PDA

View Full Version : Lòng Tin!!!!!!!!!!

tieu_quy_hao_sac
25-02-2004, 11:50
Lòng tin có phải là thứ mà ta rất cần trong cuộc sống này , đúng không nhỉ mọi người . Để có được lòng tin vào mọi người xung quanh tôi thiết nghĩ cũng thật khó khăn, nhưng để tạo cho người khác có lòng tin vào mình thì còn khó khăn hơn gấp bội. Với cuộc sống ngày càng phức tạp như hiện nay thì bạn có thể đặt lòng tin vào người khác một cách tuyệt đối không?
Câu hỏi này thì tôi không dám trả lời hộ cho mọi người , mà tôi chỉ có thể nói rằng với tôi hiện nay thì điều đó là không thể có . Dù với ai cũng thế ko hề có một trường hợp nào là ngoại lệ cả .
Bởi vì sao?
Không phải tôi là người hay bị lừa nhưng ko thể phủ nhận một điều là tôi có bị lùa nhưng ko nhiều chỉ một điều làm tôi e ngại đó là những người thân của tôi và những người bạn mà tôi thân thiết họ cũng bị lừa như thế. Lấy gì để dám chắc bạn có thế đặt niềm tin vào người khác .
Không phải là tôi không muồn tin vào bạn , những lời nói của bạn , những người xung quanh tôi nhưng vì bị lừa như thế và chứng kiến những người thân của tôi ~>> nay tôi không còn dám đặt vào ai đó một niềm tin tuyệt đối. Mà vẫn có những sự nghi ngờ xen lẫn vào cái gọi là lòng tin mà tôi đặt vào họ ( một lòng tin ko tuyệt đối và lung lay.....)
Biết sao được cuộc sống là thế mà phải không nào? Đùng buồn mà hãy biết chấp nhận , chấp nhận thực tế cho dù nó có hơi phũ phàng nhưng nó là thực tế. Một thực tế không thể phủ nhận được bởi nó luôn luôn tồn tại từ ngàn đời xưa tới nay và cho đến muôn đời sau cũng không bao giờ hết.

vo_tinh_kiem_khach
26-02-2004, 19:47
Đệ chẳng tin ai cả, ngay cả chính mình, đệ hoàn toàn không có lòng tin ở cái cuộc đời này , nhưng vẫn cứ phải tồn tại trong nó, chán thật !!!!
Làm sao để có được lòng tin, khi mà mình đã mất niềm tin ở chính mình ?

Tieu Son Trang Si
27-02-2004, 09:49
Đệ chẳng tin ai cả, ngay cả chính mình, đệ hoàn toàn không có lòng tin ở cái cuộc đời này , nhưng vẫn cứ phải tồn tại trong nó, chán thật !!!!

Mình cũng giống như VTKK chỉ khác mộtc chút ở chổ là mình có thể tin vào người khác nhưng lại không tin nổi chính mình <sigh> :(

LSB-Kaiser
27-02-2004, 11:12
Người ta bảo rằng "Mất gì thì mất chứ mất niềm tin là mất tất cả" nhưng mà cái câu nì nó chỉ đúng về 1 khía cạnh thui .
1.Niềm tin của cái mình tin là cái gì ?
2.Niềm tin của mình có đúng hay không ?
Nên đôi khi không bít "Niềm Tin" là thế nào nữa <---1 người mất niềm tin :mrgreen:

Enragon
28-02-2004, 09:16
Lòng tin được xây dựng nên thật khó khăn biết bao, kể cả từ phía bản thân mình cũng như người khác. Ấy vậy mà khi ta có được lòng tin đó rồi thì lại chẳng thể giữ được bao lâu. Aladdin chẳng biết định nghĩa niềm tin là gì nhưng Aladdin hình như không có niềm tin vào bất kỳ thứ gì trên đời... :cry: Bị phản bội khi mình đã đặt niềm tin quá lớn...BUỒN...

