PDA

View Full Version : Tiền là gì ?

LSB-Huy_Aka
09-02-2004, 23:45
Có phải " tiền là Tiên là Phật , là sức bật tuổi trẻ , là sức khoẻ tuổi già , là cái đà danh vọng , là cái lọng che thân , là cán cân công lý , tiền là...hết ý " không? Không phải như vậy đâu ! Tiền cũng không phải " hết xẩy " cũng không phải là tuyệt đối đâu. Nếu có tiền là có tất cả , tại sao có nhiều người giàu lại than là " người giàu cũng khổ "?
Biết bao nhiêu chuyện mà tiền không thể làm được như :
* Tiền mua được một căn nhà , nhưng không thể mua cho bạn được một mái ấm gia đình.
* Tiền mua được một chiếc giường đẹp lộng lẫy , nhưng không thể mua được một giấc ngủ ngon.
* Tiền mua được một chiếc đồng hồ hiệu xịn nhất , nhưng không thể mua nổi thời gian.
* Tiền mua được sách , nhưng không thể mua được kiến thức.
* Tiền mua được địa vị , nhưng không thể mua được sự kính trọng.
* Tiền mua được thuốc , nhưng không thể mua được sức khoẻ.
* Tiền mua được máu , nhưng không thể mua được sự sống.
* Tiền mua được tình dục , nhưng không thể mua được tình yêu.

Chí lý thay... Những câu nói trên .
Nhưng thường thì ở đời , ai trong chúng ta thoát khỏi cái cảnh chạy theo danh vọng và tiền tài.
Tiền.. nếu không giúp được cho ta có một sự chân thật hay lâu dài , nhưng ít ra tiền cũng giúp chúng có được những cái nhất thời mà khi chúng ta rất cần đến nó.
Đúng vậy.. cuộc sống thanh bạch , nó đã tìm tàng trong tâm trí của những nhà giáo , của những nhà hiền triết , của những nhà đạo đức.
Nhưng nếu chúng ta không tiền , thì.. chúng ta làm được gì , trong khi con cần một chén cháo , vợ cần một bộ quần áo lành lặn , mà chúng ta không đáp được nhu cầu đó , thì thử hỏi. Cho dù ta có sự thanh cao lắm , hay được ai đó nể vì thì cũng đâu có một giá trị nào phải không các bác ?
Hay HAK đơn cử 1 ví dụ nho nhỏ : ngày đẹp trời bạn gái (hay người chúng ta đang iu thầm cũng được) rủ đi chơi bằng một cú phone bất ngờ ? Lúc đó làm sao đây khi trong ví còn mỗi 5 nghìn ? Đi uống trà đá hay sao ?
Vậy nên suy nghĩ thế nào cho đúng về đồng tiền ?

Tôi sẽ mở rộng chủ đề và lấy ý kiến của các bạn qua 1 bầu chọn nhỏ
Bạn sẽ chọn ai trong 2 chàng trai(cô gái) này ?
-Xinh(Đẹp trai) nhưng nhà nghèo không tiền không Dylan, SH
-Xấu bình thường nhưng nhà mặt phố bố..khoai to đi Spacy(còng ,nis..v.v)

LSB Yen Thanh
10-02-2004, 12:29
"Có những thứ không mua được bằng tiền mà ... phải mua bằng ... rất nhiều tiền"! Câu nói này YT nhớ không chính xác lắm nhưng đại ý là như vậy.
Đừng bao giờ coi tiền là mục đích của đời mình mà hãy coi tiền là phương tiện để thực hiện mục đích của đời mình. Có như vậy ta mới là ông chủ của đồng tiền nếu không ta sẽ trở thành nô lệ của đồng tiền.

Lái Lợn
10-02-2004, 13:29
Tiền là gì?
Tiền là thứ phương tiện để thực hiện mục đích của đời mình----LSB_YenThanh Đúng rồi câu nói này thì không thể chối cãi, nhưng tớ nghĩ rằng tiền không phải là phương tiện bình thường nhất là trong cuộc sống hiện tại bây giờ. Có thể rằng rất rất nhiều người sẽ nói tôi tôi cần tiền để sống chứ không phải sống vì đồng tiền, nghe có vẻ hay nhung mục đích sống của con người là gì đi nữa thì cuộc sống hiện tại cũng quá chi là cần tiền . Theo tớ thấy bây giờ tôi thấy ý kiến 2 có vẻ sẽ được ưa chuộng hơn, người ta bây giờ trong cuộc sống đã mang cái một mái nhà tranh với 2 quả tim vàng vứt vào sọt rác lâu lắm rồi, 2 quả tim vàng mà không được đánh bóng cũng chả mấy mà thành 2 quả tim lợn :15:.
Một ngày đẹp trời , một cú phôn của bạn gái mà trong túi chỉ có 5000 đ , hô hô hô :mrgreen: thì phải tìm cách bóp cổ hút máu ông bà già hoặc là đi vay mượn thằng bạn cho nó an tâm tư tưởng có chút xiền để cuộc hẹn hò thanh công tốt đẹp chứ sao.
Hic, 5000 đ chi phí cho một cuộc đi chơi cùng bạn gái , lòng ta sẽ nặng trũi như đeo đá, một thoáng ngây thơ nàng muốn ăn cây kem , muốn chụp kiểu ảnh ...vv..mà ta chỉ có 5000 , hô hô hô ...ác mộng cuộc đời, 5000 ơi là 5000 ơi.
Bạn có thể nói là tiền nong không quan trọng ta có thể dung hoà , dung hoà vào đâu bây giờ chứ .... vào quán nước uống 5000 nước mía ngồi cả buổi chiều thì dễ bị chém vía lắm :ngu2: , không báu bở gì cả . So với cuộc sống bây giờ 5000 ôi sao mà bé nhỏ.
Thế đấy tiền , cần phải có tiền dù thế nào đi nữa: Quyền lực, tình yêu, hạnh phúc khi bạn có tiền thì bạn đã có 70% cơ hội để thành công..

