PDA

View Full Version : sự lãng phí không thể chấp nhận được

girl_mau_lanh
23-03-2004, 15:17
Câu chuyện bắt đầu khi 1 người bạn tôi quen qua mạng vào chơi ,cùng đi với tôi còn có 1 nhóm bạn nữa,cũng quen bạn ấy qua mạng.Mọi chuyện diễn ra bình thường cho đén khi chúng tôi đi ăn.Nhà hàng chúng tôi vao` bình thường nhưng giá cả hơi mắc.Các bạn chác sẽ đoán ra phần nào lí do tôi đưa ra vấn đề này.Cuối buổi,khi tôi là người ăn hết phần ăn của mình,tôi trở thành trung tâm chú ý của cá bạn còn lại.Thì ra,họ nhìn tôi vì tôi là người đã ăn hết phần thức ăn của mình.còn các phần ăn còn lại bị bỏ thừa rát nhiều.
Điều này khiến tôi suy nghĩ rất nhiều.Tại sao chúng ta cú phải tỏ ra là những "người lịch sự" khi lãng phá thức ăn của mình như vậy,trong khi bao nhiêu người đang đói.Chợt nhớ đến 1 tờ báo đã có lần đề cập đến chuyện này.Đât nước ta đang còn nghèo,vậy mà chúng ta lai lãng phí quá mức,lãng phí khiến cho những nước giàu khác phải "nể phục".Hãy nhìn lại những dân tộc khác đi,Triều Tiên chăng hạn,sau khi ăn xong,bao giờ họ cũng tráng nước canh để tận dụng nhữnh hạt cơm còn sót lại,đó là 1 truyền thống từ rất lâukhi đất nước họ đang còn ngheo`.
đến bao giờ chúng ta ,những người còn tiêu tiền của bố mẹ,biết quí trọng những đòng tiền đó nhỉ.
và làm gì để những người như mình ,ăn hết phần ăn của mình thôi không trở thành những kẻ lập dị

Lâm Sàn
23-03-2004, 15:22
đúng đúng, bạn ko nên bức xúc vì những cái nhìn khâm phục của các bạn khác!! Nếu LB tôi đặt vào vị trí bạn tôi vẫn không dám ăn hết phần của mình dù biết như thế là phí phạm, đàn bà dễ có mấy tay, thật khâm phục khâm phục. Bạn chẳng làm gì sai cả, những ai cảm thấy ái ngại bạn cũng chẳng cần phải bận tâm khi mình không có lỗi.

LSB-YenThanh
25-03-2004, 17:26
Đây cũng là 1 trong những lí do khiến VN không phát triển ngang bằng các ĐQ khác được, ngay giới trẻ chúng ta cũng vậy, chúng ta không biết tiết kiệm(thậm chí còn phung phí là khác), trong khi chúng ta không nghĩ hậu qảu của nó, thật chẳng ra sao cả

LSB-Akazumi
25-03-2004, 21:18
Phung phí ? Đúng ! Bây giờ giới trẻ chưa hiểu được giá trị của đồng tiền ! không biết làm ra tiền khổ như thế nào nên không coi trọng giá trị của đồng tiền ! Không biết tiết kiệm mà chỉ biết tiêu xài phung phí ! Họ mua đồ , dùng tiền , ăn uống phí phạm mà không biết tiếc rẻ ! Nói chung chỉ có một chữ "Chán" !

CongtuULinhKybk42
26-03-2004, 13:15
ôi huynh đài ơi,đệ là lớp trẻ đây
đó chỉ là 1 số những thanh niên nhà giàu thôi,còn lại thì cũng không đến nỗi tệ lắm đâu

Lâm Sàn
26-03-2004, 14:00
hehe không phát triển bằng nước khác là thế nào, đó là không tiết kiệm thôi chứ không thể gọi là phung phí được. Có lẽ nên phân biệt rõ giữa 2 giới hạn này, thiết nghĩ các bạn của tieuthubuidoi cũng đâu đến nỗi phung phí, đốt tiền nấu trứng đâu chứ. Những dâu gì thì như tieuthubuidoi vẫn tốt, tốt cho cô ấy. Nhưng không tạo được một ấn tượng đẹp cho những người bạn mới quen thôi. Thử đặt bạn vào tình thế của các cô bạn của tieuthubuidoi bạn sẽ có câu trả lời ngay thôi

