PDA

View Full Version : Hút hay đẩy ?

Sakura
23-02-2004, 19:16
He he ... Hôm nay vừa học xong môn Dzật Lí, nghĩ cái này cũng hay hay. Post lên cho mọi người thảo luận hen. Có vẻ hơi vớ vẩn một chút nhưng rất là nghiêm túc đóa. :D

Như ta đã biết nam châm trái dấu thì hút nhau, cùng dấu thì đẩy nhau. Vậy những người "thích" nhau có dzậy không nhỉ ? :roll: Ý của muội là những người tính tình giống nhau thì dễ đẩy nhau lắm (chỉ like chứ hổng có "lo về") Còn thường những người trái tính nhau lại rất hợp nhau.
Vậy ---> Trái tính thì hợp, cùng tính thì không hợp. :roll:

Cũng có thể coi Nam là cực dương còn Nữ là cực âm, chỉ Nam Nữ mới thích nhau chứ Nam thích Nam (Nữ thích Nữ) thì gọi là đồng tính. Tất nhiên những trường hợp khác (thích vì tính tình giống nhau hay tạp...) nhưng muội muốn xét về mặt đa số. Mọi người thử nói xem "Trái tính thì hợp, cùng tính thì không hợp." có đúng không ạ ? :roll:

LSB-VanThang
24-02-2004, 05:21
Mới đọc bài này huynh tưởng là nói gì về vật lý, đang tính chuyển vô mục Kiến Thức nữa chứ :D
Về việc này thì huynh không có kinh nghiệm lắm nhưng theo huynh nghĩ thì không thể đem tình cảm con người để so sánh với nam châm, cũng như không thể dùng phương thức khoa học để lý giải. Có những người trái tính nhau nhưng vẫn hợp nhau, nhưng cũng có những người có tính tình giống nhau nên hợp nhau... chủ yếu là tính đó là tính gì... con người cũng có nhiều tính lắm mà :D

Anh trai_Benh Quan Sach
24-02-2004, 07:02
cung chảng hiẻu nổi có những người bạn hợp tinh mới chơi đc còn những trường hợp tôi có cậu bạn thân lắm nhưng hai tháng lại trái tính hẳn ko giống nhau chút này cũng chẳng hợp nhau về mọi thứ như ăn mặc và sở thích vậy mà ..vẫn than đấy thôi , nói chung hiện tượng vật lý thì ko thể đem ra so sánh với con người đc

Sakura
24-02-2004, 10:38
Khổ quá, đã bảo chỉ là thảo luận thôi mà, thấy nó cũng hợp lí thì một chút thui mà (nó trùng hợp nhau lắm á)
Thường thì muội thấy rất nhiều người khoái nhau nhưng tính tình thì cứ phải khắc nhau à (trên phim đấy). Ưm... nói ta cứ áp dụng lên nam châm cho nó dễ hiểu một chút. Ai chả biết có người tính tình giống nhau nên hợp nhau chứ nhưng muội đang xét đến cái đa số mừ. Hổng chịu đọc kỹ cái rè cả :twisted: Muội cũng đâu có biết cái này đâu, về mặt này là muội mù đặc à.
Tính đó là tính gì nhưng chỉ cần biết trái tính là đủ (ví dụ 1 thèng hiền khô với 1 cô nàng đanh đá ---> hợp không chịu được) chớ 1 đứa hiền với 1 đứa hiền, 1 đứa nhắm mồm với 1 đứa nhắm mồm thì thi nhau nói, đứa ít mồm với đứa ít mồm cả buổi cạy răng chả nói nhờ nào). Đấy, ý của muội là thế đóa. Các bác cho ý kiến đê, mấy người ko kinh nghiệm thì dzô mà học hỏi :twisted: (cháu đang học đây)

Bệnh Quan Sách
24-02-2004, 11:30
có ve mình hợp với bé Sa rồi hay sao ấy thấy bé viết dài mình viết ngắn có vẻ tương lai gần đây sẽ tiến tới cái gì đó , hợp nhau đấy em tin ko Sa ?cho em nói cả ngày anh hcỉ nghe thôi thế có đc ko ? anh mà nói nữa thì có lẽ bé oánh anh mất Sa nhỉ he he

Hac Long cong tu
24-02-2004, 12:22
To Sakura:
Nói như muội vậy cũng chưa phải là đúng, theo Toán học mà có lẽ Vật Lý cũng có liên quan đó.
Dấu (-) và dấu (-) sẽ cho ra một dấu (+)
Dấu (-) và dấu (+) sẽ cho ra một dấu (-)
Dấu (+) và dấu (+) sẽ cho ra một dấu (+)

Thường người ta quan niệm rằng ÂM (tức dấu (-)) thường mang lại những gì đen tối (và theo nghĩa bóng thì âm cũng có nghĩa là tối)
Còn Dương (tức dấu (+)) có nghĩa là mặt trời thì thường mang lại nhưng điều tốt đẹp.