Tieu Phong
10-02-2004, 13:48
Tiền À!
Đó là bộ mặt trái của Xã hội...
Có một câu nói: Hãy cho tôi biết bạn có bao nhiêu tiền, tôi sẽ cho biết Bạn là ai?
Tiền không phải là tất cả, nhưng nếu không có tiền BẠn không mua gì được
Tiền,tiền tiền..................................

Bạch Tiểu Băng
12-02-2004, 13:37
[b]Muội chả chọn cái gì trong 2 cái lựa chọn của huynh cả , theo muội tình cảm ko thể đuợc tính tóan theo kiểu tiền nong , nếu thế thì chả còn gì là tình yêu nữa , tiền đối với mụi chả là cái gì , huynh nói đúng lắm huynh HAK ạ , mặc dù gia đình mụi ko phải là thật giàu có , nhưng mụi có thể nói là muội đặt đồng tiền sau cùng , sau tất cả mọi thứ , ko có tiền đúng là thật khó sống , nhưng ko phải là ko sống đuợc , có những cái còn quý giá hơn đồng tiền gấp trăm gấp hàng nghìn lần , người ta bảo 1 mái nhà tranh 2 trái tim vàng , nghe có vẻ là ko thực dụng nhưng lại là cái đích đến của tình yêu , bây giờ mụi thấy có quá nhiều cô gái chạy theo đồng tiền , cứ thấy các anh nhà giầu là mê tít , mụi chẳng hiểu sau này họ có hối hận ko , còn mụi mụi sẽ để trái tim mình tự lựa chọn , có như thế sau này mới ko hối hận , còn chuyện tiền nong , tiền cần thiết để có cuộc sống sung túc đầy đủ , ai cũng muốn có , muội ko thể ko nói là muội cần tiền , rất cần , có rất nhiều thứ cần tiêu pha , nhưng nếu phải đánh đổi tình yêu hay tình bạn , sức khoẻ v v v..... để lấy tiền , thì đó là điều ko thể , muội thấy hiện giờ có quá nhiều người làm tièn như điên , trong khi họ giàu nứt đố đổ vách , lòng tham của con người quả là ko có giới hạn , như muội muội chỉ cần sống đầy đủ , đủ để ko phải xấu hổ đi vay tiền người khác , đủ để cho con cái ăn học
Rốt cuộc người ta đi kiếm tiền để làm gì , chẳng phải để có cuộc sống hạnh phúc trọn vẹn sao , vậy mà có những người xa vợ xa con ra nuớc ngoài làm ăn , lúc nào cũng đâm đầu vào công việc , bon chen với mọi người ( thậm chí là với bạn thận của mình)để đuợc thăng tiến, họ cần nhiều tiền như thế để làm gì , đây là 1 câu chuyện về 1 người thân của muội , muội thực sự rất buồn

kiep_ngao_du
16-02-2004, 12:07
quynh các tỷ nói đúng lắm, nhưng xin các quynh các tỷ hãy suy nghỉ lại ,từ lúc mình sinh ra mình baCác mẹ mình chăm lo cho mình , nuôi nấng mình ,cho mình ăn học , dạy dổ mình nên người ,với mục đính gì chứ ? có phải là củng chĩ mong cho mình sao này khá giả có danh tiếng trong xả hội , và cả khi ngay bây giờ nữa ,có người nào trên cái trái đất này mà muốn cái tương lai mình phải sách cái chén bể đi vòng vòng ngoài chợ để sinh từng đồng từng cắt đâu ,đúng không các quynh các tỷ , và ngay cả trong tình yêu cũng như vậy không ,mạc dù tình yêu là một thứ cao cả , sức mạnh cũa nó có thể dời núi lắp biển ,và lãng mạng hơn nũa là hình ảnh một cô công chúa lại chọn một chàng thư sinh nghèo nàn ,nhưng mọi người nhớ cho rằnng nhưng trường hợp đó chĩ xảy ra cách đây vài thế kỉ về trước thôi chứ trong cái xã hội bây giờ mọi người đóan coi có trương hợp đó xãy ra không .
Cho dù sách vở hay sự đồn đại nào đi nữa ca ngợi tình yêu có htể hy sinh tất cả nhưng tui vẩn bảo đảm với mọi người , không một người con gái nào lại muốn quen một người bạn trăm năm mà không có một trình độ văn hóa nào , hay không có một cái gì đễ có thể có một cái tương lai tốt đẹp , mà cốt yếu cũa những đòi hỏi đó là gì thì mọi người cũng biết rồi ...... cũng chỉ là tiền thôi .
Có câu này đệ đọc được ở đâu đó , các quynh các tỷ thử đọc xem coi nó có đúng với cái xả hội bây giờ không nha , còn riêng đệ thì thấy nó rất chí lý

