PDA

View Full Version : Tuyển quản lý - Thành lập nhóm NN&NNH.

LSB- *Hoa Sao*
26-02-2004, 09:47
Các bạn thân mến, box Ngoại ngữ và Ngôn ngữ học hiện nay đang thành lập nhóm quản lý, Hoa Sao muốn được cùng các bạn xây dựng box trở lên phong phú và đặc sắc hơn. Nếu các bạn đồng ý tham gia quản lý box, các bạn sẽ hoạt động theo những điều kiện:

- Các bạn sẽ thường xuyên post bài, góp ý, gợi ý, tổ chức các hoạt động giao lưu của mục.
- Các bạn sẽ thường xuyên quản lý box bằng các chức năng riêng của quản lý.

Tiếp theo, các bạn hãy post một vài nhận xét về box Ngoại ngữ và Ngôn ngữ học về những vấn đề sau:

- Hiện trạng của box NN&NNH. ??
- Cách giải quyết khi bạn làm quản lý. ??

Các bạn hãy trả lời vào chủ đề này. 1 tuần sau Hoa Sao sẽ xin phép Tống trại chủ thành lập nhóm bao gồm 3 thành viên làm quản lý mục NN&NNH.

Box NN&NNH.

Sakura
26-02-2004, 10:01
Ưm...
Nếu được cho Sakura xin 1 chân, he he, em thích làm việc lắm ạ. Tiếc là post bài không ác chiến như bác Hoa Sao nên chậm chân :twisted:
Thôi, bác không nhận em là bác chít với em :D
Đùa thôi, nhận hay không nhận là quyền ở Hoa Sao, thấy trình độ muội thế nào thì cứ xét nhá.

Bây giờ trả lời hai câu hỏi :
1) Hiện trạng của NN&NNH : Có quá nhiều bài sưu tầm, thành viên có thể lợi dụng điểm này để câu bài.
2) Cách giải quyết :
Khuyến khích thành viên viết bài nhưng không khuyến khích thành viên viết bài sưu tầm. Tất nhiên post bài sưu tầm cũng được nhưng hạn chế thôi, nếu ai post quá nhiều sưu tầm thì không cần cảnh cáo mà chỉ cần nhắc nhở và xử lí bài viết.

LSB_Vô tình tiên tử
26-02-2004, 11:18
He he he.... nghe Hoa Sao hỏi mà Bổn tiên tử cũng ngứa miệng chen vào một câu. :twisted: Đừng đá tui nha.

Hiện trạng của NN&NNH: Bài viết rời rạc, ít chú ý đến ngữ pháp (biết mỗi tiếng Anh nên nhận xét mỗi tiếng Anh thôi). Còn bài sưu tầm thì cũng nên có, nhưng giống như KH&KT thì nên thêm một chút nhận xét của mình. Có thể post những đường link về các CLB tiếng Anh cũng được.

Cách giải quyết khi bạn làm quản lý: Xin thứ lỗi k trả lời vì Bổn tiên tử không có hứng thú với ngoại ngữ. :twisted:

thienthanbongdem
26-02-2004, 12:42
các bài trong NN-NNH đang suy giảm về chất lượng một số bài viết không theo một chủ đề
cách giải quyết là khuyến khích anh em tham gia pót bài thì được thưởng nhưng phải có chủ đề đúng ,và cảnh cáo nêúi phát hiện bài viết lấy từ trang khác ,và thường xuyên tổ chức các cuộc thi về ngôn ngữ và ngoại ngữ .

Bạch Tiểu Băng
27-02-2004, 12:50
Theo nhận xét của tui nè
1 Về hiện trạng box: Công nhận là có quá nhiều bài siêu tầm với 1 trình độ khá là siêu , nên nhiều thành viên ko hiểu được hết , mặc dù TV cũng đã học đưọc khơ khớ TA nhưng mừ cũng chịu ko hiểu hết đưọc nội dung của nhiều bài viết
2 Cách giải quyết : Vì là topic Ngoại ngữ tại sao ta ko đề nghị tất cả thành viên vô post bài 100% ko phải tiếng mẹ đẻ nhỉ , như thế các thành viên khó mà câu đuợc , đối với những bài siêu tầm buộc thành viên siêu tầm phải dịc hết về tiếng Việt mới cho post len , và tất cả những bài siêu tầm đó phải pót ở 1 topic cố định nào đó( chứ còn rất khó mà có thể cấm đuoqcj họ)
Mở những topic dậy các loại ngôn ngữ , để những nguời ham học hỏi đuợc mở mang đầu óc hơn

rossoneri
10-03-2004, 18:30
Hiện trạng của NN n NNH là: Hót thì hay nhưng chẳng đi đến đâu cả. Nói như thế thì thằng em út nhà tớ cũng nói được. 8-)
Cách giải quyết: Files not found °_° :twisted:

JK :)

LSB-TrieuNhi
15-03-2004, 11:21
Tn có vài lời góp ý ,

Nên post nhiều bài sưu tầm .
Vì là post ngoại ngữ nên post bài là sưu tầm là lẽ đượng nhiên ,càng đọc nhiều bài thì càng tiếp thu thêm được nhiều từ mới và càng giúp mọi ngưòi biết cách viết essay như thế nào bằng cách học từ bài viết của họ .Post những bài sưu tầm rất tốt ,vì theo Tn thầy trình độ ngoại ngữ ở LSb mình cũng ko được tốt lắm ,nên post bài sưu tầm của những tiền bối đi trước để học hỏi hêm là đều rất cần thiết .