LSB-YenThanh
26-03-2004, 17:05
Huynh à, không tiết kiệm có nghĩa là phung phí còn gì, mà nếu phung phí quá chẳng phải sẽ kéo theo tệ nghèo đói==>VN sẽ kém phát triển còn gì

NGOC TIEU TIEN TU
26-03-2004, 20:51
Nói như PNLTAT có lẽ là hơi quá chăng? Có những người,họ cố tình làm như vậy để vuốt ve lòng sĩ diện của mình.Thật ra,khi ở một mình,họ còn tiết kiệm hơn chúng ta tưởng.Nếu nói,vì những người như vậy mà VN nghèo nàn và lạc hậu hơn các nước khác thì e rằng ko được đúng cho lắm.Ở đây nếu nói họ ko tiết kiệm thì chưa chắc đã chính xác.Có thẻ trong cuộc chơi đó họ ko tiết kiệm,nhưng họ tiết kiệm ở chỗ khác,ko có mặt bạn thì sao?Tiết kiệm là đức tính tốt,nhưng đừng để tiết kiệm trở thành keo kiệt.Nếu họ biết sử dụng đồng tiền củ họ một cách mà họ cho là hợp lý thì ko thể gọi là lãng phí được.

CongtuULinhKybk42
27-03-2004, 10:08
Nói như PNLTAT có lẽ là hơi quá chăng? Có những người,họ cố tình làm như vậy để vuốt ve lòng sĩ diện của mình.Thật ra,khi ở một mình,họ còn tiết kiệm hơn chúng ta tưởng.Nếu nói,vì những người như vậy mà VN nghèo nàn và lạc hậu hơn các nước khác thì e rằng ko được đúng cho lắm.Ở đây nếu nói họ ko tiết kiệm thì chưa chắc đã chính xác.Có thẻ trong cuộc chơi đó họ ko tiết kiệm,nhưng họ tiết kiệm ở chỗ khác,ko có mặt bạn thì sao?Tiết kiệm là đức tính tốt,nhưng đừng để tiết kiệm trở thành keo kiệt.Nếu họ biết sử dụng đồng tiền củ họ một cách mà họ cho là hợp lý thì ko thể gọi là lãng phí được.
oài
chọn cái phông xanh lè như thế thì bố ai mà đọc được

Lái Lợn
27-03-2004, 12:29
Lãng phí cái giè, vớ vỉn.....thía mới là người lịch sự, các bác chả bít cái gì cả, đi ăn ngoài hàng là phải thía, lúc nào cũng phải để thừa một ít hoặc nhìu ít..không người bảo mình là phàm phu tục tử , phải để thừa cho nó hoà hoa phong nhã chứ ! Những con người lịch sự ăn uống thật là phong cách, thật là thượng lưu, đừng bác nào đi ăn hết nhé, đừng ăn sạch trơn :no: , không được ăn như thía..., các bác ăn như thía thì lợn nhà tớ đói mất mua nước gạo đâu còn cái giè để ăn nũa đây !
Các bác đừng học đòi bọn tây chúng nó đâu bít là người Việt mình lá lành đùm lá rách, người có nhìu tiền đi ăn cơm tiệm phải để lại chút để cho người nghèo như tui còn nuôi lợn chứ, đấy là tinh thần tương thân tương ái dân tộc đấy, một sự giúp đỡ đầy ý nhị và hỉu bít....người Việt mình là phải thía, thật ra cái phong cách ăn uống đó có nguồn gốc sâu xa tốt đẹp vậy những các bác không hỉu hết đâm ra cứ nói bừa... Làm người ta ai đi ăn cũng cám mặt hùng hục ăn thì chít lái lợn mất......