ly_tam_quan
16-02-2004, 12:54
quynh các tỷ nói đúng lắm, nhưng xin các quynh các tỷ hãy suy nghỉ lại ,từ lúc mình sinh ra mình baCác mẹ mình chăm lo cho mình , nuôi nấng mình ,cho mình ăn học , dạy dổ mình nên người ,với mục đính gì chứ ? có phải là củng chĩ mong cho mình sao này khá giả có danh tiếng trong xả hội , và cả khi ngay bây giờ nữa ,có người nào trên cái trái đất này mà muốn cái tương lai mình phải sách cái chén bể đi vòng vòng ngoài chợ để sinh từng đồng từng cắt đâu ,đúng không các quynh các tỷ , và ngay cả trong tình yêu cũng như vậy không ,mạc dù tình yêu là một thứ cao cả , sức mạnh cũa nó có thể dời núi lắp biển ,và lãng mạng hơn nũa là hình ảnh một cô công chúa lại chọn một chàng thư sinh nghèo nàn ,nhưng mọi người nhớ cho rằnng nhưng trường hợp đó chĩ xảy ra cách đây vài thế kỉ về trước thôi chứ trong cái xã hội bây giờ mọi người đóan coi có trương hợp đó xãy ra không .
Cho dù sách vở hay sự đồn đại nào đi nữa ca ngợi tình yêu có htể hy sinh tất cả nhưng tui vẩn bảo đảm với mọi người , không một người con gái nào lại muốn quen một người bạn trăm năm mà không có một trình độ văn hóa nào , hay không có một cái gì đễ có thể có một cái tương lai tốt đẹp , mà cốt yếu cũa những đòi hỏi đó là gì thì mọi người cũng biết rồi ...... cũng chỉ là tiền thôi .
Có câu này đệ đọc được ở đâu đó , các quynh các tỷ thử đọc xem coi nó có đúng với cái xả hội bây giờ không nha , còn riêng đệ thì thấy nó rất chí lý
ngẫm lại càng thấy câu chuyện mà Kiep ngao du nói rất đúng.
tiền là cái gì mà mỗi người chúng ta phải đi tìm nó, phải đổ từng giọt mồ hôi để có được nó thậm chí cả chém giết lẫn nhau phải không các huynh đệ. nói cách khác nó chỉ là một thứ được làm bằng giấy là một vật vô tri vô giác nhưng tại sao chúng ta lại phải đi tìm một thứ vô tri vô giác đó chứ??? có một điều rất mâu thuẫn là nếu như mình không có Tiền thì mình không có tất cả vậy có phải là nó làm được tất cả, nó như là một phép màu gì đó có sức thu hút rất kì lạ. Trong cái xã hội thời nay cái gì cũng chỉ có một chữ "Tiền, Tiền" mà thôi, ngay cả trong tình yêu, một thứ tình cảm thiêng liêng như vậy mà cũng chụi chung số phận với thời buổi kinh tế_ thị trường như ngày nay. Ngày xưa thì chỉ cần 2000 đồng thôi là đã sung sướng lắm rồi, còn bây giờ......để 5000 trong túi thì chưa chắc đã ăn đủ no, uống chưa đã khát nữa chú nói gì là sung sướng. Thôi nói về vấn đề này thì có mà đến tết năm 2005 cũng không hết ở trên cũng chỉ là những suy nghĩ nho nhỏ của tại hạ thôi mong các huynh các tỷ chỉ giáo tiếp cho tại hạ. ^_^ \(^o^)/

NGOC TIEU TIEN TU
21-02-2004, 13:08
* Tiền mua được một căn nhà , nhưng không thể mua cho bạn được một mái ấm gia đình.
* Tiền mua được một chiếc giường đẹp lộng lẫy , nhưng không thể mua được một giấc ngủ ngon.
* Tiền mua được một chiếc đồng hồ hiệu xịn nhất , nhưng không thể mua nổi thời gian.

* Nếu ko có tiền mua nhà,liệu mái ấm đó sẽ ở đâu? Gầm cầu chắc?
*Liệu có nhủ ngon ko khi luôn ăn bữa trước,lo bữa sau?
*Liệu còn thời gia để lo việc lớn nữa ko,khi ko đủ thời gian kiếm tiên mà nuôi chính cái miệng mình?
*Ko có tiền sách,lấy đâu ra kiến thức?
*Có ai kính trọng người ăn xin chưa?
*Bữa đói,bữa no.Lấy đâu ra sức khoẻ tốt?
* Ko có máu,lấy đâu ra sự sống?
*Ty ko dẫn đến hôn nhân thì Y làm gì cho mệt?

Nói thì dễ lắm,nhưng thử hỏi trên đời ai có thể làm theo những lí thuyết trên?Người xưa có câu:Người nhờ quần áo,phật nhờ hương đăng.Đồng tiền,vốn dĩ nó ko có lỗi gì mà lỗi là do người sử dụng nó với mục đích xấu kìa.nếu ko có tiền,lấy gì ra mà lập quỹ người nghèo,rồi còn hàng trăm thứ quỹ khác nữa.

Lâm Bồn
21-02-2004, 17:44
Tiền là loại giấy polime hay bằng kim loại được mọi người thừa nhận nó có giá trị chứ gì
Mà không có tiền cũng khó giữ tình yêu lắm, thích ai thì yêu chứ nếu suy nghĩ về lâu dài thì phải có tiền. Nhiều người cũng nghĩ như vậy thôi, có ai chê tiền chứ, mà có tham tiền cũng đâu phải là xấu

vietdaica
21-02-2004, 18:26
tiền đúng là vấn đề rất quen thuộc với chúng ta , nhiều khi tiền làm cho chúng ta đẹp hơn trong mắt người nào đó , có khi cũng làm ta khốn khổ , tất cả vui sướng và buồn khổ đều liên quan đến tiền
tiền là cái gì ??? có cần thiết ko??? xin nói rằng có rất cần , nhưng lạm dụng đồng tiền sẽ ko có một kết cục tốt đẹp gì , hạnh phúc ko thể mua bằng tiền , và những tình yêu có mặt đồng tiền đều mang một dấu hỏi
vđc thấy tiền là cái gì đó mà ta rất cần , nhưng lại ko thể dùng nó để mua tình cảm được , khó hiểu phải ko nao` ?????
tiền là tiên là phật , là khát vọng nhà nghèo , tiền là giấy , ta mất nhau vì tiền hiiiiiiiiii
bài hát của ai đó quả ko sai chút nào

Bệnh Quan Sách
21-02-2004, 22:07
Đành rằng tiến ko mua nổi một số thgứ nhưng ko có tiền thì chẳng làm đc gì cả ... XH này ko có một thứ gọi là tiền thì chúng ta ai cũng là tỷ phú ko tièn hết he he vậy thì lấy cái gì ra để đánh giá c/s lấy gì ra để so sánh ai là người giầu nhất thế gới ..các bạn nhỉ tiền tiển sao cái tiếng mới thân thương đến thế , một bài viết củ chuối thì cũng cần một bài rtả lờ củ chuối Huy nhỉ

Tieu Phong
22-02-2004, 08:28

*Liệu còn thời gia để lo việc lớn nữa ko,khi ko đủ thời gian kiếm tiên mà nuôi chính cái miệng mình?