Lsb-No^ngda^n++
28-02-2004, 09:57
Cứ xuỳ tiền ra thì bây giờ có làm chuyện gì sai mà bảo đúng thì cũng khối người tin . Lòng tin của xã hội hiện tại được đo bằng xiền , cứ vác xiền ra đập thì con gián cũng thành con trâu . Ha ha . Giờ mà không có tiền ra đường thì ăn mặc đẹp cũng vứt đi hết , bảo kiến nó cũng đốt cho bỏ mẹ .

girl_mau_lanh
28-02-2004, 10:34
tui đã từng bị phản bội lòng tin bởi một người mà tui xem như 1 người thân.cu' đánh đó đã tưởng như làm tôi quỵ ngã nhưng thời gian đã giúp tôi chứng minh được điều mà tôi nghi ngờ là có nên tin người khác không.tôi nghĩ hãy cứ tin,cho dù mình đã từng bị 1 lần thất tín .bởi từ bản thân mình mà nhận ra rằng ,người khác cũng như mình cũng cần được tin tưởng.có thể lòng tin đó đôi khi đặt không đúng chỗ nhưng mỗi lần như vậy chúng ta lại biết thêm một chút về con người,từng trải hơn một chút,và được thêm một bài học kinh nghiệm ,dù có hơi đắt nhưng chính chúng sẽ làm ta trưởng thành hơn

NGOC TIEU TIEN TU
28-02-2004, 15:26
Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của KAI.Niềm tin cần phải đặt đúng chỗ,còn đặt sai chỗ thì lòng tin đó sẽ bị trà đạp.Và rồi chúng ta sẽ ko còn niềm tin vào ai nữa.Đôi khi,muốn thử lòng tin,chúng ta phải liều.

trang
09-03-2004, 12:07
niềm tin u ?
đã có ko biết bao nhiêu lần tôi được hỏi : cả tin va đa nghi , bạn chọn cái gì ?, và lần nào tôi cũng chọn "cả tin " và kèm theo 1 lời giải thích : sống cả tin thoải mái hơn , vi ko phai nghĩ ngợi xem ng` này ng` kia có lừa mình hay ko , còn sống đa nghi thì lại khác , lúc nào cũng nghĩ rằng ng` này hay ng` khác đang lừa dối mình , sống như vậy mệt lắm , thật sự tôi ko chịu được
hỡi những ng` đã mất lòng tin và đang mất lòng tin , tôi tin rằng các bạn sẽ tìm lại được lòng tin ở chính bản thân mình và ở những ng` thân của các bạn

tieu tu hung bun
09-03-2004, 12:21
Lòng tin uh?
đó là cái gì vây?,nó có thực hay không?
có lẽ trong xã hội hiện hành ta đang sống có rất nhiều điều cần đặt vào niềm tin,quả là khi phải tin vào một việc gì đó ta cần phải cân nhắc rất kỹ,có lên tin hay không, lòng tin một khi mà đã bị mất thì quả là khó lấy lại được ,chắc trư vị cũng đã biết chuyện "chú bé và đàn cừu" ,đó chỉ vì làm mất lòng tin mà chú bé đã gây cho mình một thiệt hại không nhỏ có hối cũng không kịp
có nhiều vụ lừa đảo cũng chỉ tin người quá đáng,hoặc đó là những người muốn được đổi đời,kết quả thật sự đã để cho dư luận nhiều suy nghĩ ....

hongduyent
09-03-2004, 18:58
hic, lòng tin ư? đúng là với thời buổi này tôi không dễ gì tin một người. Và đó là điều thiết thòi cho tôi. Tôi luôn trăn trở rằng người ta nói như thế liệu có đáng tin không? rồi người đó có đáng tin không. Sao tôi không thể vô tư như người khác được? để tin bất cứ ai. Không nhất định tôi phải bỏ cái đa nghi của tôi đi để có một lòng TIN

Tinhdinhsonha
10-03-2004, 06:39
Ừ,ngẫm nghĩ cũng đúng thật,Để mình không bị quá bức xúc,đau đớn thì đừng nên đặt niềm tin tuyệt đối với người khác,mặc dù mình biết đó là một nửa của mình????????????Thật đau đớn biết bao nhiêu khi mà không có niềm tin dành cho nhau.Nếu tin nhau tuyệt đối,khi bị phản bội sẽ đau đớn tột cùng và có thể sẽ không đứng dậy nổi,nhưng nếu mất niềm tin thì sẽ đau đớn dai dẳng,sự nghi ngờ chiếm lĩnh cả tình yêu :cry:
Để người khác tin mình,nhất là người mình yêu thương,thì hãy sống thật với chính con người mình,đừng làm điều gì đó mà cần phải dấu từ những điều nhỏ nhất đến những điều lớn nhất.Hãy sống minh bạch,người khác sẽ không cần phải nghi ngờ vào sự chung thuỷ của mình