Nhớ chưa các bác níu ai còn nhói những cái nhời như thía thì đừng trách lái lợn này nặng tay đó
:dambox:

LSB-YenThanh
27-03-2004, 16:37
Nói cách nào đic hăng nữa thì VN nghèo cũng là do sự lãng phí+hàng trăm lí do khác nữa, các huynh các tỉ cứ nghĩ mà coi, những cường quốc tại sao lại mạnh?_Đó là do họ có 1 nền giáo dục mạnh, nhưng tại sao nền giáo dục của họ mạnh?_Em nghĩ ai cũng trả lời dược_đó là vì họ chi phí cho giáo dục quá cao, học sinh học không cần chi phí, nói đến đây chắc ai cũng hiểu, không ai tự nhiên giàu, cũng không ai cứ nghoè mãi, cái gì cũng có lí do của nó, nếu chúng ta tiết kiệm 1 đồng _đối với chúng ta có thể là ít, nhưng nếu 1 đồng đó của hơn 80 triệu dân chúng ta hợp lại thì sao????
Vì thế mà em nghĩ, sở dĩ VN chúng ta nghèo là vì chúng ta quá lãng phí, ngay trong SGK lớp 1(hồi mí năm em học)bài mở đầu là câu:Vn có rừng vàng biển bạc==>làm cho chúng ta_thế hệ từ cấp 1 đã hình thành nên tính chủ quan==>lãng phí, chỉ biết dùng cho sạch những gì mình có, hoàn toàn không nghĩ tới mai sau.Vì thế chúng ta càn nhìn nhận rằng,c húng ta lãng phí thì đất nước chúng ta dẽ ghánh hậu quả đó

NGOC TIEU TIEN TU
27-03-2004, 21:28
oài
chọn cái phông xanh lè như thế thì bố ai mà đọc được

Xin lỗi nhé,ko đọc được thì bôi đen mà đọc.Định câu bài hả ông bạn?

Lâm Sàn
29-03-2004, 10:29
Nói cách nào đic hăng nữa thì VN nghèo cũng là do sự lãng phí+hàng trăm lí do khác nữa, các huynh các tỉ cứ nghĩ mà coi, những cường quốc tại sao lại mạnh?_Đó là do họ có 1 nền giáo dục mạnh, nhưng tại sao nền giáo dục của họ mạnh?_Em nghĩ ai cũng trả lời dược_đó là vì họ chi phí cho giáo dục quá cao, học sinh học không cần chi phí, nói đến đây chắc ai cũng hiểu, không ai tự nhiên giàu, cũng không ai cứ nghoè mãi, cái gì cũng có lí do của nó, nếu chúng ta tiết kiệm 1 đồng _đối với chúng ta có thể là ít, nhưng nếu 1 đồng đó của hơn 80 triệu dân chúng ta hợp lại thì sao????
Vì thế mà em nghĩ, sở dĩ VN chúng ta nghèo là vì chúng ta quá lãng phí, ngay trong SGK lớp 1(hồi mí năm em học)bài mở đầu là câu:Vn có rừng vàng biển bạc==>làm cho chúng ta_thế hệ từ cấp 1 đã hình thành nên tính chủ quan==>lãng phí, chỉ biết dùng cho sạch những gì mình có, hoàn toàn không nghĩ tới mai sau.Vì thế chúng ta càn nhìn nhận rằng,c húng ta lãng phí thì đất nước chúng ta dẽ ghánh hậu quả đó
hehe đừng có nên cố chấp như vậy, mấy câu đó là để cho chúng ta tự hào về nước mình đó thôi.
Nhưng Lâm Sàn còn nhớ một câu chjuyện vui vui thế này
Câu rừng vàng biển bạc có nghĩa là gì. Một học sinh trả lời
-Rừng vàng là rừng bị lâm tặc chặt hết cây cối chỉ còn lại những bãi cát vàng
-Biển bạc là biển bị đánh bắt hết cá chỉ còn lại những con sóng bạc đầu
Hahaha còn việc một vài người phung phí không thể làm nước mình nghèo được đâu.

anhhung_ngocnghech
29-03-2004, 11:06
Bài viết này làm tại hạ nhớ những bữa cơm sinh viên ngày xưa qué . Lãng phí à xa vời lắm đói rã hõng ở đó mà kiểu cách ,tiêu chí của mỗi đứa khi ngồi vào bàn ăn là "có cái gì xực cho bằng hết "âu đó cũng là cách tiết kiệm nước cho chủ quán trong việc rữa chén bát.Ngốc nghếch nghĩ ông bà mình từ xưa đến giờ nói cái gì cũng đúng hết trơn riêng câu nói này cần phải xem lại a`"nam thực như hổ nữ thực như miu" ,ai hổ ai miu còn phải bàn bạc lại đã . haha. Kiểu cách ôi cái kiểu cách , hào hoa phong nhã như lái lợn có ăn được không nhở , sao mà khó nuốt quá , nhìn thấy là đã muốn cho 1dao làm kỉ niệm rùi "thiện tai thiện tai".khakhà