Nói thì dễ lắm,nhưng thử hỏi trên đời ai có thể làm theo những lí thuyết trên?Người xưa có câu:Người nhờ quần áo,phật nhờ hương đăng.Đồng tiền,vốn dĩ nó ko có lỗi gì mà lỗi là do người sử dụng nó với mục đích xấu kìa.nếu ko có tiền,lấy gì ra mà lập quỹ người nghèo,rồi còn hàng trăm thứ quỹ khác nữa.

TP Phục vị tiểu cô nương này.
Tiền mua được nhiều thứ, nhưng làm sao mua được chức Đầu lĩnh LSB

h.o.t
22-02-2004, 11:38

Tui cũng tán thành với ý kiến của NGOC TIEU TIEN TU và TP huynh. Tiền là quan trọng, vô cùng quan trọng, không ai có thẻ phủ nhận điều đó. Trừ khi người đó chấp nhận:
+ Sống ở gấm cầu xó chợ
+ Nhịn ăn uống, chắc sống bằng không khí
+Chịu một cuộc đời tăm tối ngu dốt
+Sống mà không thể ngửng mặt nhìn đời
+Yêu làm gì cho mệt
====> VÀ NHƯ THẾ THÌ LÀ TỒN TẠI CHỨ KHÔNG PHẢI SỐNG
Nhưng nếu tiền có thể MUA được chức đầu lĩnh LSB, thì ai đó ra giá đi, tui dù cố sống cố chết cũng sẽ mua.
TP huynh có bán không xxxxxxxxxxx
:icon23: :35: :icon23:

NGOC TIEU TIEN TU
22-02-2004, 18:57

Xin lỗi TP,tôi ko phải tiểu cô nương như huynh,đệ nghĩ.Tiền tui ko mua được chức ĐĐL,nhưng ngoài đời ko thiếu gì các chức vụ đã được dùng tiền để mua đấy.Chức vụ ảo thì có thể dễ dàng có được,nếu xã giao tốt thì đơn giản thôi.Ko tin để tiện nữ đây làm thử cho mà coi.

happyghost
23-02-2004, 18:42
tại hạ không đồng í với í kiên của cô nương NGOC TIEU TIEN TU tất nhiên chúng ta không thẻ phủ nhận giá chị đòng tiền nhưng chúng ta cũng biết nhưnghanh đòng dùng tiền để mua chức nó cũng chi là thứ vẻ ngoài mà thôi vì thực tại thì người đó không đủ tài dểđảm chách chức vụ đó và họ bỏ tiền ra mua chức rồi lại dùng chức đó kiếm tiền và rồi có ngày họ sẽ bị lộ và bị đi tù thế thôi

Mập
25-02-2004, 10:21
Ai muốn mua chức đầu lĩnh xin trả 2000 USD ,giá cả phải chăng quá còn gì,nếu có nhiều tiền nữa thì mua được cả LSB luôn.He he ,nói rất thật là như thế ,tôi là trung gian cũng chỉ được hưởng chút ít hoa hồng thui.

Thực ra đồng tiền do mồ hôi nước mắt kiếm được nó khác với đồng tiền từ trên trời rơi xuống.Người ta kiếm tiền vừa để thoả mãn nhu cầu vật chất ,vừa để tự khẳng định mình , lao động hiệu quả làm ra nhiều tiền sung sướng lắm chứ,tiền khi ấy là động lực thúc đẩy xã hội phát triển,tất nhiên phải là đồng tiền chính đáng ,có câu chuyện ngụ ngôn về đồng tiền mà người kiếm ra nó lần đầu tiên đã thò tay vào đống lửa để nhặt ,còn những lần trước do không phải tiền của anh ta kiếm ra nên mặc kệ,có ai còn nhớ không nhỉ?
Xã hội bây giờ thì có 1001 cách kiếm tiền ,và không phải ai cũng để ý đến đồng tiền ấy là tiền sạch hay tiền bẩn,hiếm có ai dở hơi đến thế ,tiền nào cũng là tiền và làm nâng giá trị của người sở hữu nó lên ,dù hắn không có lương tâm và tâm hồn ,chỉ có đầu óc toan tính và cái bụng phệ.

NGOC TIEU TIEN TU
29-02-2004, 11:02
tại hạ không đồng í với í kiên của cô nương NGOC TIEU TIEN TU tất nhiên chúng ta không thẻ phủ nhận giá chị đòng tiền nhưng chúng ta cũng biết nhưnghanh đòng dùng tiền để mua chức nó cũng chi là thứ vẻ ngoài mà thôi vì thực tại thì người đó không đủ tài dểđảm chách chức vụ đó và họ bỏ tiền ra mua chức rồi lại dùng chức đó kiếm tiền và rồi có ngày họ sẽ bị lộ và bị đi tù thế thôi

Nhưng thưa với huynh đệ,ở đời ko thiếu gì trường hợp.Có tài mà ko có đất dụng võ,cũng chỉ tại họ ko có tiền mà mua chức.Bao nhiêu người chịu cảnh thất nghiệp,hoặc phải làm những nghề khác chuyên môn cũng chỉ ko đủ tiền mà mua chức đó huynh đệ à.

h.o.t
29-02-2004, 12:54
Đừng ai phủ nhận giá trị của đồng tiền nhé. Rời nó ra là không xong đâu. Điều trước nhất là không có tiền thì sao lên mạng được. Đó, một điều rất đơn giản nhưng vô cùng quan trọng đấy. Còn thì cũng có trường hợp dùng tiền để mua chức tước. Nhưng như thế thì thật tệ, họ sẽ xoay sở như thế nào khi ngồi trên chiếc ghế xây bằng tiền đó nhỉ......