Lâm Bồn
10-03-2004, 08:19
có một thời gian rất dài. Lâm Bồn luôn tin vào sự tuyệt đối trong lòng tin, cho đến khi LB bị lừa nhiều lần, rất nhiều lần. Bây giờ trong LB không cái gọi là tuyệt đối khi tin vào người khác nhưng LB vẫn thấy buồn vì không thể tin tưởng một cách tuyệt đối. Tuy mâu thuẩn nhưng thật sự là như vậy.

lang tu khong nha
13-03-2004, 13:48
Muốn thật vwói người khác , trước hết hãy sống thật với bản thân mình trước đã , Một ai đó đã nói với tôi như vậy , và cũng chi khi bạn sống thật với mọi người thì họ mới sống thật với bạn . Đây cũng là điểu mà tôi muốn nói , mọi người có nghĩ như thế không /

NGOC TIEU TIEN TU
16-03-2004, 17:15
và cũng chi khi bạn sống thật với mọi người thì họ mới sống thật với bạn

Chưa chắc là như vậy đâu bạn ạ.Nếu bạn sống thật với một kẻ giả dối thì cái mà bạn gọi là sống thật với mọi người sẽ bị trà đạp một cách ko thương tiếc.Ngay cả trên LSB này tôi cũng đã từng chứng kiến,có những người đặt lòng tin nhầm chỗ và hậu quả là hối hận ko kịp đó.Hy vọng bạn sẽ có quyết định sáng suốt trước khi tốt với một ai đó.Hy vọng lòng tin của bạn,đặt đúng chỗ.

vohinhhiepnu
16-03-2004, 18:16
Vohinh cũng khá giống Tieu Son Trang Si :)
Rất tin tưởng người khác, không dám nghi ngờ chỉ vì câu nói : " Bạn nghi ngờ người bạn của mình thì còn đáng xấu hổ hơn bị người bạn ấy lừa gạt ". Chỉ luôn sợ nghi ngờ phải người tốt, lúc đó ân hận không kịp. Nhưng ác một nỗi vohinh lại ko có khả năng để tin tưởng chính bản thân mình. Hì, có một người từng bảo vohinh rằng : " Hãy tin tôi như tin chính bản thân bạn". Vohinh đã cười cười : " Vậy thì bạn thua chắc rồi, tôi không biết tin bản thân tôi, do đó nói như bạn thì bạn đã yêu cầu tôi không nên tin bạn ".
Thôi, hãy cứ tin đi, dù có bị lừa gạt cũng cứ nên tin, đừng bao giờ để bản thân mình rơi vào tình trạng "nghi ngờ mọi thứ". Vì lúc ấy bạn sẽ khổ và phiền não lắm đấy ! :)
To Ngoc Tieu Tien Tu : Tiên tử có thể dùng font màu khác ko ? Vohinh nhìn post của tiên tử chói mắt quá, lại chẳng nhìn được gì :), please

KDT_CongTuBien
16-03-2004, 19:57
Niềm tin của 1 con người cũng như 1 viên ngọc quý , luôn được bồi đắp
luôn được lau trùi thì nó sẽ càng sáng
Nhưng chỉ cần 1 lần chúng ta quên không lau trùi thì nó sẽ mãi mãi mất cái thứ ánh sáng mà chúng ta tốn công vun đắp bấy lâu
Người ta thường nói mất lòng tin 1 lần thì không giá gì trả nổi
Cho nên chúng ta hầu như đang còn là thanh niên .Lòng tin của người # vơí chúng ta rất quan trọng .Nếu có được nó thì đường vào cuộc sống sẽ dễ hơn rất nhiều đối với những người đã bị mất lòng tin
Vậy hãy thể hiện cho mọi người xung quanh mình là 1 con người đầy chữ Tín đi thui

