàm topic ngày 1 hoàn thiện hơn nứa.Vì thế iem mong mọi người xé tham gia nhiệt tình để bản thân trính mình cúng rút ra kinh nghiệm. Dạ, iem sin hết ạ :D Những rì em post ở đây trắc trắn còn nhiều thiếu xót , mong mọi người bổ sung thêm ạ :D

Note: đó chỉ là 1 đoạn văn( vui ) nhưng tôi hi vọng mọi người cũng sẽ tham gia 1 cách nghiêm chỉnh , bởi sai lỗi chính tả cũng có thể trở thành nguyên nhân chính làm mình....trượt đại học :D

con_gai
01-06-2006, 09:55
bạn nói thiếu rồi còn 1 kiểu sai nữa đó là nói sai viết ko sai mà nói sai ko phải do người ta muốn vậy mà là do tiếng địa phương ai ai cũng thế

sai thì phải cố mà sửa thôi còn nếu ko muốn sửa thì chịu suy cho cùng nếu mình ko tự giúp mình thì chẳng ai giúp được mình hết

Dư Ngư Đồng
01-06-2006, 10:28
Theo tại hạ thấy, ngoài các kiểu sai đó ra, còn một kiểu viết mắc lỗi rất nghiêm trọng, có thể khiến người đọc trợn mắt tắt hơi chứ chẳng chơi. Đó là kiểu viết modern không viết hoa các chữ đầu câu, vơ huyền cho các dấu chấm phẩy đi nghỉ mát dài hạn.

Đôi lời góp ý cùng hiepnu_aotim cô nương. Nếu cô nương cảm thấy khó chịu thì tại hạ cũng đành ngậm ngùi mà thôi. Bởi đọc bài cô nương viết, tại hạ khó thở bức xúc quá, chẳng thể ngậm miệng nín hơi.

no_love
03-06-2006, 13:15
"Đôi lời góp ý cùng hiepnu_aotim cô nương. Nếu cô nương cảm thấy khó chịu thì tại hạ cũng đành ngậm ngùi mà thôi. Bởi đọc bài cô nương viết, tại hạ khó thở bức xúc quá, chẳng thể ngậm miệng nín hơi."
có gì to tát đâu huynh,chỉ là một ý kiến của mỗi người thôi.Nếu là tiếng địa phương thì chịu rồi,sao sửa được.Còn muội muội thấy cái sai vô lý đó là viết mà không có dấu,hay đúng như chữ hay viết.Cứ theo cách đánh chữ như đang chat với nhau vậy.Tuy không quan trọng nhưng sẽ gây khó chịu cho người đọc vì có nhiều cái không hiểu ...........

Đêm Hoang
03-06-2006, 15:20
Em nỏ hiểu mấy anh chị ở đây nói cái chi rứa .Giải thích cho em hiểu tí mồ .
Em đọc cái loại thứ 3 em buồn cười chết đi được .Anh nói răng rứa.Có ai đi thi đại học biết mình viết sai mà ko sửa hầy .Tên đó trượt là cái chắc rồi .còn bàn làm chi rứa