Bạch Tiểu Băng
29-02-2004, 14:25
Nói chung tiền là quan trọng ko có nó con người khó mà đạt đuợc những giấc mơ hoài bão của mình , nhưng nếu vì nó mà trở nên vụh lợi , đánh mất bản chất của mình thì quả thật lúc đó con người đã quá phụ thhộc vào dồng tiền rồi , mà khi đó , con ngjười mất đi phần người mà chỉ còng là phần con thôi

Enragon
29-02-2004, 14:35
Với ALaddin thì tiền là...tất cả. Oài , không có tiền khổ lắm bà con à! Nhưng tiền cũng khiến cho con người ta không còn là chính mình nữa. Zậy tiền là gì? Nó là gì mà sao ai cũng muốn kiếm cho thật nhiều. Nhưng MONEY muôn năm bà con nhẩy. Zới lại có thật cần thiết phải bít tiền là gì không? Không bít chúng ta vẫn tiêu được cơ mà...nhẩy bà con...

LSB-Akazumi
29-02-2004, 17:57
Money can buy a house
but not a home.
Money can buy a bed
but not sleep.
Money can buy a clock
but not time.
Money can buy a book
but not knowledge.
Money can buy food
but not appetite.
Money can buy position
but not respect.
Money can buy blood
but not life.
Money can buy medicine
but not health.
Money can buy sex
but not love.
Money can buy insurance
but not safety.
You see, money is not everything.
Còn nếu ai không biết tiền là gì thì ra đường, gọi một cái xe ( xe gì cũng được ), bảo người ta đưa sang Gia Lâm....Hết đường Nguyễn Văn Cừ, qua cầu chui, rẽ phải....sau đó hỏi người lái xe : Tiền là gì....Sẽ được trả lời tận tình lắm :D :D :D :D

o0o_AlexMack_o0o
29-02-2004, 19:30
ái chà theo kokichi nghĩ không hẳn tiền là quan trọng nhưng kokichi vẫn chọn phương án 2 bởi vì theo kokichi nghĩ rằng nếu cô gái đó quá xinh đẹp sợ rằng:"hoa thơm mỗi người ngửi một chút" vì mình cũng không phải là trông bảnh bao gì nên có rất nhiều người hơn mình vì vậy nếu có một ngày cô gái đó bỏ mình thì sao?
theo kokichi nghĩ thì HAK nên thêm một lựa chọn nữa là:
-bình thường,nhà bình thường,thực lòng yêu mình...

LSB-LyQuy
08-03-2004, 07:05
Tiền là gì? Tiền là giấy mà thôi. Nhưng tờ giấy đó sắc hơn dao, hơn bất cứ một thứ dao nào trên thế gian này. Nó có thể giết chết mọi thứ. Rất khó có cái gì có thể trốn thoát nếu một khi đồng tiền đã lao vào cuộc. Vì có tiền là có tất cả. Có tiền là mình sẽ có tình chứ hình như chuyện ngược lại thì không bao giờ có cả. Không có tiền con người trở lên đần độn, thậm chí dẫn đến bịnh thần kinh điên loạn, đi lang thang ngoài đường. Con người có thể làm mọi thứ để có tiền, kể cả làm hại đến những người thân thiết của mình. Như chú Huy nói, tiền không mua được thời gian, không mua được một giấc ngủ đẹp nhưng tiền lại có thể mua được cả một con người, mua được cả phẩm chất của con người, có thể làm cho con người ta quay 180 độ với tất cả. Đó chính là THE POWER OF MONEY.

h.o.t
08-03-2004, 07:26
Tiền là gì? Tiền là giấy mà thôi. Nhưng tờ giấy đó sắc hơn dao, hơn bất cứ một thứ dao nào trên thế gian này. Nó có thể giết chết mọi thứ. Rất khó có cái gì có thể trốn thoát nếu một khi đồng tiền đã lao vào cuộc. Vì có tiền là có tất cả. Có tiền là mình sẽ có tình chứ hình như chuyện ngược lại thì không bao giờ có cả. Không có tiền con người trở lên đần độn, thậm chí dẫn đến bịnh thần kinh điên loạn, đi lang thang ngoài đường. Con người có thể làm mọi thứ để có tiền, kể cả làm hại đến những người thân thiết của mình. Như chú Huy nói, tiền không mua được thời gian, không mua được một giấc ngủ đẹp nhưng tiền lại có thể mua được cả một con người, mua được cả phẩm chất của con người, có thể làm cho con người ta quay 180 độ với tất cả. Đó chính là THE POWER OF MONEY.
Sư huynh hận tình nói nghe ghê quá à. Nghe huynh nói thì có vể như tiền có tátc hại như là tình ấy nhỉ. Thiếu tiền thì chết nè, mà thiếu tình thì cũng chẳng phải sống nè. Có kẻ điên vì tình mà cungdx có kẻ vì tiền mà thần kinh đó. Ngay cả the power of love cũng có the power of money nưa đó. Nhưng dù sao thì tui cũng vẫn tin vào bản chất con người. Chưa hẳn tiền đã là tất cả mà..........

docnhatmot
08-03-2004, 09:05
"thiếu tiền là thiếu tất cả".câu mà đệ thương nói
tiền làm bằng giấy
tiền thì chẳng ai cho ai.
ai cũng mong có nhiều tiền.
đứa nào bảo không thích tiền thì là thàng nói dối hạng bét.
__________________________________________________ deleted2>thiếu tiền là thiếu tất cả