cobecuaanh
17-03-2004, 19:06
Sống trong cuộc đời đúng là rất cần tới lòng tin , nếu như đánh mất lòng tin thì cuộc đời trở nên vô nghĩa . Ai đó đã nói rằng : KHi tất cả đã mất thì niềm tin vẫn còn , ta có thể mất tất cả nhưng không thể mất niềm tin . Hãy sống hết mình , hãy sống với chính bản thân mình , đừng bao giờ mất đi niềm tin vào cuộc sống .Có niềm tin bạn sẽ có tất cả !

LSB-YenThanh
18-03-2004, 16:16
Muội đồng ý với CBCA tỉ, nếu sống mà không tạo cho mình lòng tin thì sẽ khó lòng mà tồn tại , mà nếu như ta không cho lòng tin thì làm sao chúng ta nhận được lòng tin từ mọi người, nên dù sao chúng ta cứ tin, rồi sau đó sẽ nhận được lòng tin mà thôi :lol:

hai_p
19-03-2004, 10:23
Lòng tin ! đúng là đã làm con người sống trên đời này thì ai cũng cần một niềm tin . Ko có niềm tin là ko có gì. Nhưng chúng ta có lên đặt một canh bạc mà chúng ta ko tin là mình thắng ko ? ko phải ko nào ? Vậy tôi muốn nói rằng niềm tin cần phải biết dùng nó đúng chỗ đúng lúc.Thì khi đó bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc khi bạn đã ko nhầm khi đặt niềm tin vào việc mà mình đã lựa chọn.
Tôi , tôi cũng là một người cả tin và cũng đã nhiều lần chính niềm tin đó làm tôi rất đau khổ và cảm thấy cuộc sống này ko còn ý nghĩa gì nữa ,nhưng rồi tôi lại vươn lên vì tôi cảm thấy mình vẫn chưa mất hết niềm tin ,mình vẫn còn những người bạn ,còn gia đình và còn cả một cuộc đời ở phía trước . Khi bạn cảm thấy mình bị lừa dối bạn hãy quay về bên những người bạn thân ,với gia đình " gia đình là nơi con người có thể trút bỏ mọi ưu phiền để sống cuộc sống hạnh phúc "
Các bạn có nghĩ như tôi ko ?

time
19-03-2004, 10:52
Lòng tin ??? Chẳng biết nữa ...Còn TIME chẳng tin vào cái gì hết ... Có những điều mà ta chứng kiến tận mắt đôi khi còn ko thể tin nổi !!!Chứ huống chi là tin vào bản thân hay bất cứ 1 ai ... NHiều lúc tin quá có ngày bị thất vọng ... Time chỉ tin vào sự thật , khi nào sự thật được phơi bày thì đó là lúc ta cần phải TIN

tieu_quy_hao_sac
20-03-2004, 08:48
Có người nói rằng : Tôi không thể tin vào bản thân mình nhưng tôi tin vào bạn . :lol: :lol: :lol: ha ha ha mọi người có thấy nực cười không cơ chứ, ngay cả bản thân mình mà còn không tin nổi thì làm sao có thể tin vào một ai khác chứ. Niềm tin của người ta chỉ có thể tồn tại khi biết tin vào chính bản thân mình trước tiên , nếu như không bạn chả có thể tin vào một ai hết . Bạn nói bạn ko cần tin vào bản thẫn bạn bạn vẫn có thể tin vào người khác ư ? Tôi không dám tin vào cái điều bạn nói này cho dù tôi rất muốn tin , nhưng khi ngay cả bản thân bạn bạn cũng không tin được thì thử hỏi ai ? Ai là người dám tin vào bạn ??????????????/