Vậy huynh cũng rút ra được một kết luận khác, đó là khi 2 người trái ngược tính nhau thì không hợp nhau, và cùng sở thích vói nhau thì hợp nhau. (đây cũng là điều muôn thuở mà)

Nhưng cứ theo những gì mà LSB_TongGiangPhuNhan nói như vậy mà thấy hay đa.

Sakura
24-02-2004, 13:40
Muội đang nói đến Vật Lí, không có Toán Học gì ở đây hết. Hiện tượng hút, đẩy nhau có ở trong Toán Học đâu mà huynh lôi dzô, trong Toán Học có ion (+) và ion (-) không? :evil: Đấy là muội đang nói đến nam châm nha, còn bi giờ nói đến dòng điện ha. Trong dòng điện thì cùng chiều lại hút nhau, ngược chiều lại đẩy nhau.
Như thế là thế nào nhỉ ? He he ,Đúng là đánh nhau chan chát
Nói chung tính nào thì tính nhưng cứ hợp nhau là Okie gùi :d
To bác BQS : Bác cứ đùa em, he he. Thôi, đùa gì cũng vừa phải thôi bác nhá, cái trò này em thuộc như lòng bàn tay rồi, nhố nhăng, trẻ con lắm bác ạ. Em post ngắn, post dài thì liên quan gì hả bác ?

Bệnh Quan Sách
24-02-2004, 13:50
Zời ah nhìn kìa Bé Sa lớn lắm rồi hay sao ấy, chứng tỏ bé đang đi làm cái điều ngược lại trong khi bé đang cố gắng ...làm anh trẻ con lại ùh thì trẻ con có sao làm người lớn chán thì mồ cứ đẩy nhau rồi hút hoài ... kinh lắm lai thêm diều phi lý và trái ngưọc nhau bé thì trẻ con và cố làm người lớn anh thì già rồi cố trẻ sao cho bằng bé để hợp nhau đấy chứ . kiểu này thì tương lai rực rỡ lắm ha ha ha

Sakura
24-02-2004, 15:05
He he... ngẫm ra bác với cháu cũng hợp phết, bác già cháu trẻ :D Cũng ngược đấy chứ. :D Ặc, nghĩ mà chít mất :D
Ơ... nói đến cái này lại ngẫm ra lại thấy mấy ông già lụ khụ 60, 70, 80 xuổi có vợ 20, 30 xuổi có phải là hợp nhau không nhể ? Già - Trẻ mừ, như tỷ TPN thì đây gọi là sự bù đắp á ?

Còn theo ý của huynh Hac long cong tu : Ý của huynh là trái tính thì không hợp, cùng tính thì hợp. Tức là những cái xấu thì hợp với nhau, những cái tốt cũng hợp với nhau. Hic ! Buồn cười thiệt, cái gì cũng có mặt trái, mặt phải, có trắng có đen, có xấu có tốt, huynh cứ để ý cái gì trắng thì cho chút đen, trời sáng thì cũng cái bóng đen của nó. Vậy thì hai cái cùng song song tồn tại và bù đắp cho nhau thì mới tồn tại được chứ (hình như lạc đề gùi)

LSB-Mat_naDH
24-02-2004, 15:13
BQS huynh lái vấn đề đi đâu vậy ,stop lại nha huynh :D

Ừm,đọc cái chủ đề của Sakura muội thấy hay hay :D, tỉ thì thấy dù trong tình bạn và trong tình yêu :khác tính và giống tính nhau thì chỉ ở một mức nào đó thôi thì mới có thể làm bạn hay yêu nhau ,nếu hai người quá trái tính nhau thì khó có thể làm bạn hay yêu nhau được vì sự mâu thuẫn trái ngược nhau lớn quá ,ko có chỗ cho sự dung hoà được,cũng như bảo hai người này giống tính nhau ,nhưng chắc chắc sự giống nhau đó chỉ ở một số điểm thôi,chứ ko giống nhau hết được vì mỗi người là một thể khác nhau,chưa kể giữa con trai và con gái thì cũng có nhiều sự khác biệt.Nên theo tỉ làm bạn với ai hay yêu ai thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm ,trái tính ko hẳn sẽ làm bạn hay yêu nhau được,cũng như giống tính nhau ko hẳn đã làm bạn hay đã yêu nhau đươc. :D