Với lại ngoại ngữ mà ko post bài sưu tầm thì lấy bài essay đâu mà đọc ,??? những bài họ chỉ mình cách viết ,cách nói ,cách nghe ,những bí quyết tiếng bộ thêm hơn trong ngoại ngữ làm sao có những bài đó ,,nếu ko post sưu tầm ????

Vài lời góp ý cùng Hoa Sao .:wink:

LSB-Dieu
25-03-2004, 18:39
Cho em ý kiến với :
-Hiện trạng của Box :
+ Các thành viên vào post theo kiểu mạnh ai nấy biết và mạnh ai nấy viết , chẳng cần để ý xem mình viết đúng chính tả hay chưa hoặc người khác có hiểu và ủng hộ mình không
+ Có thành viên thì vào câu bài theo kiểu "Em không hiểu", hoặc chỉ post bài sưu tầm vào rồi mặc đấy .
+ Có những topic ngoài tiếng Anh thì có vẻ cô độc wá , viết mà chỉ có những người viết hiểu .Những người khác có đọc cũng chả hiểu mà chả biết họ viết có đúng hay không . :icon23: Phân biệt chủng tộc wá .
-Nên chăng , khi làm quản lý :
+Việc đầu tiên là mở lớp dạy cơ bản :) LS có rất nhiều nhân tài thông thạo các thứ tiếng như English , French , Germany , Chinese ... hoặc nếu không thì post bài sưu tầm .
+Không nương tay với những bài viết sai chính tả ( đến mức cơ bản ) hoặc những bài theo kiểu hỏi ngớ ngẩn
+Khuyến khích thành viên post bài theo khả năng của mình hoặc những bài sưu tầm , nếu được thì nên dịch sang hoặc tóm tắt bằng tiếng mẹ đẻ --> để còn học hỏi chút ít về những ngoại ngữ mình chưa được biết chứ !
+Nên có những topic để thảo luận với nhau , chứ đừng gò ép ai cũng phải xì xồ Tây Tàu !

Ai được nhận vào làm việc thì cũng tốt thôi , đều là tốt cho LS thôi mà ! Nhưng em ý kiến với bác Hoa Sao là nên tìm được quản lý mỗi người bít 1 tiếng thì hay hơn ! Ai không được chọn thì vẫn vui vẻ thôi , đừng cay cú nghĩ người được chọn không bằng mình vì ĐT thấy ai cũng trình độ như nhau ý mà ! Cùng giúp nhau vì sở thích or sở trường ngoại ngữ hén!

hai_p
25-03-2004, 20:36
huynh cũng đồng ý như muội vậy ĐT à. huynh hy vọng box NN&NNH ngày càng phát triển hơn vì huynh cũng rất yêu ngoại ngữ mà.

lasathanoi
01-04-2004, 12:26
Cho LSHN đóng góp 1 số ý kiến nhé:

*Hiện trạng của box NN&NNH:

+Lộn xộn, ko có chủ đề chính. Tất cả các Topic hầu hết là tự phát và rời rạc.
+Ko phân chia rõ ràng các đề mục---> các bài viết trùng lặp và khó quản lý cũng như gây khó khăn trong quá trình tìm kiếm của người đọc.
+Mảng Ngoại ngữ và Ngôn ngữ bị lẫn lộn vì ko chia ra thành 2 mảng nhỏ.
+Bài viết sưu tầm nhiều nhưng ko có những nhận xét của cá nhân----> Loãng chủ đề và mất ý nghĩa....
.......tương tự như những nhận xét của Điêu Thuyền. :mrgreen: :a6: :cuoi1:

*Cách giải quyết :

+ Nên chia Box Ngoại ngữ và Ngôn ngữ học thành 2 box nhỏ để người đọc dễ tìm và Đầu lĩnh dễ quản lý.
+Nên lập ra các Club, ví dụ Club English, Club French, Club Chinese...
+ Ở mỗi Club ngoại ngữ nên có một người am hiểu về ngoại ngữ đó quản lý, tránh 1 người quản lý nhiều mảng ngoại ngữ vì như vậy sẽ rất khó cho việc kiểm tra chất lượng bài viết (Cú pháp, ngữ nghĩa, ngôn từ...).
+Trong mỗi Club sẽ chia ra những chủ đề chính như :
1/" Chúng ta cùng học"--->Hỏi và đáp (Chú trọng đến Grammar, Vocabulary, translate...)
2/"Chúng ta cùng đọc"----> Những bài viết sư tầm (Stories, Poems, essay, Idioms...)
3/ "Chúng ta cùng chơi"----> Đố kiến thức, thư giãn, dịch...
......
Bạn nào ó đóng góp hay hơn thì hãy cùng bổ xung cho Box phát triển hơn nữa nhé. :1luvu:

LSB- *Hoa Sao*
07-05-2004, 23:21
HS cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến xây dựng cho mục Ngôn ngữ học. HS sẽ trao đổi thêm về cách quản lý của mục. Tạm thời quản lý của mục gồm 3 thành viên Hoa Sao, DieuThuyen, TuongVi phụ trách ngoại ngữ, Về ngôn ngữ, nếu bạn nào muốn tham gia thì nhắn tin cho HS, thank you very much.