hai_p
20-03-2004, 10:20
Có người nói rằng : Tôi không thể tin vào bản thân mình nhưng tôi tin vào bạn . :lol: :lol: :lol: ha ha ha mọi người có thấy nực cười không cơ chứ, ngay cả bản thân mình mà còn không tin nổi thì làm sao có thể tin vào một ai khác chứ. Niềm tin của người ta chỉ có thể tồn tại khi biết tin vào chính bản thân mình trước tiên , nếu như không bạn chả có thể tin vào một ai hết . Bạn nói bạn ko cần tin vào bản thẫn bạn bạn vẫn có thể tin vào người khác ư ? Tôi không dám tin vào cái điều bạn nói này cho dù tôi rất muốn tin , nhưng khi ngay cả bản thân bạn bạn cũng không tin được thì thử hỏi ai ? Ai là người dám tin vào bạn ??????????????/
===> Tôi hiểu những gì bạn muốn nói ,đúng là khi đã ko còn niềm tin vào bản thân thì sẽ là quád khó để đặt niềm tin vao người khác phải ko nào ?Nhưng đôi khi ..........nó sẽ làm hco mình cảm thấy hạn phúc hơn.......

Arina
20-03-2004, 10:32
Đã có ai giám chắc một điều tôi không giám tin mình không ?! ai đặt ra câu hỏi đó ! tôi giám chắc không ít người bảo tôi cũng đã từng không tin mình ! nhưng thật ra họ đang chạy chốn một điều đơn giản là họ quá tin mình ! tin đến nỗi không giám nhìn vào sự thật là mình quá tin mình mà ko giám nói ra ! ai cung hiểu tình cảm gia đình, tình yêu, tình bạn ! bắt nguồn từ niềm tin ( sự kính trọng, sự chung thuỷ, sự nhiệt tình ) tất cả được đặt vào mọi người ! còn chuyện niềm tin tuyệt đối ! có chứ sao không ! có người nói : tôi đã từng mất niềm tin ! tôi không thể tin ai được nữa ?! ( câu nói trên của bạn là sai ) vì bạn chưa đi hết quãng đường bạn đi ! nếu một con đường bạn đi chỉ trải thảm màu hồng và mọi điều tốt đẹp liệu thật sự bạn đã đi chưa?! bạn thật sự không muốn vượt qua thử thách ! đó mọi chuyện bắt nguồn từ sự bạn muốn vượt qua thử thách để bạn mạo hiểm đặt niềm tin cho một ai đó ! một người nào đó ! có thể gia đình ! có thể người bạn yêu ! cũng không ngoại lệ đó là bạn bè của bạn ! nhưng để đặt niềm tin chọn vẹn cho một ai đó ! thật sự đâu có đơn giản ! bạn nói bạn không có niềm tin vậy cuộc sống của bạn thế nào ! vì sao bạn sống ! bạn chỉ sống vì trách nhiệm và sự tâm tối của cuộc đời !vậy bạn có bao giờ nghĩ một điều nữa là khi bạn đang nhìn thấy sự tâm tối một ngày bạn sẽ tìm kiếm để có được một ngày rạng rỡ không ?! bạn có bao giờ hy vọng vào một ngày mai ! cuộc sống tốt đẹp hơn ! thật sự cũng buồn khi con người đã đặt niềm tin và mất đi nhưng điều thật sự đó nó thật sự mất không ! hay nó chỉ không được nhắc đến ! có bao giờ bạn nghĩ rằng mình đã đạt được điều mình muốn ?! và không muốn cái mình không có ! bạn có phải là cái giếng không đáy không ?! điều đó có mấy ai chắc là mình có đáy và đáy đó dài rộng ra sao ! đừng nhìn cuộc đời bi quan vậy ! hãy mở rộng ra chút và đón nhận nó ! chia sẻ nó với mọi người đó đó là hạnh phúc mỗi người có thể tạo ra cho nhau đúng không ?! điều tôi đặt niềm tin mọi người biết là gì không ?! chắc nói ra chẳng mấy ai nói là tôi nói thật ! hay se mỉa tôi ! chắc đồ dở hơi mới nói thế nhưng không sao tôi thấy vậy rất thoải mái khi tôi làm những điều tôi muốn ! niềm tin tôi đặt cho tất cả ! bạn bè tôi ! huynh đệ tôi ! tỷ muội tôi ! nếu một ngày tôi bị mất niềm tin ở chính đó ! tôi tin rằng một ngày nào đó họ sẽ biết quý trọng hơn niềm tin và tình yêu họ có vâỵ đó ! hãy gắng lên để tìm ra chính mình ?!