Sakura
24-02-2004, 20:12
Ưm... nếu nói chuyện này chắc sẽ quanh co lắm, mãi mà không ra lối thoát. Thật ra cũng chẳng có gì, muội chỉ liên tưởng từ Vật Lí ra tình cảm của con người mà thôi. Chớ nói "Trái tính thì hợp, cùng tính thì khắc" không có căn cứ, chả logic cái gì cả :(
_Nhưng có rất nhiều trường hợp trái tính nhau lại rất hợp nhau, nhưng tất nhiên cũng có một điểm chung chớ, đâu trái hẳn như cực âm và cực dương được. Như thế thì loạn.
_Cũng có nhiều trường hợp tính tình giống nhau mà sinh ra hợp nhau nhưng cái này thường xảy ra ở bạn bè hơn (muội có hai con bạn thân nhất, 1 đứa tính tình giống muội và một đứa khác hoàn toàn muội - đây là ví dụ)
Cuối cùng là trường hợp trung bình (vừa khắc, vừa trùng) như vậy thì muội có ối. Nhưng có rất nhiều người kỳ thị nhau, ghét nhau,... đây không thể coi là hợp được. Nhưng lại có đứa ghét nhau, đánh nhau xong thì thành bạn bè thân (Ô hay) cái này thì hay xuất hiện trong phim chưởng, kiếm hiệp và trong giới giang hồ lắm.

Kết luận (Định luật Sakura): :D Tình cảm phụ thuộc vào bản chất và tính chất của con người mà trái dấu, cùng dấu hay trung dấu. :lol:

To thuyduong : Hic ! Tỷ sanh năm bao nhiều mà gọi muội là tỷ thế ? Đã nhòm qua thông tin cá nhân, sinh năm 82, mà muội mới năm 87 ---> muội phải gọi là tỷ.
He he, bản chất muội dzui tính sẵn rùi tỷ ạ, có điều nó không thể hiện ra thôi. Hỏi thiệt, bộ muội nghiêm trang lắm à ? Mà muội cùng dấu, trái dấu, trung tính với nhiều người lắm tỷ ạ, chả biết bao giờ cùng, trái bởi tình cảm con người dễ thay đổi lắm.

To Mặt Nạ : He he, chắc tỷ đã có gùi ấy nhỉ ? Ai đấy, có trên LSB mình không ? mm biết được không ? Có gì xin chút ít kinh nghiệm :D

LSB-Mat_naDH
25-02-2004, 09:14
:D Hì nói cho cùng,tình cảm là điều khó nói trước nhất ,chả ai đoán được ,thế nên sao ta lại làm bạn với người này chứ ko phải người kia,ta yêu mến người này chứ ko phải yêu,mến người kia ,chuyện trái tính,giống tính chỉ là chiếm tỉ lệ nhỏ trong việc kết bạn hay trong tình yêu.Căn bản vẫn phải là chân thành,thật tâm...

Sakura: :D đã có ai đâu muội,có ai thèm để ý tỉ đâu nên làm gì có kinh nghiệm mà truyền cho muội,mà ko đoán mò nghe muội :D

happyghost
25-02-2004, 10:35
ôi đúng là chuyện tình cảm có bàn tán đến hết đời cũng không hết chuyện ,dạ thưa đàu lĩnh MN để lí dải câu hoi của đau lĩnh đàn em đây man phép noi câu này : tại sao ta làm bạn với người này mà không làm bạn với người kia ư rất đơn giản thôi vì mỗi con người là một tính cach giêng nó có thể trái ngược nhau và có thẻ hoà đồng nhau nhưng khi qua vài lần tiếp với bạn ta lại thấy ở bạn đó có một cái gì đó khiên ta không thể hoà hợp được mà không hoà hợp được thì tất nhiên là không thể làm ban được con chuyện yêu người này hay không yêu người kia vì trong mỗi con người đều có một sự mơ mộng về một nửa kia của mình mà khi thấy một ai đó gàn giống như trang hoàng tử mà ta mơ ước thì ta sẽ cảm thấy thích chĩnh vì đó mà hiện nay đang sẩy ra một hiện tương là cưới nhau rùi lại đưa nhau ra li dị
to tất cả các ban : tôi là người trai dấu với tất cả mọi người chĩnh vì vậy cũng chả làm bạn với ai cả ha ha ha