LSB-LyQuy
08-03-2004, 09:08
Tất nhiên là phải tin vào bản chất con người. Nhưng cũng không ít con người đã dùng cái bản chất đó vào việc kiếm tiền và chính cái bản chất đó đã bị đồng tiền làm thay đổi. Tiền chưa phải là tất cả nhưng chính nó cũng có thể quyết định tất cả. Sức mạnh của nó là vô song. Nó có thể làm người ta từ ốm chuyển thành khoẻ mạnh nhưng cũng làm cho con người suy kiệt. Nói chung, thiếu tiền con người sẽ chết. Có tiền là có tình. Còn tiền hết thì tình tan, đời tàn....
[scroll:7d50f2239b]Ôi, ngày 8/3 mà không có tiền thì biết trốn đằng nào đây bà con?[/scroll:7d50f2239b]

LSB_KhaHan
22-03-2004, 17:56
K có tiền bạn k thể sống, k có tiền bạn là 1 kẻ bần cùng nhưng TIỀN từ đâu ra ??? Với tôi tiền từ 2 bàn tay mình làm ra + với cái đầu biết xuy nghĩ như thế là đủ còn tôi chẳng quan tâm đến những vấn đề khác.
Tôi còn nhớ có người nói với tôi TIỀN BẠC LẮM, phải vậy thôi tiền bạc mà lại cái gì cũng có mặt trái của nó vì vậy nên biết cách sử dụng đồng tiền cho đúng.

Lâm Sàn
23-03-2004, 15:08
hehe dù bên topic của Con_Thu_Hoang, LB tôi nói tình yêu thực dụng nhưng tôi sẽ chọn cô gái xinh, không cần titit chẳng kể Dylan, tình cảm chân thật thì ok, nhà mặt phô bố làm to hehe về nhà làm nô lệ cho mấy nàng, đã xấu mà chảnh là mấy cô nương thuộc loại này đây.

trang
26-03-2004, 11:43
Tiền ư ?
Tiền thì quý thật , nhưng ko phải lúc nào cũng quý đâu
Có tiền ta có thể mua được nhiều thứ phục vụ cho cuộc sống hàng ngày của chúng ta , tiền làm cho ta có cuộc sống vui vẻ , đầy đủ, hạnh phúc .Tiền làm cho tinh thần của ta thêm thoải mái , ko phải lo nghĩ gì đến những vật chất .Tiền còn đáp ứng cho ta những nhu cầu khác về tinh thần nữa ... nói chung tiền rất có ích cho mọi ng`
Nhưng bên cạnh những mặt đó , cón rất nhiều điều xung quanh đồng tiền cảu chúng ta , nó có thể làm cho bản tính của con ng` bị biến chất , con ng` vì đồng tiền mà dám đánh đổi mọi thứ , bất chấp tất cả mọi thứ . Vì tiền mà bản tính của con ng` ko còn là của con ng` nữa . Từ 1 ng` thân thiện hoà đồng tốt bụng cóthể trở thành 1 kẻ tham lam ích kỷ mưu lợi cho riêng bản thân mình .........
nhưng đó chỉ là số ít ng` thôi , vì cuộc đời này còn rất nhiều coi đồng tiền với đúng nghĩa của nó ,đồng tiền chỉ là vật dụng trao đổi hànghoá bình thường và đơn giản

LSB-ThuyDuong
26-03-2004, 11:51
1. Vâng ạ, tiền cực kỳ giá trị. Nhưng tiền không nhất thiết phải là tiền có sẵn ở thì hiện tại mà là tiền có khả năng tạo ra trong tương lai. 1 thằng giàu (vì bố nó giàu) nhưng chả học hành gì, lại nghiện hút thì muội tránh xa vài mét, bố bảo cũng deck dám quan hệ. Vì bây giờ nó đang giàu thật đấy, nhưng mai mốt rồi gia sản của nó nó cũng đốt mẹ nó hết.
1 thằng SV nghèo ham học, ấy chết, 1 anh SV nghèo ham học, có thể hấp dẫn được muội. Vì muội biết bi jờ anh ấy còn nghèo, chưa có xe máy để đi, deck có di động để tít, nhưng vài năm sau anh ấy sẽ tìm được 1 công việc phù hợp với năng lực của mình và sẽ làm giàu cho bọn bạn muội chúng nó lác mắt ra.

2. Vâng ạ, tiền cực kỳ giá trị. Nhưng tiền đó phải dành cho mình. 1 ông chồng giàu có nhiều tiền, nhưng đem hết tiền đi bao gái, vợ ở nhà khổ nhục như con Oshin thì không hấp dẫn bằng 1 người chồng nghèo hơn, nhưng dành hết lương về đưa vợ, tìm hạnh phúc bên vợ bên con.

Túm lại, nếu bổ sung thêm 1 số thông tin về cái anh chàng đẹp trai nhưng nhà nghèo không tít tít không Dylan kia rằng anh ta giỏi giang, anh ta trung thực, anh ta thật lòng yêu mình... thì muội sẽ chọn câu trả lời số 1.

NGOC TIEU TIEN TU
26-03-2004, 21:13
1 thằng SV nghèo ham học, ấy chết, 1 anh SV nghèo ham học, có thể hấp dẫn được muội. Vì muội biết bi jờ anh ấy còn nghèo, chưa có xe máy để đi, deck có di động để tít, nhưng vài năm sau anh ấy sẽ tìm được 1 công việc phù hợp với năng lực của mình và sẽ làm giàu cho bọn bạn muội chúng nó lác mắt ra

Vâng,thưa muội vài năm sau anh ấy sẽ tìm được công việc và làm giàu cho mình.Nhưng,nếu ko có tiền,thử hỏi sau khi ra trường.Nếu ko có tiền,liệu anh ta có xin được việc phù hợp với năng lực như muội nói hay ko? Khối SV ra trường,có tiền còn chưa xin được việc vì ko quen biết đó thưa muội.Những gì muội nói chỉ thích hợp với một câu chuyện cổ tích có kết cục tốt mà thôi.Họa chăng cũng là do "Chẳng may,chó ngáp phải ruồi" thôi.Sự thật đôi khi bạc bẽo hơn những gì mình tưởng nhiều đó muội à.

