PDA

View Full Version : Hey, "con quái vật mắt xanh" trong mỗi người!

friend_VTH
20-03-2004, 00:15
Với liều lượng nhỏ, sự ghen tỵ tạo nên tính cạnh tranh. Nhưng nếu quá thì, ôi thôi... bạn đang để "quái vật" hành hạ mình đấy!
Chúng tôi biết bạn có ít nhất một bí mật: Bạn ghen tỵ với bạn bè mình, thậm chí với người yêu mình, không nhiều thì ít, không thường xuyên thì đôi khi, phải không? Nhưng bạn đừng lo, điều đó chẳng có gì đáng xấu hổ. Theo các nhà tâm lý học, không ai là không bao giờ ghen tỵ với người khác, trừ những người... cực kỳ ngớ ngẩn hoặc... cố nói dối rằng mình không ghen tỵ.

Một chút cạnh tranh có thể là điều tốt, nhưng quá nhiều thì nó sẽ nuốt chửng bạn

Khi bạn nhìn thấy một người bạn mặc đẹp hơn mình, bạn ghen tỵ vì họ có nhiều tiền mua quần áo đẹp hơn. Khi bạn có nhiều tiền và mua nhiều quần áo, bạn lại ghen tỵ với một người bạn có mái tóc dài hơn và "style" được nhiều kiểu hơn... Cứ thế, sự ghen tỵ chẳng bao giờ chấm dứt, mặc dù hầu như không bao giờ bạn dám thừa nhận với mọi người là bạn có nó.

Cùng khái niệm ghen, có một ranh giới giữa "ghen tỵ" và "ghen tuông". Bạn ghen tỵ bởi những thứ người khác có mà bạn không có, hoặc chưa có, hoặc bạn cảm thấy thiếu trong cuộc sống của bạn. Còn ghen tuông có liên quan đến việc muốn giữ lấy những gì bạn đang có. Bạn có thể ghen tuông vì nhiều cô gái để mắt đến chàng trai của bạn, và bạn ghen tỵ với bộ sưu tập CD cực kỳ hoành tráng của anh ấy.

friend_VTH
20-03-2004, 00:17
Bạn chẳng có gì phải xấu hổ
Thật đấy! Theo các chuyên gia tâm lý, một chút ghen tỵ là điều tốt. Tiến sĩ Jan Yager nói "Với liều lượng nhỏ, sự ghen tỵ tạo nên tính cạnh tranh. Và sự cạnh tranh ở mức độ vừa phải có thể là động lực giúp bạn đạt được nhiều điều hơn". Ví dụ, nhìn thấy một đồng nghiệp hay cô bạn hàng xóm có hình thể đẹp sẽ làm cho bạn giữ vững thói quen nhảy dây hàng sáng và đi đến lớp tập thẩm mỹ đều đều mỗi tối.

Sở dĩ, ai cũng có sự ghen tỵ vì nhu cầu về cái tôi là một trong những nhu cầu cơ bản của con người. Nó có thể giảm đi và bị "khuất phục" bởi những nhu cầu khác khi nó được thoả mãn phần nào, chứ đó không bao giờ biến mất.

Ví dụ, sự ghen tỵ của bạn sẽ rất ít xuất hiện khi bạn đã tốt nghiệp đại học ở nước ngoài, đi xe ôtô mui trần, dùng điện thoại đời mới nhất, ăn mặc cực sành điệu và gia đình bạn lại rất hạnh phúc... Tức là khi về mặt bằng chung, bạn đang ở vị trí rất cao cả về vật chất lẫn tinh thần. Tất nhiên, khi đó bạn lại có một chút ghen tỵ với những người... đi máy bay chẳng hạn.

Sự ghen tỵ được sinh ra khi bạn so sánh mình với người khác và nhìn thấy những điều họ thì có mà bạn thì không.

Còn các bạn các bạn nghĩ sao về những điều như trên

NGOC TIEU TIEN TU
20-03-2004, 22:10
Con người khó tránh đưọc trong lòng có một chút gì đó của lòng ghen tị.Làm sao tránh khỏi thất tình,lục dục được chứ.Càng lên cao,càng nhiều sự đố kị với những người xung quanh.Có lẽ sự ghen tị được tăng dần theo chức vụ và bảng lương của người đó.Để tự bằng lòng với chính mình,nói thì dễ,nhưng làm được thì thật là khó.

LSB-Mat_naDH
23-03-2004, 07:47
friend_VTH huynh đệ,bài này huynh đệ lấy từ trên báo,từ tiêu đề đến nội dung,nên khi đưa nó lên NSS để bàn luận huynh đệ phải đề rõ nguồn gốc của nó,lấy nó từ đâu.MN để chủ đề này trong 3 ngày để huynh đệ có thể lên ghi rõ nguồn gốc của nó,sau ba ngày nếu huynh đệ ko vào sửa nhưng MN tìm được lại tờ báo có bài này thì sẽ sửa hộ huynh đệ,còn ko thì MN sẽ khoá nó lại.

Lâm Sàn
23-03-2004, 14:39
hehe dám câu bài từ báo chí, to gan thật, nhưng lỡ rồi LB tôi cũng câu luôn để kiếm vài chục lạng bạc, ai mà không ghen tức chứ, người chứ phải trâu bò đâu. Bạn bè càng thân càng có nhiều so sánh, nếu mỗi người mỗi phương, đường đi mỗi khác thì chẳng nói làm gì. Chứ cùng chung mục đích thì ...ừm...hehe có sự cạnh tranh ngầm đấy. Không biết có ai vượt qua được giới hạn này ko.