PDA

View Full Version : Hồi sinh ổ CD-ROM ???

Lovesavingyou
25-02-2005, 10:15
Các bác ơi em mới chập trững nhập đài 8-| , các bác cho em đóng góp ý kiến với.
Các bác ơi theo em thấy thì sau một thời gian sử dụng ổ CD thường hay bị kén đĩa mà nguyên nhân rất lớn là do bụi bẩn bám vào mắt thần gây cản trở tia Laser khiến không đọc được những đĩa có chất lượng trung bình. Gây ra hiện tượng mà chúng ta thường gọi là kén đĩa.Em xin mạo muội đóng góp một cách để khắc phục hiện tượng trên.
Bước 1: Các bác hãy tháo hẳn vỏ của ổ CD ra
Bước 2: Tiếp đó các bác hãy tách dời mạch và bộ phận cơ ra
Bước 3: Sau đó các bác hãy lấy máy bơm nén khí "mà người ta thường bơm xe máy và ô tô ý" và hãy xịt chéo vào mắt thần của ổ CD cố gắng xịt sao cho luồng không khí len lỏi được mọi ngóc ngách trong mắt nhé.
Bây giờ các bác hãy đóng lại như cũ và cho vào chạy thử xem , đảm bảo sẽ "Good" hơn rất nhiều.
Em vẫn thường xuyên làm và thấy rất tốt.Tuy nhiên khuyến cáo các bác là xịt nhẹ thôi đừng để luồng khí xịt vào mắt mạnh quá kẻo làm,lệnh thanh đỡ thấu kính là tiêu luôn đó
Lưu ý cách này không áp dụng cho ổ "xịn" vốn dĩ đã kén đĩa ngay từ lúc còn "Box"

Nếu các bác sau khi đã hoàn thành mẹo trên rồi mà vẫn không thấy khá hơn gì thì hãy tiếp tục làm tiếp mẹo này nhé :
Các bác hãy tháo vỏ của ổ ra và hãy quan sàt phía thân hoặc phía dưới của mắt thần sẽ thấy có một chiết áp nhỏ "thường là màu trắng Inox" sau đó các bác hãy lấy tô vít hai cạnh nhỏ hoặc cái gì đó tương tự sau đó hãy xoay nhẹ chiết áp về phía thuận chiều kim đồng hồ , nhớ là chỉ vặn nhẹ cho chiết áp lệnh đi một tí thôi đấy. Bây giờ các bác hãy đóng vào và thử "chiến" những đĩa khó "nhằn" trước kia xem.
Lưu ý:Cách này cũng giống như cách tren đó là không áp dụng cho ổ "xịn" vốn dĩ đã kén đĩa ngay từ lúc còn "Box"
Cản ơn các bác đã đọc bài của em
Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác

Lovesavingyou
25-02-2005, 10:33
Chả lời bác SUSU
Đầu tiên phải bắt mạch đã nào.
Bạn hãy ấn cho ổ ra và "trực sẵn" tay để khi khay đĩa ra thi bạn kéo cho nó ra nhẹ tay thôi nhé , kéo cho tới khi nghe tiếng "khựt" nhỏ thì bỏ tay ra và xem nó có tự chạy vào ko . Hãy lập lại khoảng 3 ,4 lần nếu ko thấy nó tự vào được nữa thì có thể kết luận gần chính xác là bộ phận cơ của ổ đã có vấn đề , mà phần lớn là do bụi bẩn bám vào , cũng có trường hợp do dây curoa bị rão nhưng hiếm lắm.
Ha bốc thuốc đây
Bây giờ bạn hãy rời khay đĩa và bộ cơ liên quan tới khay đĩa ra sau đó lau chùi sạch sẽ và tra dầu mỡ. Do việc tháo cơ khá phức tạp nên em ko khuyến khích bác làm đâu em chỉ nói cách để nếu có thể bác thực hiện thôi , còn kết quả thế nào em ko chịu trách nhiệm đâu nha.

Lưu ý
Em ko thể biết chắc được là hiện trạng ổ của bác là do phần mạch điều khiển hay do phần cơ.
Em chỉ có thể chả lời bác về phần cơ thôi còn nếu bị phần mạch thì đành chấp nhận sống chung vậy thôi.

Kelangquen
26-02-2005, 22:38
theo tớ đc biết thì gần 100% mắt đọc kém đều do mắt thần bẩn và bị lệch khỏi vị trí ban đầu. Hôm nọ mang đầu Kara đi sửa, mới biết ông thợ dùng bông ngoáy vào mấy cái, đẩy cái mắt lên cao một tý thế là máy lại chạy ầm ầm như ban đầu, hiện tại chưa thấy sao cả.

Mắt Đêm
27-02-2005, 02:54
Lovesavingyou viết hay sưu tầm bài ở đâu thế ? chưa thấy ai hỏi mà đã thấy đồng chí viết là trả lời SUSU nào đó rồi :D :D
Dù gì cũng có công post bài viết có giá trị, cảm ơn Lovesavingyou :)

Lovesavingyou
10-03-2005, 19:13
Cảm ơn bác doviet da góp ý cho em. Bài này lầ do kinh nghiệm thực tế của em trong quá trình "vọc" ổ CD_Rom mà thành đó. Bác hãy vào bài "mẹo đọc Cd bị trầy xước" là rõ ngay mà.

Lovesavingyou
10-03-2005, 19:23
Hoan hô nhận định tinh tường của bác Tần Minh . Nhưng em nhắc cho bác biết là đó là cách làm của các cao thủ mà điển hình ở đây là "ông thợ" mà bác nói , nếu các bạn nào non tay mà dùng bông ngoáy vào mắt ổ CD như "ngoáy tai", rồi dùng tay đẩy cái mắt lên cao một tý , thì em ko giám nghĩ hậu quả sẽ ra sao đây !? ko khéo "lợn lành thành lợn què quá"