cobecuaanh
27-03-2004, 14:38
Tôi nghĩ câu hỏi chọn ai ở đây như thế là quá vội vàng , tôi yêu người ta không phải vì họ đẹp trai , cũng chẳng vì họ có tiền , mà tôi yêu họ bởi con người họ . Nếu như con nhà nghèo , đẹp trai nhưng mà sống không ra gì thì chẳng đáng để yêu , còn nếu xấu xí và nhà giàu lại còn xấu cả tính nết cũng chẳng dại gì mà yêu . Mà phải xem tính cách họ ra sao , sống như thế nào , và ta có thực rung động trước họ không , khi ấy tôi mới có thế trả lời , mọi người có nghĩ thế không ?>

satthudoiphieulang
28-03-2004, 10:13
Tiền không phải là tất cả nhưng bạn sẽ chẳng mua được gì mà không phải dùng tới tiền cả

Baotudaulamxung
05-04-2004, 22:00
Tiền là 1 thứ phương tiện để chao đổi nhưng Đừng bao giờ coi tiền là mục đích mà hãy coi tiền là phương tiện để thực hiện mục đích của bản thân . Khi đã làm chủ được đồng tiền thì ta sẽ làm chủ được chính bản thân chúng ta nhưng với những đồng tiền kiếm bằng mồ hôi và nước mắt . Những người kiếm tiền bằng chính sức lao động của bản thân mới biết quý trọng đồng tiền đúng 0 các bạn ???? Đây là lời đầu tôi gia nhập LSB có gì các bằng hữu bỏ qua nhé .

thuongthienphatac
09-04-2004, 09:58
tiền không phải là cái quan trong nhất của cuộc sống.
Nhưng không có tiền thì vấn đề cũng trở thành quan trọng lắm.
Nói chung theo nhận xét của tôi tiền là phương tiện, là sự bổ xung cho các nhu cầu của cuộc sống

samvn
11-04-2004, 14:30
Có phải " tiền là Tiên là Phật , là sức bật tuổi trẻ , là sức khoẻ tuổi già , là cái đà danh vọng , là cái lọng che thân , là cán cân công lý , tiền là...hết ý " không? Không phải như vậy đâu ! Tiền cũng không phải " hết xẩy " cũng không phải là tuyệt đối đâu. Nếu có tiền là có tất cả , tại sao có nhiều người giàu lại than là " người giàu cũng khổ "?
Biết bao nhiêu chuyện mà tiền không thể làm được như :

Chí lý thay... Những câu nói trên .
Nhưng thường thì ở đời , ai trong chúng ta thoát khỏi cái cảnh chạy theo danh vọng và tiền tài.
Tiền.. nếu không giúp được cho ta có một sự chân thật hay lâu dài , nhưng ít ra tiền cũng giúp chúng có được những cái nhất thời mà khi chúng ta rất cần đến nó.
Đúng vậy.. cuộc sống thanh bạch , nó đã tìm tàng trong tâm trí của những nhà giáo , của những nhà hiền triết , của những nhà đạo đức.
Nhưng nếu chúng ta không tiền , thì.. chúng ta làm được gì , trong khi con cần một chén cháo , vợ cần một bộ quần áo lành lặn , mà chúng ta không đáp được nhu cầu đó , thì thử hỏi. Cho dù ta có sự thanh cao lắm , hay được ai đó nể vì thì cũng đâu có một giá trị nào phải không các bác ?
Hay HAK đơn cử 1 ví dụ nho nhỏ : ngày đẹp trời bạn gái (hay người chúng ta đang iu thầm cũng được) rủ đi chơi bằng một cú phone bất ngờ ? Lúc đó làm sao đây khi trong ví còn mỗi 5 nghìn ? Đi uống trà đá hay sao ?
Vậy nên suy nghĩ thế nào cho đúng về đồng tiền ?

Tôi sẽ mở rộng chủ đề và lấy ý kiến của các bạn qua 1 bầu chọn nhỏ
Bạn sẽ chọn ai trong 2 chàng trai(cô gái) này ?
-Xinh(Đẹp trai) nhưng nhà nghèo không tiền không Dylan, SH
-Xấu bình thường nhưng nhà mặt phố bố..khoai to đi Spacy(còng ,nis..v.v)
tiền là giấy tiêu hết xong thì xoay

KDT_CongTuBien
11-04-2004, 15:33
Tiền là vấn đề muôn thủa .Nhiều người sống chết vì nó
Nói chung tiền là phương tiện để sống và mặt hình thức .Nhưng ngoài đồng tiền có người sống mà không cần nó ,đó là tình cảm tình yêu .Nhưng chắc chắn lá số người này ko nhiều
Tiền nó như là 1 lớp sơn phủ ngoài của 1 ngôi nhà .Người ta nhìn thấy ngôi nhà sơn đẹp đã còn chưa cần biết là bên trong ngôi nhà có những thứ gì
Vậy tiền như là 1 ma thuật làm che mắt mọi người ,làm mọi người u mê tăm tối .không ý thức được những cái gì tốt đẹp
Nhiều người nói có tiền chưa chắc đã hạnh phúc ,đúng vậy .Tiền và tình cảm gia đình bạn bè luôn phải đi kèm nhau .Có tiền mà không có hạnh phúc cũng vất đi, nhưng hạnh phúc cần phải có tiền để cho nó cuộc sống đẹp hơn
Vậy các bạn đã ai vừa có tiền vừa có hạnh phúc chưa <-- hơi khó đó
Nó đòi hỏi chúng ta cần phải cố gắng thật nhiều trong cuộc sống thì mới đạt được điều này

tieu_ly_quang_hoa_vinh
28-04-2004, 20:39
Tiền cũng có nhiều ý nghĩa lắm nếu huynh đệ dùng 5000đ để chơi điện tử thì nó thật vô nghĩa, dùng 5000đ để ăn một bát phở nó có ý nghĩa thật bình thường nhưng nếu dùng 5000đ để ủng hộ cho quỹ vì người nghèo thì nó mang một ý nghĩa thật to lớn có phải vậy không các huynh đệ.

LSB-Akazumi
29-04-2004, 02:11
Tiền là gì ? Mỗi bác sẽ có một định nghĩa riêng cho mình , nhưng chắc chắn ai cũng hiểu rằng tiền chỉ có giá trị khi được tất cả mọi người nghĩ là nó có giá trị !
Tiền bao gồm tiền tài chính ( tiền mặt , séc , tài khoản phát séc , tiền gửi không kỳ hạn...) và tiền hàng hoá ( vàng , kim cương....)
Người ta cũng phân chia các loại tiền dựa theo khả năng dễ dàng thanh toán của chúng , ví dụ như tiền mặt là có khả năng thanh toán cao nhất..
Khi còn học trên ghế nhà trường , tiền với rất nhiều người là một sức ép lớn , nhưng có rất nhiều anh chị đã tốt nghiệp nói với em rằng : khi mình còn đi học, mình cũng đã kiếm ra tiền , nhưng khi đi làm thật sự rồi , số tiền mình kiếm được cũng chỉ ở một giới hạn nhỏ ! Tại sao thế ? Họ nói rằng có thể họ đã bỏ qua mất một cơ hội để được đào tạo thành một chuyên gia kiếm tiền qua chuyện tự đi kiếm tiền ! Hình như , đối với họ , việc kiếm tiền trong khi còn đi học đã trở thành một điều nuối tiếc ! Tất nhiên họ chỉ tiếc khi có cơ hội để suy nghĩ , nhưng hồi trước , cuộc sống có lẽ đã không cho họ một sự lựa chọn tốt hơn , và họ còn một lý do khác , làm việc để có thêm kinh nghiệm sống và để chứng tỏ cho mọi người biết mình cũng là một thành viên có giá !

Hà Sáo
29-04-2004, 15:05
tiền la` gi`

theo đệ tiền la` " tiên là phật, là sức bật của lò so, là thước đo của lòng người, là tiếng cười của tuổi trẻ, là sức khoẻ của tuổi già, ..... " nói chung là nhiều lắm nhưng quan trong không phải là có tiền là có tất cả mà có tất cả chỉ có (sức khoẻ ) thôi
các bác thì sao còn em thì vậy đó

giang ho thap ac
29-04-2004, 15:31
_____________O*i TRO*I O*I______________
Tiền là gì ý hả
đệ nỏ biết nhưng theo đệ thì " TIỀN LÀ GIẤY.........TA LẤY NHAU VÌ ĐÂY " đơn giản và gọn nhẹ

TIEN LA GIAY NHUNG GIAY KHONG LA TIEN
đối với sinh viên tiền có lẽ là thứ cần thiết nhất vì sinh viên thiếu tiền nó quan trọng lắm đấy
dù sao con nguoi cũng sống và cũng cần phải có tiền tui không biết nói thế nào cả mọi người tự hiểu đi nha
nói về tầm quan trọng của tiền thì nhiều lắm chẳng hạn như là

đi lên thanh niên làm theo lời Bác
không có việc gì khó
chỉ sợ..... Tiền ..... không nhiều
đào núi và lấp biển không đào được thì....... Thuê
đúng là ích lợi của tiền
thui
HẮC HẮC HẮC

NGOCVAN862002
29-04-2004, 16:50
Tiền là gì đó là một câu hỏi khó đây?
Người ta thường bảo tiền là tiên là phật mà,có tiền là có tất cả ,những thứ trên đời này có cái gì không mua bằng tiền chứ ,nhưng tình yêu thì không bị sức mạnh vạn năng của đồng tiền chinh phục ,tất cả đều có thể nhưng không chinh phục được tình yêu
Người ta có thể dùng tiền đẻ chinh phục một cô gái nhưng đó chỉ là một sự lợi dụng lẫn nhau mà thôi ,tiền có thể mua thể xác chứ không mua được tâm hồn của một con người,tiền là vật chất là cái đất để người ta sống,tiền có thể mua được danh vọng ,địa vị ,tất cả trừ tình yêu
Nhưng không thể phủ nhận sức mạnh mãnh liệt của đồng tiền ,vì tiền mà nhiều trẻ thơ trở thành nhũng đứa trẻ không cha mẹ,vì tiền con người có thể bán rẻ bạn bè ,vì tiền con người sẽ trở thành những kẻ tội lỗi bán rẻ tổ quốc ,quê hương của mình
Tiền là tiên phật là súc vật của con người

LSB-YenThanh
29-04-2004, 17:46
Theo Nt thì tiền rất cần thiết cho con người, dù bạn là ai, dù làm gì thì mục đích của bạn cũng là để kiếm được đồng tiền mà thôi
Nhưng lại có 1 số người để cho đồng tiền quay lại làm chủ bản thân mình, đó cũng là 1 trong những lí do mà giới trẻ chúng ta đang ngày càng mất đi chính bản thân mình, hay nói đúng hơn họ đang ngày ngày bán rẻ bản thân vì dồng tiền

langkhach_giangho87
01-05-2004, 09:37
tiền là gì à ?
Tiền là tờ giấy có hai mặt ,nếu chúng ta coi nó là xấu thì nó sẽ xấu và ngược lại.cách nhìn của các hạ có quá khắt khe không ?

LSB-HueMongMo
01-05-2004, 10:26
Theo mụi nghĩ thì , tiền chỉ là phương tiện để duy trì cuộc sống , tất nhiên không có phương tiện này thì rất là khó làm nên nổi việc gì , nhưng cũng không lên làm bất cứ chuyện chi vì nó ! ^_^