LSB-YenThanh
29-03-2004, 18:43
Chuyện đó lại khác nữa, tiết kiệm khác với keo kiệt mà huynh, tiết kiệm là chi ra còn ích kỉ là khư khư giư bên mình không chi cũng chẳng tiêu, nói gì thì em nghĩ tiết kiệm cũng là quốc sách giúp chúng ta và đất nước mình ngày 1 tiến xa hơn

Lâm Sàn
30-03-2004, 15:51
Bài viết này làm tại hạ nhớ những bữa cơm sinh viên ngày xưa qué . Lãng phí à xa vời lắm đói rã hõng ở đó mà kiểu cách ,tiêu chí của mỗi đứa khi ngồi vào bàn ăn là "có cái gì xực cho bằng hết "âu đó cũng là cách tiết kiệm nước cho chủ quán trong việc rữa chén bát.Ngốc nghếch nghĩ ông bà mình từ xưa đến giờ nói cái gì cũng đúng hết trơn riêng câu nói này cần phải xem lại a`"nam thực như hổ nữ thực như miu" ,ai hổ ai miu còn phải bàn bạc lại đã . haha. Kiểu cách ôi cái kiểu cách , hào hoa phong nhã như lái lợn có ăn được không nhở , sao mà khó nuốt quá , nhìn thấy là đã muốn cho 1dao làm kỉ niệm rùi "thiện tai thiện tai".khakhà
haha hồi xưa gì chứ huynh, bây giờ cũng vậy thôi à. Mỗi tháng làm thêm + tiền gia đình phụ cấp, vậy mà vẫn có lúc thiếu. Có khi cả 2 ngày nhịn đói uống nước lã trừ cơm, đi học cũng không dám đi, sợ xỉu giữa đường. Lúc đói thì đối như vậy chứ lúc mà nhận lương tháng là kêu gọi bạn bè đến ăn mừng, nhậu nhặt tơi bời. Đúng là "Lúc ăn không hết hồi lần chẳng ra" Hahaha

coca
30-03-2004, 18:20
Phũ phàng quá phải không, nhưng nó lại đang tồn tại và có xu thế ngày càng được nhân rộng lên,nhất là ở lứa tuổi như chúng ta.Có thể thấy được một điều :chúng ta đang ...."giầu" lên...và không chừng tới một lúc nào đó nhìn lại ta sẽ phải kinh ngạc cho mà xem.
Có thể tại hạ nói dóc, nhưng quý vị không tin thi cứ thử làm một con tính sơ sơ xem một tháng vừa qua quý vị đã lãng phí bao nhiêu tiền xem...ngạc nhiên đấy.

Tiền như sương khói
Bạc như gió bay
Chỉ là hư ảo

KDT_CongTuBien
30-03-2004, 21:40
Bác Hồ dậy rùi tiết kiệm là quốc sách .Khi chúng ta tiết kiệm những việc chính đáng không ai dám bảo chúng ta là ki bo kiệt sỉ cả

Tay Vuong Nu Quoc
30-03-2004, 22:34
Có một câu truyện thế này:
" Có hai mẹ con đi ăn ở tiệm ,một lần dẫn đi ăn thằng bé con ăn hết sạch những gì có trong đĩa...Bamè phàn nàn và nói :"Lần sau con nên để lại một ít cgứko nên ăn hết sạch như thế để ng` ta không nghĩ mẹ con mình quá thiếu thốn"...Thằng bé nghe lời lần khác hai mẹ con lại đi ăn...ăn dc vài miếng thằng bé dừng và nó hỏi ầm lên: " Mẹ ơi con để lại bằng này được chưa?"
.....Theo TVNQ tiết kiệm là một việc nên làm nhưng phải biết đúng cách và đúng việc, tránh biến tiết kiệm thành bần tiện...còn việc ăn uống như các bạn đề cập thì có thấy thiết không?...khi "bệnh sĩ chết trước bệnh tim"...