girl_nghich_ngam
20-03-2004, 12:47
tôi ko hiểu được hai chữ " lòng tin " . bao lần tui bảo trong lòng hãy tin vào chính mình , hay tin vào những người bạn của minh . mỗi lần như vậy tui lại thêm một lần thất vọng vì mất lòng tin . cho đến nay bao tui ko còn lòng tin thì ko phải nhưng mà bảo tui van còn lòng tin thì ko đúng . tui như con chim bị thương ko dám đậu vào cành mềm . chỉ sợ mình lại đau thêm lần nữa

Tinhdinhsonha
20-03-2004, 14:52
Người ta phải học cách sống cho nhau,nhưng thực ra học được cách sống cho chính mình mới là khó.Người ta có thẻ tin vào bạn của mình mà lại không thể tin nổi chính mình thì còn gì đau đớn hơn.Vì như thế sẽ không cảm nhận được rằng mình đang chính là mình.
Có lẽ người ta biết rằng không nên tin quá nhiều vì như thế sẽ đau khổ hơn bao giờ hết khi biết mình bị lừa dối.Nhưng chúng ta thử hỏi lại chính mình xem nếu mà chẳng tin tưởng gì thì mình sẽ phải sống cô đơn cùng với sự rộng lớn của thế giới mà trong khi đó thì đâu phải cái giá nó đắt quá đáng đến thế,vì trên đời này vẫn có người sống vì chúng ta dù chỉ là một giây phút.
Bản thân bạn tự biết rằng mình đang nói dối,tự biết rằng mình không đáng tin,đó cũng là đã hiểu biết những gì mình làm.Theo tôi trên đời này chẳng có ai là không tin tưởng chính mình cả,nếu như thế đến tồn tại chưa chắc đã được chứ nói gì đến"sống"?Chỉ có điều có thể chúng ta chưa lượng được đúng khả năng của mình trong một lĩnh vực nào đó thôi.
Đừng bao giờ tự đánh mất niềm tin nhé,điều đó quan trọng lắm,phải biết mình là ai chứ nhỉ! :wink:

NGOC TIEU TIEN TU
20-03-2004, 21:48
Đôi khi con người ta tự mất đi lòng tin vào chính mình.Điều đó cũng dễ hiểu vì những lúc đó là những lúc bạn suy sụp nhất.Chính vì thế bạn mới đi tìm lòng tin ở người khác,để tự xoa dịu đi vết thương lòng của chính mình.Nhưng đôi khi,đặt lòng tin vào người khác để xoa dụ nỗi đau của mình cuãng chưa chắc giải quyết vấn đề gì.Tốt nhất là hãy tự xoa dịu nỗi đau đó,để tự tin vào chính bản thân mình.

Lâm Sàn
23-03-2004, 15:18
Muốn thật vwói người khác , trước hết hãy sống thật với bản thân mình trước đã , Một ai đó đã nói với tôi như vậy , và cũng chi khi bạn sống thật với mọi người thì họ mới sống thật với bạn . Đây cũng là điểu mà tôi muốn nói , mọi người có nghĩ như thế không /
rất chí lý không thể lời nào hay hơn dược nữa, hay cho hết những gì mình đang có mình sẽ nhận được một cuộc sống dói rét khi mất tất cả (hi đùa thôi) nhưng bạn này nói hay quá làm tôi khoái chí nên có cảm hứng dùa vui như vậy

money
23-03-2004, 19:39

Mình cũng giống như VTKK chỉ khác mộtc chút ở chổ là mình có thể tin vào người khác nhưng lại không tin nổi chính mình <sigh> :(

tại sao lại có cái chuyện lạ đời như 2 huynh nói dzậy, nếu như 2 huynh không tin bản thân mình thì 2 huynh đi học chắc là cóppi bài của người ta không quá , vì thực tế 2 huynh không hề tin bản thân mình , cả trong tình yêu 2 huynh chắc gặp nhiều khó khăn khi không bít trái tim mình có yêu người ta hay không chứ gì, hảy tin vào chính bản thân mình hơn là hoàn toàn tin vào người khác, nhé. :noitham: